Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ปลอกนิ้วแบบที่ Tony Iommi ใช้หาได้ที่ไหนบ้างครับ  (อ่าน 7777 ครั้ง)

kasem777

• member
มีปัญหาตรงปลายนิ้วชี้ แต่เคยเห็น Tony เค้าสวมปลอกนิ้วแทนเนื้อที่หายไป ไม่ทราบว่าพอจะหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ

Kai Acoustic™

• member
Re: ปลอกนิ้วแบบที่ Tony Iommi ใช้หาได้ที่ไหนบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 11:04:38 »
ตามร้านขายกีต้าร์ใหญ่ๆ ทั่วไปก็มีครับ..แต่เห็นแว็บๆ ว่าของน้าตะวันก็มีขายนะครับ..ทั้งแบบใส่ thumb และ finger

CATKAWKONG

• บุคคลทั่วไป
Re: ปลอกนิ้วแบบที่ Tony Iommi ใช้หาได้ที่ไหนบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 00:51:31 »
แบบซุงฮาจุง ป่ะค่ะ ซื้อมาใช้เหมือนกัน ไม่เวิร์คเลยอ่ะ ไม่ถนัดซะงั้น กะน้ำหนักลำบากอ่ะค่ะ เหมือนมือไม่ได้สัมผัสสายไงม่ะรู้ ไม่ชินค่ะ
อยากจะโยนทิ้ง อันละตั้ง 65 บาท แน่ะ

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 06:53:46 »
แบบซุงฮาจุง ป่ะค่ะ ซื้อมาใช้เหมือนกัน ไม่เวิร์คเลยอ่ะ ไม่ถนัดซะงั้น กะน้ำหนักลำบากอ่ะค่ะ เหมือนมือไม่ได้สัมผัสสายไงม่ะรู้ ไม่ชินค่ะ
อยากจะโยนทิ้ง อันละตั้ง 65 บาท แน่ะ

คงต้องฝึกให้ชินก่อนน่ะครับ...ผมมีอยู่ตัวแต่ก็ไม่ถนัดเหมือนป้า CATKAWRONG ครับ...นอนในกล่องกีต้าร์นานละ

SMIL3Chai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 07:28:41 »
ผมใส่แปลกกว่าช่วบ้านอะคับ อิอิ
เพิ่งรู้มาจากน้าตะวันนี่หละ ผมก็ฝืนฝึกไม่ให้เกี่ยวสายตั้งหลายเดือน 55

CATKAWKONG

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 16:43:04 »
ป้า เลยเหรอ ก๊าก รู้สึกหดหู่ เล็กๆน้อยๆ อิอิ ให้เกียรติหนูอย่างแรง

nhoy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 17:00:12 »
มีปัญหาตรงปลายนิ้วชี้ แต่เคยเห็น Tony เค้าสวมปลอกนิ้วแทนเนื้อที่หายไป ไม่ทราบว่าพอจะหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ
ผมเองใช้เพียงใส่ที่หัวแม่มือเท่านั้นครับ
แต่ถ้าน้า kasem777 มีปัญหาตรงปลายนิ้วชี้ ก็ลองฝึกใช้ดูก็ได้ครับ แรกๆ อาจไม่ค่อยชินเท่าไหร่ นานๆ ไปก็คงคล่องไปเอง
ลองติดต่อ "น้าตะวัน" ได้เลย อาจได้คำปรึกษาที่ดีจาก "น้าตะวัน" อีกด้วยครับ

SMIL3Chai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 17:09:40 »
ป้า เลยเหรอ ก๊าก รู้สึกหดหู่ เล็กๆน้อยๆ อิอิ ให้เกียรติหนูอย่างแรง
55 ผมก็จะเรียกว่าป้าเหมือนกันคับ ถ้าไม่ทราบชื่อของพี่ปุ๊กกี้
ถือว่าเปนการให้เกียรติ คับ 5555

billy4x4

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 18:44:54 »
ขออนุญาตนะครับ
ผมว่าพวกท่านไม่เข้าใจคำถามของท่านเจ้าของกระทู้แน่ๆเลยครับ  :o
Tony Iommy ยอดมือกีต้าร์แห่งวงBlack Sabbath เกิดอุบัติเหตุระหว่างทำงานในโรงงานโดนตัดปลายนิ้วออกไป2หรือ3นิ้ว ทำให้จับคอร์ดหรือกดสายกีต้าร์บนฟิงเกอร์บอร์ดไม่ได้ แต่แกยังอยากเล่นกีต้าร์อยู่ จึงต้องคิดหาวิธีเล่นกีต้าร์ให้ได้ เลยคิดค้นปลอกนิ้วมาสวมครับ

Black Sabbath feat. Tony Iommi: The Finger Box

เมืองไทยคงหายากแน่ๆ เพราะของพวกนี้มันคงต้องสั่งทำ หรือหล่อพิมพ์แบบให้เข้ากับเจ้าของนิ้วมือครับ ลองหาวิธีทำเองดูสิครับ มองจากวัสดุรอบๆตัวอย่างฝายาดมอะไรพวกนี้อ่ะ เอาใจช่วยนะครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 20:01:53 »
ผมว่าพวกท่านไม่เข้าใจคำถามของท่านเจ้าของกระทู้แน่ๆเลยครับ  :o
Tony Iommy ยอดมือกีต้าร์แห่งวงBlack Sabbath เกิดอุบัติเหตุระหว่างทำงานในโรงงานโดนตัดปลายนิ้วออกไป2หรือ3นิ้ว ทำให้จับคอร์ดหรือกดสายกีต้าร์บนฟิงเกอร์บอร์ดไม่ได้ แต่แกยังอยากเล่นกีต้าร์อยู่ จึงต้องคิดหาวิธีเล่นกีต้าร์ให้ได้ เลยคิดค้นปลอกนิ้วมาสวมครับ

Black Sabbath feat. Tony Iommi: The Finger Box

เมืองไทยคงหายากแน่ๆ เพราะของพวกนี้มันคงต้องสั่งทำ หรือหล่อพิมพ์แบบให้เข้ากับเจ้าของนิ้วมือครับ ลองหาวิธีทำเองดูสิครับ มองจากวัสดุรอบๆตัวอย่างฝายาดมอะไรพวกนี้อ่ะ เอาใจช่วยนะครับ
noomxman

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 20:45:41 »

โอ้ว จริงด้วยครับ พอมาอ่านอีกที ถึงทราบว่าเข้าใจผิดจริงๆ ด้วย คำตอบคงตามที่น้า billy4x4 ตอบเลยครับ  ต้องขอโทษจริงๆ ครับ