Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่จำเป็นต้องซื้อ เครื่องตั้งสายกีตาร์ ไหมครับ  (อ่าน 6617 ครั้ง)

mrk

• member
    • Education Blog
มือใหม่จำเป็นต้องซื้อ เครื่องตั้งสายกีตาร์ ไหมครับ

nhoy

• member
เรียนว่า มีไว้สักเครื่องก็ดีนะครับน้า mrk

artism

• member
    • Artism Facebook
ถ้ามีติดที่ preamp ก็สะดวกดีครับ
หรือถ้าไม่อยากเสียเงินจริงๆ ก็มีโปรแกรมคอมพิวเตอร์ APGuitarTuner ลองหาดูครับ พอใช้ได้ แต่เครื่องตั้งจะตรงดีกว่านะผมว่า
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

Nigs

• member
  • BlaBid
ผมว่า จะใหม่หรือจะเก่าก็จำเป็นนะครับ  ;)

mrk

• member
ขอบคุณครับ

ขอคำแนะนำำเพิ่มเติมครับ รุ่นไหนดีครับ  ;D

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
ซื้อครับ รุ่นไหนก็ได้ เอาแบบโครมาติก เผื่อ drop tuning ครับ
ถ้ามือใหม่เลยเอาแบบมีเมโทรโนมด้วยยิ่งดีครับ จะได้ฝึกด้วย
:)

nhoy

• member
ขอบคุณครับ

ขอคำแนะนำำเพิ่มเติมครับ รุ่นไหนดีครับ  ;D

ลองดู Crafter TS-10 ก็ดีนะครับ

Mr.Gula101

• member
ขอบอกว่าจำเป็นมากครับ...เหมือนซื้อรถยนต์ไม่ยอมพกที่วัดลมยาง.....ซื้อแบบราคาเบาๆก็ยังดี....

SoundCard

• บุคคลทั่วไป
ถ้าใช้ iPhone อยู่ลองโหลดตัว iStroboSoft  by Peterson ดูสิครับเป็น free App ตัวนี้แม่นและละเอียดมาก ใน iPhone มีหลายตัวให้เลือกใช้ครับแต่ชอบตัวนี้มันสัมพันธ์กับ Mic iphone ดีไวเสียงดีมากๆ แต่ตอนใช้แรกๆ งงเป็นที่สุด ผมใช้เวลาขี้เกียจหยิบ tuner clip ออกมา 

ส่วนที่เป็น tuner คลิปแยกหลังจากที่ลองหามาใช้หลายๆตัว แนะนำ เท่าที่เคยลองมาครับ
-Snark SN8 สวยเร็วชัดแม่น (ข้อเสียไม่มีแบบไมค์) หรือ SN2 รุ่นก่อนหน้าสวยอีกแบบแต่ช้ากว่า SN8 ตัวใหม่
-Korg AW2(ผมใช้อยู่)Piezo Sensor เร็วกว่า ชัดมาก แม่น ประหยัดแบต (Pitch Tuner แม่นกว่าเพื่อน)
-GoGo Tuner TT1(ตัวนี้อยากได้แต่หาซื้อยากต้องสั่ง) ตัวนี้ตอบสนองช้าสุดกว่าเพื่อนแต่ก็แม่น และดูง่าย
-Planet Waves PW-CT-12 Mini Headstock Tuner ตัวนี้ไม่เคยลองครับแต่สวยเล็กน่าใช้ดี

ส่วนยี่ห้ออื่นๆลองดูครับมีตั้งแต่ราคา 300 ขึ้นไปเลยหรือ Cherub wst-523 ก็โอเคแล้วครับผมเคยใช้อยู่ ถูกและดี
หาซื้อก็สอบถามน้าตะวันดูครับ   ลองดูครับเพื่อเป็นข้อมูล ^^

pigy

• member
ที่ตั้งสายอุ้คใช้ได้ป่าวค่ะ

AGP8x

• member
  • Beginner '
จำเป็นครับ เพื่อไม่ให้เสียงเพี้ยนไม่งั้นเราจะฟังเสียงผิด ๆ

ที่ตั้งสายอุ้คใช้ได้ป่าวค่ะ

ไม่แน่ใจว่ามันความถี่เดียวกันหรือเปล่าแต่น่าจะใช้ได้ถ้าเป็นแบบ Chromatic นะครับ เพราะมันแค่วัดความถี่เฉย ๆ

thetomed

• member
โปรแกรม พวก ที่ ลง กะ โทรศัพท์ มือ ถือ iphone android ก็ ดี นะ ครับ ถ้า มี smart phone อยู่ แล้ว หา มา ลง ได้ ครับ ไม่ เปลือง เงิน

kittipot1

• member
ใช่แล้วครับ ผมใช้แอพบน Android จูนเอา เคยเอาไปเทียบกับเครื่องวัดจริงถือว่าแม่นทีเดียวครับ

mrk

• member
ใช่แล้วครับ ผมใช้แอพบน Android จูนเอา เคยเอาไปเทียบกับเครื่องวัดจริงถือว่าแม่นทีเดียวครับ

รบกวนขอชื่อ App ด้วยครับผม

tor2321

• member
มีวิธีตัดเสียงรบกวนไหมครับ ตั้งยากมากเลย ตอนนี้ผมใช้หูฟังเสียงจาก app เอา หรือไม่ก็โปรแกรม AP Guitar Tune ครับ เอาแบบความถี่มักมีเสียงรบกวน(หรือของผมราคาถูกไปหว่า)

yootapong

• member
Load "My Guitar" เก็บไว้บนมือถือเลยครับ สดวกสบายมากๆเลยครับ

elinoy

• member
จำเป็นทั้งมือใหม่ มือเก่า มือเก๋า ครับ จับกีต้าร์ทุกครั้งต้องตั้งสายก่อนทุกครั้งครับ
อมยิ้ม

J.taka

• member
จำเป็นครับ สะดวกรวดเร็ว เเม่นยำ กีต้าร์ถ้าเสียงไม่ตรงดีดยังไงก็ฟังดูไม่ดีครับ ควรที่จะซื้อไปเลยครับเป็นระบบดิจิตอล เเบบหนีบนะครับที่หัวกีต้าร์ หาซื้อได้ทั้งนครหลวงการดนตรี หรือมิวสิคคอลเลคชั่นครับ  รับรองว่าคุ้มครับ

Harry5

• member
บอกได้คำเดียวจำเป็นมาก ถ้าไม่มีเพลงหรือไม่อะไรให้เราวัดคีย์ก็จบเลยครับอย่างมากก็ใกล้เคียงครับไม่เปะแน่

1900

• member
จําเป็นสุดๆ แต่ซื้อที่มันดีหน่อยนะครับน้า ;D