Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำกีต้าร์ที่สั่งทำในไทย  (อ่าน 8366 ครั้ง)

artism

• member
    • Artism Facebook
Re: ขอคำแนะนำกีต้าร์ที่สั่งทำในไทย
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 13:42:30 »
การที่จะสั่งทำกีต้าร์ ต้องทำใจเวลาขายต่อ เพราะจะขายยาก ราคาตก  มันเป็นเรื่องของการสร้างแบรนด์  กีต้าร์ไทยยังไม่สามารถสร้างแบรนด์ได้ ถ้าจะขายแพงๆหรือเอาไปเปรียบกับยี่ห้อดังๆ คงยาก   กีต้าร์ไทยก็ทำเสียงเลียนแบบกีต้าร์ยี่ห้อดังๆทั้งนั้น
คนส่วนใหญ่ ซื้อกีต้าร์ด้วยอารมณ์กันทั้งนั้น  ผมมีเงินอยู่หกเจ็ดหมื่น คงไม่ไปสั่งทำกีต้าร์หรอกครับ ผมหาซื้อ martin HD28 มือสองมาเล่น ไม่ต้องเสี่ยงด้วย     คนที่จะซื้อกีต้าร์ของคนไทยต้องชอบจริงๆ เพราะบางเจ้าราคาไม่ได้ถูก  เห็นต่ำสุดก็สี่หมื่น ก็ถือว่าไม่แพง  แต่ส่วนตัวผมยังติดยี่ห้ออยู่   ภาพวาดของ อ.เฉลิมชัย ทำไมขายได้ สามสี่ล้าน  บางคนวาดสวยพอกัน ขายสี่หมื่น คนยังไม่อยากซื้อเลย
เห็นด้วยครับ
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
Re: ขอคำแนะนำกีต้าร์ที่สั่งทำในไทย
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 13:59:57 »
ลองดู All Solid ของ Walden ซิครับ น่าสนใจมาก เกินงบไปนิดเดียวครับน้า Intoview

Vote+1 ครับ

Vote+2 ครับ (แจ่มจริงลองมาแล้วกำลังห้ามใจตัวเองเหมือนกันครับ )
Vote+3 ครับ ห้ามเข้าไปเถอะใจน่ะ มัวแต่ไปเก็บอะไรไม่รู้สะเปะสะปะ เดี๋ยวถ้ามันดังติดตลาดขึ้นมาต้องวิ่งหาเอาตอนแพง แล้วอย่ามาว่าไม่เตือนนะครับ หรือจะรอให้เป็น Vintage เสียก่อนถึงจะซื้อ อิอิ

ตอนนี้กีต้าร์ช่างไทย อย่างน้อยต้องมี 45000 ครับ
ทั้งน้าทราเวลเลอร์ น้าหนุ่ม น้ายินยอม น้าหน่อยแนะนำขนาดนี้ต้องไปลองซะแล้ว เจอกัน วัลเด็น!

kul

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 18:14:42 »
ให้กำลังใจช่างไทยทุกท่าน  ที่กล้า คิด กล้าทำ กล้ารับคำวิจารณื ทั้ง+ ทั้ง-  คุณ คือ ของจริง ขอนับถือครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 18:27:08 »
ให้กำลังใจช่างไทยทุกท่าน  ที่กล้า คิด กล้าทำ กล้ารับคำวิจารณื ทั้ง+ ทั้ง-  คุณ คือ ของจริง ขอนับถือครับ

สวัสดีครับน้า kul
ขอเป็นกำลังใจให้ "ช่างไทย" ทุกท่านเช่นกันครับ
ขอบคุณน้า kul ด้วยครับ ที่กรุณาหาสาย Cable สำหรับกีต้าร์โปร่งให้กับผม
ขอพระเจ้าอวยพรนะครับ :)

dho

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 22:55:21 »
ทำกีตาร์ด้วยไม้ไทยก็หวังว่าจะได้ยินเสียงกีตาร์ของไม้ไทย..ก็แค่ต้องการพัฒนากีตาร์ที่มีอะไรแปลกใหม่ซักหน่อยถึงจะไม่นิยมกีตาร์ไทยก็ตามเถอะ..ก็ไม่ได้คิดว่าคนไทยดูถูกกันเองหรอก..ทำไว้เล่นเองก็พอใจเผื่อมีเพื่อนต่างชาติเขามาลองเผื่อเขาจะชมบ้างกีตาร์ไทยก็เสียงดี..พอดีมีตังค์เหลือพรุ่งนี้จะสั่งทำซักตัว..

nhoy

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 23:05:49 »
ทำกีตาร์ด้วยไม้ไทยก็หวังว่าจะได้ยินเสียงกีตาร์ของไม้ไทย..ก็แค่ต้องการพัฒนากีตาร์ที่มีอะไรแปลกใหม่ซักหน่อยถึงจะไม่นิยมกีตาร์ไทยก็ตามเถอะ..ก็ไม่ได้คิดว่าคนไทยดูถูกกันเองหรอก..ทำไว้เล่นเองก็พอใจเผื่อมีเพื่อนต่างชาติเขามาลองเผื่อเขาจะชมบ้างกีตาร์ไทยก็เสียงดี..พอดีมีตังค์เหลือพรุ่งนี้จะสั่งทำซักตัว..
ผมเองก็สนใจและเชื่อมั่นในฝีมือ "ช่างไทย" ครับ   ผมภูมิใจใน "ช่างไทย" และ "ไม้ไทย"
ถ้ามีโอกาสก็อยากจะได้มีกีต้าร์จากฝีมือของ "ช่างไทย" ด้วยเช่นกันครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 02:11:13 »
การที่จะสั่งทำกีต้าร์ ต้องทำใจเวลาขายต่อ เพราะจะขายยาก ราคาตก  มันเป็นเรื่องของการสร้างแบรนด์  กีต้าร์ไทยยังไม่สามารถสร้างแบรนด์ได้ ถ้าจะขายแพงๆหรือเอาไปเปรียบกับยี่ห้อดังๆ คงยาก   กีต้าร์ไทยก็ทำเสียงเลียนแบบกีต้าร์ยี่ห้อดังๆทั้งนั้น
คนส่วนใหญ่ ซื้อกีต้าร์ด้วยอารมณ์กันทั้งนั้น  ผมมีเงินอยู่หกเจ็ดหมื่น คงไม่ไปสั่งทำกีต้าร์หรอกครับ ผมหาซื้อ martin HD28 มือสองมาเล่น ไม่ต้องเสี่ยงด้วย     คนที่จะซื้อกีต้าร์ของคนไทยต้องชอบจริงๆ เพราะบางเจ้าราคาไม่ได้ถูก  เห็นต่ำสุดก็สี่หมื่น ก็ถือว่าไม่แพง  แต่ส่วนตัวผมยังติดยี่ห้ออยู่   ภาพวาดของ อ.เฉลิมชัย ทำไมขายได้ สามสี่ล้าน  บางคนวาดสวยพอกัน ขายสี่หมื่น คนยังไม่อยากซื้อเลย

ได้มุมมองหลายมุมจริงๆ
ผมว่า กีต้าร์ของคนไทยก็ไม่ได้ด้อยไปกว่าต่างประเทศ
เรื่อง เอกลักษณ์ ของเสียงนั้นเป็นสิ่งที่สำคัญ  ที่สุด
แม้ โค๊ก จะรสชาติ เหมือน แป๊ปซี่  แม้ น้ำ ขวดยี่ห้อ big cola จะมีรสชาติ คล้ายๆ ทั้ง 2 ยี่้หอ แต่น้ำขวดทั้ง 3 ยี่ห้อนั้นรสชาติไม่เหมือนกัน
การจะ สร้างแบรน์ได้นั้น ต้องมีจุดยืน ในด้านเสียง เรื่อง ของทัฃฃิ่ง ของกีต้าร์ที่สร้างขึ้นมา  ตลอดจน หัวของกีต้าร์ที่ต้อง ทำให้หัวกีต้าร์ไม่เหมือนของฝรั่ง พอคนเห็นส่วนหัวของกีต้าร์จะรู้แล้วว่านี่คือกีต้าร์ยี่ห้อนี้
เรื่องเสียงจะต้องมีบุคลิคเป็นของตัวเอง  ซึ่งผมว่า ช่างไทยตอนนี้  เดินมาถูกทางแล้ว หลายช่างที่รักษา คุณภาพของกีต้าร์แต่ล๊ะตัวที่ทำขึ้นมาให้เสียงใก้ลเคียงกันได้  ในแต่ล๊ะตัวที่ทำขึ้นมา 

เรื่องบางอย่างนั้น บางทีคนที่มีกีต้าร์เอาไว้ในครอบครองบางทีก็หลอกตัวเอง 
ในโลกนี้ผมว่าไม่มีกีต้าร์ตัวไหนๆยี่ห้อไหนๆ ที่เสียงออกมา สมบูรณ์ ครบหมด  ต้องขาด บางสิ่งที่เราไม่ชอบ
ผมว่า ไม่ว่าจะกีต้าร์ของนอกหรือของใน  หากเราชอบเสียงของมัน  ก่อนควักเงินใดๆ  ก็ต้องตัดสินใจให้ดีๆ 

กีต้าร์นั้น ของช่างไทย เวลาขายต่อ ราคาตกมากๆ และหาเนื้อ คู่ ยาก มากๆ 
แต่ผมเห็น ก็ไม่เห็นจะมี คนที่ใช้แล้วขายออกมาซักเท่าไหร่ 
สิ่งนี้ผมว่า กีต้าร์คนไทยทำนั้น  ต้องมีดีที่มากกว่า 1  คนถึงไม่ค่อยปล่อย ของ
หรือ อาจจะว่าปล่อยแล้ว เจ็บ มาก เลยเก็บเอาไว้ดีกว่า ซึ่งมองได้ 2 แง่ 
สิ่งหนึ่งที่สามารถชี้ขัดได้ว่ากีต้าร์ของคนไทยทำนั้น  มักจะไปอยู่ในมือของ ผู้ที่เคยเล่นกีต้าร์นอกมาแล้วทั้งนั้น 
อ สอนกีต้าร์ ไม่ว่า คนไหนๆ ก็ ไม่เคยมีกีต้าร์ของคนไทยเป็นกีต้าร์ตัวแรกในฃวิต  ทั้งนั้น 
เรื่องทุกอย่างนั้น ต้องมองหลายๆมุม 
เรื่องจะสนับสนุนช่างไทยนั้น  อยู่ที่มุมมองของแต่ล๊ะคน
เรื่องที่สำคัญที่สุด คือเราเสียเงิน  ซื้อ 
ดังนั้นผมว่า เรื่องของเสียงที่เราชอบนั้นสำคัญที่สุด 
เรื่องของโทนเสียงนั้นสำคัญมาก 
เป็นการยากมาก ที่จะกำหนดโทนเสียง สำหรับช่างที่ทำกีต้าร์ เพราะช่างทำกีต้าร์นั้นสามารถสร้างกีต้าร์ให้มีโทนเสียงออกมายังไงก็ได้ 
หาก ช่างทำกีต้าร์  ไม่มีเอกลักษณ์ของตัวเอง โทนเสียงก็จะไปคล้ายๆ กับ น้ำอัดลม แป๊บซี่ โคล่า บิ๊กโคล่าได้ ซึ่งเป็นการเลียนแบบเสียงของกีต้าร์ชั้นนำต่างๆ
หาก ช่างไทยฉีกจุดนี้ออกมาได้ ผมว่า  ยากมากครับ  เพราะ มีตลาดผู้สั่งซื้อเป็นตัวกำหนดอยู่ด้วย 
บางครั้ง  คนที่ลอง มีหลอนๆ ของ นอกอยู่  และ มีในใจว่า มันต้องเสียงออกมาแนวๆนี้ถึงจะชอบ  ก็ว่ากีต้าร์คนไทยไม่ดีหรือดีน้อย
บทสุดท้าย ขอให้ช่างไทย   แน่วแน่ กับ บุคลิคของเสียงของกีต้าร์ที่สร้างมากับมือครับ  ให้มีโทนเสียงเป็นของตัวเอง 
คนลอง บางที มีชม บางคนมีติ  บางคนชม เพราะเสียไม่ได้  บางคนมีติ  แต่ ต้องไม่ต่อหน้า  กับบางคนชมเพราะ ของเค้าดีจริงๆ 
ซึ่งมันหลากหลาย ในเสียงที่ชอบของแต่ล๊ะคน
วิจรณญาน ของช่างนั้น  ต้อง มีเหตุผล 

ต้องยอมรับอย่างหนึ่งว่า กีต้าร์ของคนไทยทำนั้น หรือ ที่ไหนๆในโลก เป็น กีต้าร์ที่ก๊อปปี้ โครงภายในสเกลต่างๆ มาจากกีต้าร์ที่มีแบรนด์ทั้งนั้น 
การจะฉีกแนวนั้น ต้องยึดมั่น  ว่าจะเดินไป สายไหน  ให้ตรงเป้า  นี่แหละคือเรื่องของบุคลิคของเสียงที่สำคัญ 
สุด ท้ายในราคา 5 หมื่นบาทขึ้นนั้น  ผมเชื่อ ว่า  ถ้ากีต้าร์เสียงไม่ดีจริง คนคงไม่ต่อคิวสั่ง
หรือ คนต่อคิวสั่งเพราะ ติดที่ได้ไม้ดีแท้ทั้งตัว 
ซึ่งทั้งหมดนี้  สินค้าทุกอย่าง  ต้องลอง ด้วยตัวเอง ถึงจะรู้ 
ผม ว่า  จัดทดสอบเสียงให้มัน รู้แล้วรู้ ลอดไปเลย จะสนุกมากครับ
แบบว่า เอากีต้าร์แบรนด์กับกีต้าร์ของช่างไทยทำ  ที่ราคาใก้ลเคียงกัน
เอามา ab  test  เล่นเพลงด้วยคนๆเดียวกันเพลงๆเดียวกัน เล่นหลายๆเพลง
 แล้ว บัณทึกเสียงสดๆ โดยไม่ต่อภาคไฟฟ้าให้ออกลำโพง  ใช้กล้องวิดิโอธรรมดาบัณทึกเสียงและภาพ แบบสดๆ แล้ว เอาลง ยูทูป
โดย ไม่ให้เห็นหน้าคนเล่นว่าเป็นใคร  แบบนี้ ล๊ะ จะจับใจความได้ชัดเจนเลยครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

pooslash

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 12:57:59 »
ตัวนี้ของไทยเสียงดีครับ ฝีมือการเล่นก็สามารถ ส่งเสริมกีต้าร์ตัวนั้น ให้มีค่าขึ้นไปอีก   แต่ไม่รู้ตัวละเท่าไหร่  ผมชอบตัวนี้ครับ  ไม่รู้ค่ายไหนผลิต ราคาไม่บอก  เบอร์ติดต่อก็ไม่มี มีแต่เวป ให้ส่งรายละเอียดไป เดี๋ยวช่างติดต่อกลับเอง 

Luis Bonfa - Manha De Carnaval (Tomi Paldanius)

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 15:33:39 »

จากความเห็นดังกล่าว เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง  เฉพาะในมุมที่ เจ้าของกีต้าร์ สั่งทำกีต้าร์ ตามแรงเชียร์ หรือตามกระแส หรือเพื่อบอกใครต่อใคร ว่า ผมก็มี เช่นกัน

ซึ่งจะไม่มีทางรู้เลยว่า กีต้าร์ สั่งทำ  เค้าต้องตั้งโจทย์เฉพาะ  และต้องการให้ช่าง สร้างกีต้าร์ เพื่อมาตอบโจทย์ หรือสนองความต้องการ ของเราให้ได้ ยังไง?

ผมจะลองยกประเด็นต่าง ๆ เฉพาะใน " เบื้องต้น " ที่ เจ้าของกีต้าร์ จะต้องตอบโจทย์ หรือฟันธง เป็นคำตอบสุดท้าย ให้ได้ เสียก่อน เช่น

1.  ตัวของคุณ เล่นกีต้าร์ใน สไตล์ใด เป็นหลักมากที่สุด  เพื่อจะไปสร้างโจทย์ ว่ากีต้าร์ ของเรา ควรเป็นทรงอะไร?

เช่น Dreadnought, OM, Jumbo, GA, และอื่น ๆ หรือ มี / ไม่มี Cutaway

2.  คุณต้องศึกษา เรื่อง ไม้ (Top, Back, Side) ให้เข้าใจ  ยอมรับ  และรู้ธรรมชาติของเสียงที่จะได้ เพื่อสร้างเสียงที่เราต้องการจะได้

3.  คุณต้องบอกความชอบพิเศษ ที่คุณต้องการให้ได้ เช่น ชอบ และต้องการย่านเสียงใด เป็นพิเศษ เพื่อช่างจะได้วาง Bracing และ Scallop ให้ได้เสียงที่เราต้องการ

4.  คุณต้องดูสรีระ ร่างกายของตัวคุณเอง ว่าเป็นคนอ้วน / ผอม, นิ้วมือสั้น / ยาว, แขนสั้น / ยาว  เพื่อช่างจะได้ทำ Fingerboard ในรูปทรงที่คุณจับถนัดมือ

เช่น  ทรง  C , D , V , และวางความยาวของ Fingerboard และปรับระยะห่างของสายกีต้าร์ ให้เหมาะกับนิ้ว ของเรา  เป็นการเฉพาะตัว

5.  คุณต้องบอกความชอบในเรื่อง การ Set Action  เพื่อช่างจะได้ตั้ง Touching  ให้เหมาะกับความรู้สึก ของตัวคุณเอง  เป็นการเฉพาะตัว

สิ่งเหล่านี้ แค่เป็นคำถาม ที่ต้องตอบให้ได้ ในเบื้องต้น  ซึ่งจะยังมีคำถาม อีกมากมาย ที่คุณต้องตั้ง และต้องตอบ ให้ได้ อีกเช่นกัน

คนที่จะสร้างกีต้าร์ เพื่อตอบสนองความต้องการของตัวเอง  ควรจะเริ่ม อื่มตัว กับกีต้าร์แบรนด์ดัง ราคาแพง ในระดับหนึ่งแล้ว

เพราะตราบใด ที่คุณยังซื้อกีต้าร์ แบรนด์ใด ๆ หรือแบรนด์ดัง ๆ ราคาแพง ๆ  แล้วยังต้อง ฝากขาย แล้วขาดทุน นิดหน่อย หรือมาก ๆ

ก็แสดงว่า  กีต้าร์ ตัวนั้น ยังตอบสนอง  ความป็นคนเล่นกีต้าร์ ตัวจริง  เพื่อสร้างความสุขให้กับตัวเอง ไม่ได้

ยกเว้น  คุณจะเป็นคนเล่นกีต้าร์ ตามกระแส หรือ แบบพ่อค้า  ที่ซื้อมา ขายไป  อาจขาดทุนนิดหน่อย  แต่กำไร ที่ได้เล่น ได้ลอง

การมีเงินซื้อกีต้าร์  แบรนด์ดัง ราคาแพง  มันไม่ยาก และหลาย ๆ คน ก็มีความสามารถในด้านนี้ แค่คิด แค่อยาก ก็เดินไปหาซื้อมา ได้แล้ว

แต่การที่เราจะมีกีต้าร์ ที่ตอบสนองการเล่น " เฉพาะ " ของตัวเราเอง ให้มีความสุข ที่กีต้าร์ อยู่ในอ้อมกอด และวงแขนของเรา ในเวลานาน ๆ

โดยไม่เบื่อ จนอาจลืมเวลาที่ผ่านไป  มันหายาก และอาจต้องใช้เวลารอคอย นานมากกว่า ครึงปี เป็นอย่างน้อย

จนบางครั้ง มีเงินเต็มกระเป๋า เดินหากีต้าร์ทั่วห้างดัง ๆ ทั่วเวิ้งนครเกษม ยังหากีต้าร์ ที่เหมาะกับตัวเราแบบ โป๊ะเช๊ะ ไม่ต้องปรับแต่ง ยังไม่เจอ เลยครับ

กีต้าร์ แบรนด์ดัง ราคาแพง  ผมเคยเล่น เคยเห็น เคยมีบางตัว  ก็ยังไม่ค่อยถูกใจ  จนขายทิ้งไปแล้วก็มี

แต่กีต้าร์ ไม่มีแบรนด์  ราคาถูกกว่ากีต้าร์ แบรนด์ดัง ราคาแพง กว่าค่อน กว่าครึ่ง  แต่ให้เสียงกีต้าร์ ระดับเกือบแสน หรือมากกว่า  วันนี้ ผมเจอแล้วครับ

ที่กล้าพูดแบบนี้ เพราะผม เอามาเทียบกับ  Taylor 814 , Martin D 16 GTE ที่ผมมีอยู่ และ Gibson ที่ในระดับราคา (เมืองนอก)  7x,xxx บาท มาแล้ว

ส่วนตัว จึงคิดว่า กีต้าร์ที่ดี ควรเป็นกีต้าร์ ที่อยู่ในอ้อมกอด อ้อมแขน ของเราได้นาน ๆ โดยที่เรามีความสุข ผ่อนคลาย และไม่รู้สึกเบื่อหน่าย มากกว่า ครับ

Finger Picking Style

ahsa

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 23:35:23 »

จากความเห็นดังกล่าว เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง  เฉพาะในมุมที่ เจ้าของกีต้าร์ สั่งทำกีต้าร์ ตามแรงเชียร์ หรือตามกระแส หรือเพื่อบอกใครต่อใคร ว่า ผมก็มี เช่นกัน

ซึ่งจะไม่มีทางรู้เลยว่า กีต้าร์ สั่งทำ  เค้าต้องตั้งโจทย์เฉพาะ  และต้องการให้ช่าง สร้างกีต้าร์ เพื่อมาตอบโจทย์ หรือสนองความต้องการ ของเราให้ได้ ยังไง?

ผมจะลองยกประเด็นต่าง ๆ เฉพาะใน " เบื้องต้น " ที่ เจ้าของกีต้าร์ จะต้องตอบโจทย์ หรือฟันธง เป็นคำตอบสุดท้าย ให้ได้ เสียก่อน เช่น

1.  ตัวของคุณ เล่นกีต้าร์ใน สไตล์ใด เป็นหลักมากที่สุด  เพื่อจะไปสร้างโจทย์ ว่ากีต้าร์ ของเรา ควรเป็นทรงอะไร?

เช่น Dreadnought, OM, Jumbo, GA, และอื่น ๆ หรือ มี / ไม่มี Cutaway

2.  คุณต้องศึกษา เรื่อง ไม้ (Top, Back, Side) ให้เข้าใจ  ยอมรับ  และรู้ธรรมชาติของเสียงที่จะได้ เพื่อสร้างเสียงที่เราต้องการจะได้

3.  คุณต้องบอกความชอบพิเศษ ที่คุณต้องการให้ได้ เช่น ชอบ และต้องการย่านเสียงใด เป็นพิเศษ เพื่อช่างจะได้วาง Bracing และ Scallop ให้ได้เสียงที่เราต้องการ

4.  คุณต้องดูสรีระ ร่างกายของตัวคุณเอง ว่าเป็นคนอ้วน / ผอม, นิ้วมือสั้น / ยาว, แขนสั้น / ยาว  เพื่อช่างจะได้ทำ Fingerboard ในรูปทรงที่คุณจับถนัดมือ

เช่น  ทรง  C , D , V , และวางความยาวของ Fingerboard และปรับระยะห่างของสายกีต้าร์ ให้เหมาะกับนิ้ว ของเรา  เป็นการเฉพาะตัว

5.  คุณต้องบอกความชอบในเรื่อง การ Set Action  เพื่อช่างจะได้ตั้ง Touching  ให้เหมาะกับความรู้สึก ของตัวคุณเอง  เป็นการเฉพาะตัว

สิ่งเหล่านี้ แค่เป็นคำถาม ที่ต้องตอบให้ได้ ในเบื้องต้น  ซึ่งจะยังมีคำถาม อีกมากมาย ที่คุณต้องตั้ง และต้องตอบ ให้ได้ อีกเช่นกัน

คนที่จะสร้างกีต้าร์ เพื่อตอบสนองความต้องการของตัวเอง  ควรจะเริ่ม อื่มตัว กับกีต้าร์แบรนด์ดัง ราคาแพง ในระดับหนึ่งแล้ว

เพราะตราบใด ที่คุณยังซื้อกีต้าร์ แบรนด์ใด ๆ หรือแบรนด์ดัง ๆ ราคาแพง ๆ  แล้วยังต้อง ฝากขาย แล้วขาดทุน นิดหน่อย หรือมาก ๆ

ก็แสดงว่า  กีต้าร์ ตัวนั้น ยังตอบสนอง  ความป็นคนเล่นกีต้าร์ ตัวจริง  เพื่อสร้างความสุขให้กับตัวเอง ไม่ได้

ยกเว้น  คุณจะเป็นคนเล่นกีต้าร์ ตามกระแส หรือ แบบพ่อค้า  ที่ซื้อมา ขายไป  อาจขาดทุนนิดหน่อย  แต่กำไร ที่ได้เล่น ได้ลอง

การมีเงินซื้อกีต้าร์  แบรนด์ดัง ราคาแพง  มันไม่ยาก และหลาย ๆ คน ก็มีความสามารถในด้านนี้ แค่คิด แค่อยาก ก็เดินไปหาซื้อมา ได้แล้ว

แต่การที่เราจะมีกีต้าร์ ที่ตอบสนองการเล่น " เฉพาะ " ของตัวเราเอง ให้มีความสุข ที่กีต้าร์ อยู่ในอ้อมกอด และวงแขนของเรา ในเวลานาน ๆ

โดยไม่เบื่อ จนอาจลืมเวลาที่ผ่านไป  มันหายาก และอาจต้องใช้เวลารอคอย นานมากกว่า ครึงปี เป็นอย่างน้อย

จนบางครั้ง มีเงินเต็มกระเป๋า เดินหากีต้าร์ทั่วห้างดัง ๆ ทั่วเวิ้งนครเกษม ยังหากีต้าร์ ที่เหมาะกับตัวเราแบบ โป๊ะเช๊ะ ไม่ต้องปรับแต่ง ยังไม่เจอ เลยครับ

กีต้าร์ แบรนด์ดัง ราคาแพง  ผมเคยเล่น เคยเห็น เคยมีบางตัว  ก็ยังไม่ค่อยถูกใจ  จนขายทิ้งไปแล้วก็มี

แต่กีต้าร์ ไม่มีแบรนด์  ราคาถูกกว่ากีต้าร์ แบรนด์ดัง ราคาแพง กว่าค่อน กว่าครึ่ง  แต่ให้เสียงกีต้าร์ ระดับเกือบแสน หรือมากกว่า  วันนี้ ผมเจอแล้วครับ

ที่กล้าพูดแบบนี้ เพราะผม เอามาเทียบกับ  Taylor 814 , Martin D 16 GTE ที่ผมมีอยู่ และ Gibson ที่ในระดับราคา (เมืองนอก)  7x,xxx บาท มาแล้ว

ส่วนตัว จึงคิดว่า กีต้าร์ที่ดี ควรเป็นกีต้าร์ ที่อยู่ในอ้อมกอด อ้อมแขน ของเราได้นาน ๆ โดยที่เรามีความสุข ผ่อนคลาย และไม่รู้สึกเบื่อหน่าย มากกว่า ครับ

+1 ขอบคุณคับได้ไอเดียมากเลยคับ

pickpanther

• member
    • My Page
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 23:55:05 »
+1 น้ากวาง กับน้าโก้ น้า redtopup ครับ
FB/PickFingerstyle