Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Music City หยุดประจำปี 2 วัน 31-1 เปิดร้านวันอาทิตย์ที่ 2 กพ 57 ครับ  (อ่าน 1713151 ครั้ง)

SoundCard

• บุคคลทั่วไป
เจ๋งดีครับขอบคุณมากที่นำมาแชร์กันครับ เดี๋ยวไว้จะลองบ้างครับ ของลุงคลิปล่างเหมือนผสมด้วยอะครับ มุดรอบแรกแล้วก็ขึ้นยาว แต่เห็นสาย4 ลุงแกทำแบบลุง Elixir คลิปบน สงสัยสาย 6 ค่อนข้างใหญ่เลยต้องใช้สายรัดตัวมันเองไม่ให้หย่อน :)

Sert

• member
เจ๋งดีครับขอบคุณมากที่นำมาแชร์กันครับ เดี๋ยวไว้จะลองบ้างครับ ของลุงคลิปล่างเหมือนผสมด้วยอะครับ มุดรอบแรกแล้วก็ขึ้นยาว แต่เห็นสาย4 ลุงแกทำแบบลุง Elixir คลิปบน สงสัยสาย 6 ค่อนข้างใหญ่เลยต้องใช้สายรัดตัวมันเองไม่ให้หย่อน :)

ครับน้าเอฟครับ คลิปล่างเป็นแบบรวมๆ เปลี่ยนหลายวิธี  แต่ผมถนัดวิธีที่ใส่สายแล้วก็พันด้านบนหนึ่งรอบ แล้วที่เหลือหมุนพันด้านล่างหงะครับ เปลี่ยนแบบนี้มานาน
เลยถนัดวิธีนี้ครับ  อย่าลืมคลิปนะน้าเอฟ เห็นน้าเอฟจะทำคลิปเสียงตัวใหม่ออกมา อุตส่าห์รอฟัง แหะ แหะ   ช่วงนี้สงสัยน้าต๋องแกยังไม่หายป่วย เพราะเห็นมีน้าๆ มาถาม
เรื่องซื้อสายแล้วน้าต๋องยังไม่ไปตอบ ก่อนหน้านั้นเห็นโพสต์คุยกะช่างเอก ว่ายังป่วยอยู่(ไม่รู้ผมเข้าใจผิดไม๊นะครับ ถ้าเข้าใจถูกก็ขอให้หายไวๆ เน้อน้าต๋อง)

Walden Guitar

• member
คุณ guitarhaha ครับ ถ้าอยู่ที่เชียงใหม่สามารถติดต่อร้าน Maximum Sound หรือร้านดนตรีที่สนิทได้เลยครับ
เรื่องราคา คงจะต้องสอบถามกับทาง Maximum ครับ ผมเองคงตอบแทน Maximum ไม่ได้ครับ เพราะทางเขาเองก็มีค่าใช้จ่ายด้านขนส่งและดำเนินการนิดหน่อยครับ
G700CE ตอนนี้มีเหลือ 6-7 ตัวครับ

ครับพี่ tao ตอนนี้ยังหากล่องไม่เจอเลยครับ แต่ตอนเข้ามาเห็นว่าเข้ามาแล้ว เดี๋ยวหาเจอเมื่อไหร่จะรีบแจ้งนะครับ

G740CE มากับสาย D'Addario EXP11 ซึ่งเป็นเบอร์ 12-53 ดังที่พี่ Sert ได้กรุณาตอบไปครับคุณ crapbasic

D550 และ D570 มีของที่ธีระมิวสิคที่เวิ้ง และที่มิวสิคซิตี้ เซ็นทรัลพระราม 9 ครับคุณ indy434

ขอบคุณนะครับพี่ Sert ที่กรุณามาแชร์ประสบการณ์เรื่องสายกับ Walden
แสดงว่าพี่ชอบแนวเสียงใสๆ ของ 80/20
Jonathan Lee คนดีไซน์ Walden ก็ชอบสาย 80/20 ครับ แสดงว่าคอเดียวกัน ;D
สำหรับผม อาจจะชอบใส่ PB มากกว่านิดหน่อยครับ

เห็นพี่ Sert กับคุณ F คุยกันเรื่องเปลี่ยนสาย แถมคลิปให้ด้วย เป็นประโยชน์มากๆเลยครับ ขอบคุณมากนะครับ

ช่วงนี้ออดๆแอดๆครับ บางคืนไม่ไหวเลยครับ ต้องขอโทษด้วยนะครับที่ไม่ค่อยได้เข้ามาตอบบ่อย
ยังติดเรื่องอะไหล่แต่งของ Walden กับพี่ Sert อยู่เลย พรุ่งนี้มาพิมพ์แน่ๆครับเรื่องนี้
พี่ Sert มีอะไรแนะนำได้เลยนะครับ

Sert

• member
น้าต๋องครับ ไม่ต้องห่วงเรื่องอะไหล่นะครับ ผมมีโอกาสไปเวิ้งบ่อยอยู่ครับ(มักจะวันเสาร์)  และบางทีงานผมก็ต้องนั่งรถไฟฟ้าไปแถวพระราม9 เช่นกัน
ผมมีเวลาก็แว๊บขึ้นไปคุยไปถามกับพนักงานได้ครับพ๊ม

ส่วนเรื่องที่ท่านประธานลีชอบแนวเสียง 80/20 น่าจะเหมือนผมจริงๆ หละครับ แต่ใช่ว่าผมไม่ชอบ P/B นะครับ กีตาร์บางตัวใส่แล้วก็แจ่มครับ น้าต๋องก็ต้อง
รักษาสุขภาพเด้อครับ ยิ่งถ้าเป็นคนไม่เคยป่วยแล้วมาป่วยจะยิ่งนอนนานครับ   อีกอย่างผมเข้าไปอ่านเรื่องสายมีคนสั่งซื้อแล้วเค้ามาถามว่าคนขายหายไปไหน
น้าต๋องถ้ามีโอกาสอย่าลืมไปโพสต์ตอบโต๊ยเน้อครับ   

ไม่กล้าแนะนำอะไรน้าต๋องแล้วครับ ทุกอย่างเปอร์เฟ็คแล้ว  น้าต๋องเหมาะที่จะทำการค้าจริงๆ ครับ ใส่ใจลูกค้าเสมอๆ   ยังย้ำคำเดิมครับ ขอให้ค้าขายร่ำรวยๆ นะครับ

TyPhoonZ

• member
วันอาทิตย์ร้านที่เวิ้งเปิดไหมครับ
แล้วมีรุ่น d600L หรือ g630Lceบ้างไหม ขอบคุณล่วงหน้าครับ

keawzila

• member
Saddle ของกีตาร์กลุ่ม Seagull และ Simon ยังมีเหลืออยู่ครับคุณ guitaryoya
พรุ่งนี้จะนำไปไว้ที่มิวสิคซิตี้นะครับ
Pick Up B-Band T35 เข้ามาแล้วครับ แต่บังเอิญยังหากล่องไม่เจอ เดี๋ยวหาเจอแล้วจะโพสต์แจ้งให้ทราบนะครับ

ดีใจที่ชอบ CG570 ครับคุณ thaizaa77

ขอบคุณครับคุณ Marumaru เคสแยกของ Walden ไม่มีขายแยกครับ จะมีมาเฉพาะกับกีตาร์ All Solid ครับ
แต่พี่ๆหลายๆท่าน หลังจากซื้อ All Solid บางครั้งจะนำกล่องออกมาขายเพื่อซื้อกล่อง Crossrock ใส่แทน
ลองสังเกตุดูในหน้าซื้อขายนะครับ มีคนนำกล่องมาขายเกือบทุกเดือนครับ

คุณ siri ครับจะโทรมาคุยกันเลยก็ได้ครับ ที่ 02-226-1771 ครับ
หรือจะเมล์มาที่ [email protected] ก็ได้ครับ

ครับคุณ TuBaAun
กีตาร์ D710 มีเข้ามา 16 ตัวครับรอบนี้ เข้าใจว่าตอนนี้น่าจะเหลือในสต๊อก 7-8 ตัวครับ
D710 หมดหรือยังครับถ้ายังไม่หมดหาซื้อได้ทีร้านไหนขอบคุณครับ

zeropoint

• member
เพื่อน ๆ ที่ใช้ d710 ใช้สายแบบไหนกันบ้างครับ
ผมรู้สึกว่าสายโรงงาน เสียงเบสไม่เด่นเท่าไรเลย
ไม่รู้เปลี่ยนเป็นอะไรดี

SMIL3Chai

เพื่อน ๆ ที่ใช้ d710 ใช้สายแบบไหนกันบ้างครับ
ผมรู้สึกว่าสายโรงงาน เสียงเบสไม่เด่นเท่าไรเลย
ไม่รู้เปลี่ยนเป็นอะไรดี
ลองเปลียนเป็นสาย D'ad Phosphor / สาย DR เลยคับ
ทุ้ม --> ทึบ
ลองดูเอาคับ อิอิ

aa

• member
ลองเปลี่ยน Saddle Tusq ดูครับ และสาย Newtone เบอร์ 12 80/20 ดู

zeropoint

• member
คุณ SMIL3xD
สายDr คืออะไรครับ

• member
พี่ Sert ครับ ขอบคุณพี่มากสำหรับคำอวยพรนะครับ
เรื่องอะไหล่และเรื่องสาย ผมจะทยอยตอบวันนี้ครับ

ร้านที่เวิ้งปิดวันอาทิตย์ครับคุณ TyPhoonZ
D600L ตอนนี้มีที่เวิ้งและที่เซ็นทรัลพระราม 9 ครับ
G630LCE จะมีเข้ามาช่วงเดือนกุมภาพันธ์ครับ

D710 ยังมีกีตาร์ครับคุณ keawzila
กีตาร์ตอนนี้มีทั้งที่เวิ้งและที่มิวสิคซิตี้ เซ็นทรัลพระราม 9 ครับ

สายที่มากับตัวเป็น D'addario EXP11 เป็น 80/20 ครับคุณ zeropoint เสียงจะออกแนวใสๆ
ถ้าต้องการเสียงเบสเยอะขึ้น น่าจะลองสาย Phosphor Bronze แบบที่คุณ SMIL3xD แนะนำดูครับ ลองดูหลายๆยี่ห้อนะครับ สาย Phosphor Bronze แต่ละยี่ห้อก็มีเสียงและสัมผัส ไม่เหมือนกันครับ
สาย DR เป็นชื่อสายยี่ห้อนึงครับ รู้สึก ฮงเซ้งมิวสิคจะเป็นตัวแทนอยู่ครับ
การเปลี่ยน Saddle จากของเดิม Fossalite เป็น TUSQ ก็จะช่วยให้เสียงชัดเจนมากขึ้น ดังที่คุณ aa แนะนำครับ

TuBaAuN

• member
อยากทราบขนาดของBridge pinsที่Waldenใช้อะครับ จะได้ไปซื้อมาถูกขนาด
Walden G730 D710

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
ได้รับ JUNO กับ Lemon oil แล้วครับพี่ต๋อง  ขอบคุณมากๆครับ

kangaroo

• member
G3030CEQ จะมีของเข้ามาอีกเมือไรครับ

thepgesorn

ใกล้จะสองแสนวิว ยอดขายเกินสองแสนตัวแล้วครับเฮียต๋อง....
ช่วงนี้ไม่ได้แวะไปหาเลยครับ...ใกล้ปีใหม่ ต้องเก็บงานเพียบ เอกสารบานเลยครับ *_*

violate

• member
ผมเพิ่งไปซื้อ  Hawthorne Walden HO420 มาที่เซนทรัลคับ สายมากับกีต้าร์เบอร 12 ดีดไปซักพักรู้สึกเหมือนสายมันตึงมือเกินไปเวลาดันสาย หรือเล่นคอร์ดในๆ แก้ไขยังไงได้บ้างคับ ปรับแอคชั่นให้ต่ำลงช่วยได้มั้ยคับ หรือควรใช้สายเบอร์เล็กลง   ตัวนี้คับ
Hawthorne Walden HO420, Music media centar

s_asit

• member
Madera ยังพอเหลือถึงช่วงหยุดปีใหม่บ้างไหมครับ ผมอยู่ศรีราชา ว่าจะเข้าไปลองฟังเสียงที่ พระราม 9 เพราะใกล้และสะดวกที่จะมาจากสายตะวันออกที่สุด ช่วงหยุดปีใหม่ครับ แต่คิดว่าว่าที่นั่นมีของครบทุกรุ่นอยู่แล้วนะครับ  ;)

guitaryoya

• member
น้าต๋องครับสรุป Saddle ของ Simon&pattrick จะมาเมื่อไหร่ครับ วันนี้โทรไปที่ร้าน มิวสิค ซิตตี้ เขาบอกยังไม่มีของเข้ามาเลยครับ ปล.เกิอบเข้าไปเสียเที่ยวซะแล้วครับ

SoundCard

Hawthorne HO42 เสียงเด้งพุ่ง คุ้มราคาครับ :)     พี่ Sert ครับคลิปรอก่อนนะครับ อิอิ ซักพักใหญ่ๆ   ช่วงนี้เป็น นักเรียนโข่งอยู่เวลาจะจับกีต้าร์นับเป็นวินาทีเลยครับ

• member
คุณ TuBaAuN ครับ Bridge Pin ของ Walden จะใช้ขนาดที่ทาง Graphtech บอกว่าเป็น Tradition ครับ แต่จะต้องมีการฝนลงเล็กน้อย ขนาดของ Bridge Pin อยู่ที่ประมาณ 5.1 mm ครับ

ขอบคุณครับคุณ FOTOBEER
น้ำยาเช็ดสายตอนนี้ของหมด เลยส่งเป็น Lem-Oil ไปแทนนะครับ

G3030CEQ ตอนนี้มีตัวใหม่เหลืออีกตัวนึงที่ เซ็นทรัลพระราม 9 ครับคุณ kangaroo เพิ่งเอาเข้าไปเมื่อวันเสาร์
กลางเดือนหน้าจะมีเข้ามาอีก 2 ตัวครับ

ขอบคุณครับช่างเอก ว่างเมื่อไหร่อย่าลืมแวะมาคุยกันครับ ;D

คุณ violate เอากีตาร์เข้ามาให้น้องที่มิวสิคซิตี้ดูได้เลยครับ หรือจะเปลี่ยนสายเป็นเบอร์เล็กลงหน่อยก็ได้ครับ จะได้เล่นสบายมือขึ้น

กีตาร์รุ่น Madera ส่วนใหญ่จะเหลือรุ่นละ 2-3 ตัวครับคุณ s_asit  จะมีรุ่น CG4070E-CERT ที่เป็นรุ่นฮิตสุดของซีรียส์นี้ เหลือ 5-6 ตัวครับ เพราะรอบนี้เราสั่งเข้ามาเยอะหน่อย เพราะว่าสั่งได้ครั้งสุดท้ายแล้ว ทาง Walden เขาบอกต้องการเท่าไหร่ให้สั่งรอบนี้เลย

ผมเข้าใจว่าน้องอาจจะเข้าใจผิดนะครับคุณ guitaryoya
TUSQ Saddle สำหรับกีตาร์กลุ่ม Seagull และ Simon&Patrick คือรุ่น PQ9281 ครับ ซึ่งเมื่อวานผมแวะไปที่มิวสิคซิตี้ คอนเฟริมว่ายังมีอยู่หลายตัวครับ

คุณ F กับพี่เอ็ม กำลังจะมีงานสำคัญเข้าครับพี่ Sert ตอนนี้คงยุ่งๆอยู่
ยินดีกับทั้ง 2 ท่านอีกครั้งนะครับ :D