Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำกีต้าร์ที่สั่งทำในไทย  (อ่าน 8367 ครั้ง)

Intoview

• member
ขอคำแนะนำกีต้าร์ที่สั่งทำในไทย
« เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 02:51:02 »
ถ้าผมมีงบซัก10000จะสั่งทำกีต้าร์ซักตัวได้ปะครับแล้วจะดีกว่าซื้อกีต้าร์โรงงานใหมในราคาเท่ากัน เอาช่างไทยนี้แหล่ะนะครับ หรือ! 10000 สั่งทำไม่ได้จบ -_-"
รบกวนน้าๆด้วยครับ

not

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอคำแนะนำกีต้าร์ที่สั่งทำในไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 03:17:34 »
ต้อง 50000 ขึ้นไปครับบบบบบ

artism

• member
    • Artism Facebook
Re: ขอคำแนะนำกีต้าร์ที่สั่งทำในไทย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 03:23:39 »
หมื่นนึงสงสัยจะยากครับ อ่านๆดูแล้วค่าช่างก็ไปแล้วครับพี่
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 12:17:27 »
       หนึ่งหมื่นหรือหนึ่งแสนครับ ถ้าหนึ่งหมืนค่าแรงช่างยังไม่พอเลยครับ

ถึงซื้อกีต้าร์ใหม่ๆจากโรงงานถ้ายี่ห้อดังหนึ่งหมื่นก็ยังไม่ใด้ไม้แท้ทั้งตัวครับ

จะใด้แต่รุ่นระดับล่างๆครับ  ถ้าไม่ใด้สะสมจริงๆจังๆงบหนึ่งหมื่นหากีต้าร์ดีๆ

ใด้ครับแต่ต้องเลือกยี่ห้อใหม่ๆที่ยังไม่ดังตอนนี้มีหลายยี่ห้อให้เลือกลองหา

ข้อมูลตามกระทู้เก่าๆดูครับมีน้าหลายๆท่านกรุณาแนะนำใว้แล้วครับ ;D ;D ;D
noomxman

artanfield

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 12:41:09 »
ยี่ห้อ Hippo น้าจะ 6-7 หมื่นนะครับ
เล่นไม่เป็นแต่ใจรัก

Intoview

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 17:49:57 »
โอเค มือใหม่ซึ้งถึงทรวงใน ขอบคุณมิตรรักแฟนกีต้าร์ทุกท่านครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 19:57:47 »
ลองดู All Solid ของ Walden ซิครับ น่าสนใจมาก เกินงบไปนิดเดียวครับน้า Intoview

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 20:01:24 »
ลองดู All Solid ของ Walden ซิครับ น่าสนใจมาก เกินงบไปนิดเดียวครับน้า Intoview

Vote+1 ครับ
:)

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 21:31:04 »

Vote+1 ครับ

Vote+2 ครับ (แจ่มจริงลองมาแล้วกำลังห้ามใจตัวเองเหมือนกันครับ )
noomxman

Traveler

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 22:17:48 »

Vote+1 ครับ

Vote+2 ครับ (แจ่มจริงลองมาแล้วกำลังห้ามใจตัวเองเหมือนกันครับ )
Vote+3 ครับ ห้ามเข้าไปเถอะใจน่ะ มัวแต่ไปเก็บอะไรไม่รู้สะเปะสะปะ เดี๋ยวถ้ามันดังติดตลาดขึ้นมาต้องวิ่งหาเอาตอนแพง แล้วอย่ามาว่าไม่เตือนนะครับ หรือจะรอให้เป็น Vintage เสียก่อนถึงจะซื้อ อิอิ

ตอนนี้กีต้าร์ช่างไทย อย่างน้อยต้องมี 45000 ครับ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 22:24:36 »
ถ้างบ 10,000 ยังหา all solid ธรรมดาๆ ไม่ได้ เลยครับ
ถ้าเพิ่มงบ อีกซัก 2,000-3,000 แนะนำตามน้าหน่อยเลยครับ
Walden all solid ราคาหระมาณ หมื่นต้นๆ แถวฮาร์ทเคส...
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 22:33:58 »
ลองดู link นี้ ครับ...
http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=9191.0

custom ช่างไทย ราคาเริ่มต้นที่ 35,000 บาท ใช้ไม้ top เป็น solid เกรด Master ครับ (มากกว่า AAAA)
และ แนะนำให้ใช้ไม้ข้างกับไม้หลัง เป็นไม้ไทยครับ เสียงดีแน่นอนครับ...
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 10:28:45 »
35,000 บาท ครับ  10,000  บาท  ได้แต่ไม้ครับ
Line id: 081-8718003

Intoview

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 13:18:00 »
ขอบคุณครับ

eesanan

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 17:50:20 »
บ้านเราก็งี้แหละครับ จะไดใช้ของดีต้องมหาเศรษฐีเท่านั้น หรือไม่ของดีๆก็ส่งออกนอกหมด หลายๆคนก็ดูหมิ่นวัฒนธรรมที่เป็นรากเหง้าตัวเอง มีอยู่ครั้งนึงผมเคยได้เห็นคนเล่น อุค เป็นสำเนียงเสียงพิณอิสาน เพราะมาก ม่วนอีหลิ แต่คนนึงที่อยู่ข้างๆคนไทยแท้ร้อยเปอร์เซน บอกว่าเล่นยังงี้ เสียของหมด ประทานโทษ เสียตรงไหน มันไม่ดียังไง เสียหายตรงไหน ดนตรีมีปิดกั้นด้วยเหรอครับ จะใช้เครื่องดนตรีอะไรเล่นเพลงแบบไหนมันก็มีคุณค่าในตัวมันทั้งนั้นแหละ หรือเห็นว่ามันเป็นเพลงอิสาน แล้วมันผิดตรงไหนครับ ขอ-อนุญาตระบายครับ ไม่มีนัยทางการเมืองครับ เป็นเรื่องของวัฒนธรรมของชาติครับ

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 19:08:34 »

บ้านเราก็งี้แหละครับ จะไดใช้ของดีต้องมหาเศรษฐีเท่านั้น หรือไม่ของดีๆก็ส่งออกนอกหมด

จะไดใช้ของดีต้องมหาเศรษฐีเท่านั้น
กีตาร์ Custom บ้านเรา นะครับ ถือว่า ถูกมากๆ ถ้าเทียบกับคุณภาพ และต่างประเทศ (ต่างประเทศ Custom เป็นแสน นะครับ)
แล้วก็ถือว่าถูกมากๆ กับคุณภาพเสียงที่ได้ เมื่อเทียบกับคุณภาพเสียงของกีตาร์แบลนด์เนม ต่างๆ ที่ให้คุณภาพเสียงแบบนี้ไม่ได้
ก็"คนบ้านเรา" เป็นอย่างนี้ ไงครับ ของดีๆ ก็หาว่ามันแพง... แต่ซื้อของต่างประเทศได้ ไม่แพง...

หรือไม่ของดีๆก็ส่งออกนอกหมด
ก็เพราะคนไทย ของดีๆของไทย เค้าไม่ใช้กันไงครับ(อย่างที่บอกไปข้างบน) ของดีๆ จึงต้องส่งไปขายต่างประเทศ
กีตาร์ custom ของไทย ไม้ไทย ไปอยู่ต่างประเทศ ก็หลายตัวนะครับ เท่าที่ผมรู้มา
เค้าลงทุน นั่งเครื่องบินมา เพื่อรับกีตาร์ไปเลยนะครับ มันถูกสำหรับเค้า แต่คนไทยหาว่ามันแพง...

ช่างไทยบางคน ทำ custom ราคา 6x,xxx แต่ลองเอากีตาร์ แบลนด์เนม ราคา 6x,xxx เท่ากัน ไปเล่นเทียบ ดูสิครับ...
ผมประจักมากับหูแล้ว... ด้วยกีตาร์ช่างไทย ตัวละ 42,xxx กับ แบลนด์เนม ตัวละ 8x,xxx
คนลองให้ฟัง คือ อ.บุญชอบ

pigy

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 19:52:17 »
ไม่เกินหมื่นนี่ สั่งทำกีตาร์น้อยได้ค่ะ (อูคูเลเล่) เราสั่งทำอยู่ ได้ตามแบบที่ต้องการทุกอย่างเลยค่ะ ใกล้เสร็จแระ

artism

• member
    • Artism Facebook
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 20:02:11 »
ถ้ามีโอกาสจะสั่งทำสั่งตัวครับ ตอนนี้ใช้ออลโซลิดหมื่นกลางไปก่อนครับ อิอิ
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 20:45:48 »

บ้านเราก็งี้แหละครับ จะไดใช้ของดีต้องมหาเศรษฐีเท่านั้น หรือไม่ของดีๆก็ส่งออกนอกหมด

ผมก็มีกีต้าร์ตัวที่ราคาแพงกว่า 35,000 บาท อยู่หลายตัวและมี น้าๆ ในนี้ หลายคน ที่มีกีต้าร์ ตัวละ 100,000 บาท  อยู่ใน ครอบครอง แต่ ไม่ใช่ มหาเศรษฐ๊   แต่มีความบ้ามากกว่า กล้ามากกว่า

การซื้อ กีต้าร์ราคาสูงถือว่าเป็นการเก็บสะสมเงินแบบหนึ่ง  ยามใดที่ไม่มีเงิน เดือดร้อนก็สามารถนำออกขายได้  และราคา ไม่ตกมาก แถมบางรุ่น ราคายังสูงขึ้นไปอีก  ผมซื้อกีต้าร์ราคาสูงหลายตัวก็ซื้อโดยวิธีผ่อนเอาก็มี กู้ออมทรัพย์มาซื้อ หรือ ขายตัวเก่าไปรวม มาซื้อตัวราคาสูงตัวเดียวก็มี

กีต้าร์ที่ช่างไทยทำนั้น ราคาส่วนใหญ่ที่รับทำ ต่ำสุดที่ 35,000 บาท แต่ส่วนใหญ่แล้วอยู่ที่ประมาณ 50,000 บาท  ถือว่าเป็นราคาที่ไม่แพงเลย  หากไปจ้างช่าง จากต่างประเทศที่รับสั่งทำ กีต้าร์ hand made ราคาต้องมีไม่ต่ำกว่า 100,000 บาท  และเป็นอาชีพที่ช่างไทยเลือกทำเพราะใจรัก ทำแล้วโอกาสรวยเป็นมหาเศรษฐีแทบจะไม่มีเลย

ดังนั้นคนที่สั่งทำกีต้าร์ช่างไทย นั้นไม่ใช่มหาเศรษฐี หรอกครับ  และกีต้าร์ช่างไทยฝีมือดีๆ ที่ส่งนอกหมดเพราะ ราคามันถูกกว่า ราคาที่ต่างประเทศมากครับ
Line id: 081-8718003

pooslash

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 13:28:49 »
การที่จะสั่งทำกีต้าร์ ต้องทำใจเวลาขายต่อ เพราะจะขายยาก ราคาตก  มันเป็นเรื่องของการสร้างแบรนด์  กีต้าร์ไทยยังไม่สามารถสร้างแบรนด์ได้ ถ้าจะขายแพงๆหรือเอาไปเปรียบกับยี่ห้อดังๆ คงยาก   กีต้าร์ไทยก็ทำเสียงเลียนแบบกีต้าร์ยี่ห้อดังๆทั้งนั้น
คนส่วนใหญ่ ซื้อกีต้าร์ด้วยอารมณ์กันทั้งนั้น  ผมมีเงินอยู่หกเจ็ดหมื่น คงไม่ไปสั่งทำกีต้าร์หรอกครับ ผมหาซื้อ martin HD28 มือสองมาเล่น ไม่ต้องเสี่ยงด้วย     คนที่จะซื้อกีต้าร์ของคนไทยต้องชอบจริงๆ เพราะบางเจ้าราคาไม่ได้ถูก  เห็นต่ำสุดก็สี่หมื่น ก็ถือว่าไม่แพง  แต่ส่วนตัวผมยังติดยี่ห้ออยู่   ภาพวาดของ อ.เฉลิมชัย ทำไมขายได้ สามสี่ล้าน  บางคนวาดสวยพอกัน ขายสี่หมื่น คนยังไม่อยากซื้อเลย