Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Music City หยุดประจำปี 2 วัน 31-1 เปิดร้านวันอาทิตย์ที่ 2 กพ 57 ครับ  (อ่าน 1713680 ครั้ง)

Walden Guitar

• member
กล่อง Crossrock ขาวครีมรู้สึกจะหมดแล้วครับพี่ป๋อง
ตอนนี้เหลือเคฟลาร์อยู่จำนวนนึง คาดว่าคงจะหมดในไม่กี่อาทิตย์ข้างหน้าครับ

กล่องสั่งไปใหม่แล้วครับ แต่ว่ากว่าจะเข้ามาคงเป็นช่วงปลายเดือนสิงหาครับ

ผมว่าพี่ป๋องได้ตามตื้อพี่เอ็มขอซื้อ น้องส้มแหงๆ :D
หรือไม่ก็ต้องรอปลายเดือนหน้าครับพี่ :D

MyGuitars

• member
กีตาร์คลาสิคของ Walden จะอนุรักษ์แบบดั้งเดิมของ Torres-Hauser ครับ ไม่ได้ฝัง Glass Fiber Rail ที่คอครับคุณ putitti

คูณต๋องครับ ผมดูในSpecของClassical Guitar ของ Walden N730 มี Glass-fiber rails นะครับ แต่รุ่นใหญ่กลับไม่มีครับ  :(

SoundCard

• บุคคลทั่วไป
ข้อมูลมาฝากครับ ใน Series 1000-4000 เป็น Carbon Graphite Rails

All Walden 1000-4000 Series guitars feature a modern thin-profile neck that is reinforced with Carbon Graphite. This feature is unique to Walden among comparably priced instruments, which increases stability and adds harmonic content.

ถ้า Series  500-700  จะเป็น Glass-fiber rails

Walden 500-700 Series guitars incorporate two rails of 'Glass-fiber' which adds strength, stability and harmonic advantages.

ต่ำกว่านี้ลงมาพวก all laminate ก็...ไม่มีครับ คงต้องหาไม้ลูกชิ้นดามเอาเอง :) มีก็ดีไม่มีก็คงไม่เดือดร้อนครับ ถ้าไม่ได้เล่นสายเบอร์ใหญ่ๆโหดๆ หรือเอากีต้าร์มาทำไม้หาบหามข้าวแกง ^^   แต่มีแล้วมันแข็งแรงและเอาอยู่ครับ Walden สายจากโรงงานทุกตัวเป็น Dadd EXP .012-.053 เอาอยู่

ด้วยจุดนี้ผมว่า Walden เลยมีจุดแข็งของตัวเอง ที่ยี่ห้ออื่นๆอาจต้องยำเกรงเล็กน้อย บางทีเราหากีต้าร์ราคาใกล้กัน ดีดแล้วเสียงดีแทบไม่ต่าง ถามว่าแล้วความแข็งแรงล่ะ..คอหักคอเบี้ยวใครรับผิดชอบ เงียบเลย..
  แต่ Walden ยังกล้ายืดอกโชว์จุดแข็งตรงนี้ จากการออกแบบของลุงผู้ใหญ่ลี^^
ดูตรงไปซักนิด แต่เรื่องจริง ถึงกีต้าร์เราๆจะไม่ได้คองอกันง่ายๆแบบคอเด็กทารก แต่ความสบายใจย่อมอยู่เหนือสิ่งอื่นใด เนอะ

rivulatus

• member
ท่านใดลองเปลี่ยนสาย 80/20 เป็น Phosphor bronze ในตัว G700ce บ้าง ได้เสียงเบสและนุ่มกลับมาหรือเปล่า เห็นรุ่นนี้เด่นในด้านความใส กำลังสนใจอยู่

apostophy

• member
เดี๋ยวพรุ่งนี้จะดิ่งไปพระราม 9 แต่หัววันเลยครับ  ::)
ยังไงผนรบกวนพี่ ๆ น้า ๆ ช่วยเทียบระหว่าง G730/630 ce ให้หน่อยได้มั๊ยครับ
คงไม่พ้น 2 รุ่นนี้แหละ ส่วนตัวจะเอามาฝึกเล่นแบบ พิกกิ้ง/ฟิงเกอร์ ครับ
ชอบแนว ใส ๆ หวาน ๆ ครับ ขอบคุณครับ

• member
กีตาร์ Walden ตอนที่ตัดสินใจจะนำเข้ามา ก็เพราะเหตุผลเรื่องการดีไซน์และความละเอียดในการทำนี่ล่ะครับ
ที่ดูแล้ว เอาเข้ามา น่าจะเป็นที่ประทับใจของพี่ๆที่เล่นกีตาร์ครับ

ทั้งคอฝังหมุด Bolt on neck, เสริมความแข็งแรงด้วย Glass Fiber Rails, การเคลือบแบบ Nitro Cellulose, อุปกรณ์ Graphtech Fossalite ล้วนเป็นการดีไซน์และอุปกรณ์ที่หาไม่ได้ในกีตาร์ราคาตรงนี้

แน่นอน อุปกรณ์และขั้นตอนการประกอบที่เพิ่มเข้ามาเหล่านี้ ทำให้ต้นทุนของ Walden สูงกว่ากีตาร์ที่ทำในจีนทั่วๆไปพอสมควรครับ แต่่ทางเราก็พยายามทำราคาให้ใกล้เคียง ไม่สูงกว่ากีตาร์ที่ประกอบในจีนยี่ห้ออื่นๆมากนัก ทั้งที่ต้นทุน Walden สูงกว่าพอสมควรครับ
ถ้าพี่ๆเทียบราคาในต่างประเทศ พี่ๆก็จะทราบครับ
ราคา Walden อาจจะสูงกว่ากีตาร์จีนทั่วไปนิดหน่อยนะครับ แต่ถ้าเทียบระยะยาว น่าจะคุ้มกว่าครับ

การที่เจ้าของแบรนด์กีตาร์เป็นผู้ผลิตเอง เราให้ความสำคัญเป็นอย่างมากครับ

เพราะการที่บริษัทกีตาร์ต่างๆจ้างโรงงานจีน ไม่ว่าเล็กหรือใหญ่ผลิตให้ แรงงานที่ทำกีตาร์ บางทีเขาก็รู้ว่าการประกอบกีตาร์บางตัวอาจจะไม่ได้มาตรฐาน การต่อคอด้วยกาว อาจจะไม่เสมอ แต่เขาก็ต้องปล่อยผ่านครับ นอกจากไม่ไหวจริงๆ เพราะบริษัทรับผลิตกีตาร์พวกนี้อยู่ได้ด้วยกำไรที่ไม่มาก ถ้าคัดของมีตำหนิออกมามาก พนักงานก็คงจะโดนเจ้านายเล่นงาน ถ้าดูใช้ได้ตอนออกจากโรงงานก็ถือว่าผ่านแล้วครับ

แต่กีตาร์พวกนี้เล่นไปสักพัก ปัญหาโดยเฉพาะที่คอจะตามมา โดยเฉพาะ คอแบบ Dove tail ที่ประกบกาว ถ้าพื้นผิวประกบไม่เสมอ แล้วอัดกาวให้แน่น เล่นไปไม่นาน ปัญหาก็ตามมาแล้ว

บริษัทที่ผลิตกีตาร์ด้วยตัวเอง ปัญหาพวกนี้เขาจะดูแลเป็นพิเศษมากกว่าครับ เพราะเขาถือว่าเป็นแบรนด์เขาเอง จะให้เกิดปัญหาตามมาไม่ได้ ไม่งั้นจะเสียชื่อยี่ห้อเขา แล้วยิ่ง Walden ใช้การประกบแบบฝังหมุด Bolt on แถมฝัง Glass Fiber Rails ที่คอด้วย ก็น่าจะสบายใจได้ครับ ว่ากีตาร์คงจะใช้ได้นานทีเดียวครับ

• member
เรื่องกีตาร์คลาสิค เดี๋ยวผมขอเช็คอีกครั้งนะครับพี่ MyGuitars
เพราะเท่าที่ทราบมา กีตาร์คลาสิค เขาจะพยายามดีไซน์ แนวอนุรักษ์แบบสมัยก่อนสงครามโลกครับ

ถ้าคุณ apostophy ชอบแนวใสๆหวานๆ อยากให้ลอง G700CE G740CE ด้วยครับ

supermoohfc

• member
walden ที่นำเข้ามามีทรงจัมโบ้ หรือไม่ครับ รุ่นไหนบ้าง ราคาเท่าไหร่

chaiyotkong

• member
ขอบคุณสำหรับคำตอบและความรู้ดีๆครับ ทั้งจากทางTheera Music และสมาชิกทุกท่านครับ ถ้าจะมีการโหวดแฟนพันธุ์แท้ walden ผมกีโหวดให้น้าF หละครับ มีความรู้ดีๆมาแบ่งปันตลอด ผมติดตามข่าว walden ตลอดครับ แต่ติดที่ผมอยู่ต่างจังหวัดไม่ค่อยได้เข้ากรุงเทพ Accessories เลยไม่ค่อยได้อุดหนุน แต่ถ้ามีโปรเจ็คซื้อกีตาร์เพิ่มผมก็ไปเลือกเองหละครับจะได้ลูบๆคลำรุ่นอื่นๆด้วยเผื่อมีตัวโดนใจผม อ้อลืมบอกไปco2000ผม เพื่อนๆชมกันใหญ่เลยว่าเสียงดี ก็พากันอยากได้มั่ง ผมก็พาไปดูที่ยุ่นออนอุบลเห็นว่าเป็นดีเลอร์อยู่ เห็นมีตัวเดียวน่าจะเป็นAllลามิเนตครับ แต่เพื่อนยังไม่ค่อยโดนเท่าไหร่แบบว่าตัวเลือกน้อยอะครับถ้าผมอยู่กรุงเทพผมคงไปTheera Musicทุกอาทิตย์อะครับ^^^^^ บ้านไม้แห่งนี้อบอุ่นจริงๆครับ

GuitarSming

• member
พูดถึงกล่อง Crossrock ผมก็เพิ่งไปรับที่ Music City เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาและก็พาแฟนไปด้วย พอแฟนเห็นกล่องทีแรกก็หน้าบึ้งเลยผมก็งงเลยถามว่าไม่ชอบรึ? เค้าบอกว่า 'เปล่าสวยดีแต่กลัวว่ามันจะเปลือง (เพราะผมเพิ่งไปถอยจักรยานมาก่อนหน้านี้ 1 คัน)' ผมอธิบายท่าน ผบ. ว่าราคามันก็ไล่เลี่ยกันนะแถวๆสองพันนี่แหละไม่แพงหรอก แฟนผมเลยยอมอนุมัติให้ แล้วสารภาพว่าเห็นตอนแรกคิดว่ามันจะ 4-5 พันซะอีกเลยไม่พอใจ แต่สุดท้ายผมเล็งสีขาวครีมไว้แต่กลับต้องหิ้วสีเคฟล่าร์มาแทนด้วยความที่แฟนผมชอบเคฟล่าร์มากกว่าครับ [T_T]

oak1605

• member
Walden CG600 ตัวเต็ม ถ้าเอามาตีคอร์ดด้วย finger ด้วยจะเหมาะมั้ยครับ

MyGuitars

• member
ข้อมูลมาฝากครับ ใน Series 1000-4000 เป็น Carbon Graphite Rails

All Walden 1000-4000 Series guitars feature a modern thin-profile neck that is reinforced with Carbon Graphite. This feature is unique to Walden among comparably priced instruments, which increases stability and adds harmonic content.

ถ้า Series  500-700  จะเป็น Glass-fiber rails

Walden 500-700 Series guitars incorporate two rails of 'Glass-fiber' which adds strength, stability and harmonic advantages.

ต่ำกว่านี้ลงมาพวก all laminate ก็...ไม่มีครับ คงต้องหาไม้ลูกชิ้นดามเอาเอง :) มีก็ดีไม่มีก็คงไม่เดือดร้อนครับ ถ้าไม่ได้เล่นสายเบอร์ใหญ่ๆโหดๆ หรือเอากีต้าร์มาทำไม้หาบหามข้าวแกง ^^   แต่มีแล้วมันแข็งแรงและเอาอยู่ครับ Walden สายจากโรงงานทุกตัวเป็น Dadd EXP .012-.053 เอาอยู่

ด้วยจุดนี้ผมว่า Walden เลยมีจุดแข็งของตัวเอง ที่ยี่ห้ออื่นๆอาจต้องยำเกรงเล็กน้อย บางทีเราหากีต้าร์ราคาใกล้กัน ดีดแล้วเสียงดีแทบไม่ต่าง ถามว่าแล้วความแข็งแรงล่ะ..คอหักคอเบี้ยวใครรับผิดชอบ เงียบเลย..
  แต่ Walden ยังกล้ายืดอกโชว์จุดแข็งตรงนี้ จากการออกแบบของลุงผู้ใหญ่ลี^^
ดูตรงไปซักนิด แต่เรื่องจริง ถึงกีต้าร์เราๆจะไม่ได้คองอกันง่ายๆแบบคอเด็กทารก แต่ความสบายใจย่อมอยู่เหนือสิ่งอื่นใด เนอะ

ยืนยันตามคุณFครับ หน้าwebของWaldenบอกไม่ครบครับ
คุณF บอกตามในcatalogครับ
สวดยอด:)

• member
Walden ตอนนี้ยังไม่มีทรงจัมโบ้ครับคุณ supermoohfc ยังไงจะลองสอบถามเขาดูนะครับ ว่ามีโปรเจคจะทำในเร็วๆนี้ไหม

ขอบคุณครับคุณ chaiyotkong ดีใจที่ชอบ CO2000 ครับ
ถ้าเพื่อนๆคุณ chaiyotkong สนใจ Walden รุ่นไหน บอกทางยุ่นออนให้สั่งขึ้นไปได้เลยครับ
คุณวิชา เจ้าของร้านยุ่นออนเป็นคนหนุ่มที่นิสัยดีทีเดียวครับ รับรองบอกปุ้บ อีกสองวันถึงเลยครับ

พี่ GuitarSming ตอนอ่านแรกๆผมนึกว่างานเข้าพี่แล้ว
ดีใจที่แฟนพี่ชอบกล่อง Crossrock ครับ
กล่องสีเคฟลาร์ก็เป็นที่นิยมกันเยอะครับ ตอนนี้ที่มีเหลือเพราะว่าผมสั่งมา 3 รุ่นละพอๆกัน
แต่เคฟลาร์มี 2 รุ่น บุครีมกับบุเทา สีขาวมีรุ่นเดียวเลยหมดก่อนครับ
ราคาพิเศษ 2000 บาทอาจจะได้ล๊อตนี้ล๊อตเดียว ล๊อตต่อไปต้นทุนขึ้นมานิดหน่อยครับ อาจจะต้องปรับขึ้นเล็กน้อยครับ

CG600 เล่น finger นี่สุดยอดของความหวานเลยครับ ตีคอร์ดก็จะเพราะแบบหวานๆนะครับ ไม่ดุดัน
ตอนนี้รุ่นนี้ของหมดนะครับ กีตาร์จะเข้าอีกครั้งปลายเดือนหน้าครับ

คุณ F นี่สุดยอดจริงๆครับพี่ MyGuitars
พี่เขารู้ละเอียดกว่าผมอีก ขอบอก
รายละเอียดเรื่องอะไหล่ต่างๆเช่น พวก pin nut saddle ผมยังไม่รู้มากเท่าคุณ F เลยครับ

i+pae+ba

• member
พี่ต๋อง ยังเก็บกล่องไว้ให้ผมป่าว วันศุกร์จะเข้าไปแต่เช้า

Mudman

• member
ขอรบกวนถามหน่อยครับว่า ตอนนี้ g700 กับ g740 เหลือกี่ตัวแล้วครับ

SoundCard

มีแนวร่วมคนรักเสียงกีต้าร์เยอะก็เลยสนุกกับการโมดิฟายตกแต่งนู่นนี่ครับ มีอะไรดีๆก็มาบอกต่อกันเหมือนคนในครอบครัวเดียวกัน แต่ผิดพลาดข้อมูลยังไงก็ต้องขออภัยทุกท่านครับ

เมื่อวานพึ่งฝ่าดงรถติดไปรับชุดแต่ง cg600ce ดำยกเซ็ท black tusq ตั้งแต่หัวยันบริดพิน เตรียมตัวแปลงร่าง
ถ้า all solid ผมคงจะไม่อยากทำอะไรกะเขา  จริงๆตัวนี้ก็ดีอยู่แล้ว แต่เวลาอัพ tusq  top solid เห็นความต่างชัดเจนในทางที่ดีขึ้นชัดเจนดีครับ เลยลุยได้ ก็ไม่เคยลอง black tusq xl มาก่อนครับได้แต่ลอง tusq ธรรมดา ซึ่ง black tusq จะลื่นกว่าและเหนียวถึกกว่า tusq ขาวธรรมดา และจะลดแหลมลงมาอีกนิดนึงแต่เสียงกลางเด่นขึ้น ตามที่เขาโม้ให้ไว้เป็นข้อมูลแถมโม้ทับ ivoryb micarta bone corian ซึ่งใช้ในกีต้าร์ระดับไฮเอนทั้งหลาย และถ้าไม่ผิด maton ที่ลุงทอมมี่ใช้ ก็น่าจะเป็น  black tusq ครับ ราคาขนาดนี้ไม่น่าจะเป็น graphite ธรรมดาๆ

แต่ทว่าข้อมูลก็แค่ตัวหนังสือสนับสนุนการขาย ต้องลองเองดีที่สุด (ยุให้เสียตังค์กันอีกแล้ว^^)

GuitarSming

• member
ตอนนั้นผมก็คิดเหมือนเฮียต๋องครับว่าสงสัยจะอดซะแล้ว แต่พอดีแฟนผมก็พอเล่นกีตาร์เป็นบ้างเหมือนกันเลยคุยกันไม่ยากครับ เพียงแต่เค้าอาจจะไม่ค่อยเห็นความสำคัญของกล่องซักเท่าไหร่นอกจากความสวยงามน่ะครับ แต่ยังไงก็ถูกใจมากครับ กลายเป็นเฟอร์นิเจอร์ในบ้านไปแล้วตอนนี้ ^^

เรียนถาม น้าF ครับว่าเคยลองเอา tusq มาลองใช้กับตระกูล D7XX บ้างรึยังครับ แล้วเสียงเป็นยังไงครับ ถ้าเทียบกับกระดูก หรือของเดิมที่ติดมาครับ ขอบคุณครับ (-/\-)   

SoundCard

ยังไม่เคยลองเลยครับพี่ GuitarSming ที่ผมลองส่วนมากจะลงในแต่ top solid อย่าง G570 และกำลังจะลงใน CG600CE ส่วนพวก G3000 หรือนอกเหนือยังไม่ได้ลองครับ ไม่รู้จะไปเพิ่มอะไรให้มันแล้ว เพราะทั้งเสปคไม้และวัสดุเขามันลงตัวอยู่แล้วอ่ะครับ
แต่ top solid ที่นำมาแต่งเพราะมันสนุกในการปรับแต่งและได้อะไรที่เห็นผลต่างมากกว่าอะครับ อีกอย่าง top solid สำหรับผมเป็นกีต้าร์ที่ดูแลเก็บรักษาง่ายกว่า all solid นะครับลุยได้แต่งได้สบายใจไม่ต้องคิดอะไรมาก และผมก็ถนัดคอในรุ่น 7xx madera 5xx 6xx มากกว่านิดนึง

เพราะยังไงความสามารถของกีต้าร์ก็ทำได้เท่าที่มันเป็นได้ รถญี่ปุ่นจะแต่งให้เป็นรถยุโรปมันก็คงยาก แต่ให้เปลี่ยนบุคลิกในทางที่ดีขึ้นที่เราชอบคงทำได้อย่างไม่มีขอบเขตครับ ตามแต่ใจชอบเลย

ก็เป็นความสบายใจมากกว่าครับเรื่อง TUSQ ที่เป็นวัสดุที่ใช้เทคโนโลยีในการผลิตสูงแต่ยังคงอิงเสียงและความสามารถดีๆจากวัสดุต่างๆแต่สรรค์สร้างให้มันสมบูรณ์กว่าด้วยการออกแบบ  จะให้เปรียบเทียบกับกระดูกผมว่าคงพูดยากครับ บางคนมองว่าเป็นเรื่องไร้สารซะอีก ผมแค่ลองแล้วเห็นมันเปลี่ยนไปและก็ชอบเท่านั้นเอง^^

มันก็คงไม่ต่างกันจนแบบชี้ชัด  ให้ปิดตาเดาเสียงก็คงจะยากเช่นกันครับ  อยู่ที่ความสบายใจล้วนๆเลยครับ   

กระดูกๆ มีกี่กระดูกกี่ชนิดกี่ประเภทกี่เกรด เราก็ไม่เคยรู้และคงไม่มีใครอยากจะรู้ให้ชีวิตยุ่งยาก  แต่ TUSQ ก็คือ TUSQ ก็มีเป็นเกรดที่อยู่ระดับบนของ Graphtech เขามีการผลิตเป็นมาตรฐาน  เหมือนกับที่ Graphtech ร่วมกับ Walden ผลิต Fossalite ทำ nut/saddle ให้กับ Walden ใช้เป็นลิขสิทธิ์เฉพาะเช่นกันครับ(ข้อมูลจากเฮียต๋อง)^^

ว่าแต่ D710 , D740 ผมว่าเสียงโดนนะครับคุ้มทีเดียวเชียว :o

GuitarSming

• member
น้าF นี่แน่นทั้งข้อมูลและประสบการณ์จริงๆครับ เรื่องของเรื่องคือผมเป็นมือใหม่ใช้ D710 อยู่ครับแต่ดันซนไปปรับAction เองจน Saddle เสียแล้วดันมานึกได้ทีหลังว่าทำไมไม่ไปซื้ออะไหล่ถูกๆมาลองทำก่อน จนสุดท้ายก็ต้องไปรบกวนช่างช่วยแกไขให้น่ะครับก็เลยลองเปลี่ยนเป็นกระดูกดู แต่ในความเห็นผมคิดว่าเสียงมันใสเกินไปหรือหูผมมันไม่ได้เรื่องก็ไม่รู้ แต่รู้สึกว่าชอบของเดิมที่มากับกีตาร์มากกว่าน่ะครับ เวลานี้ก็เลยรอให้เฮียต๋องเอาอะไหล่มาขายจะได้ลองแปรสภาพกลับไปเป็นของเดิมๆดูอีกทีน่ะครับ

ส่วนชุดแต่งดำนี่ผมพอลองภาพตามน่าจะออกมาสวยแบบดุๆขรึมๆนะครับ ยังไงถ้าตกแต่งเสร็จน้าFลองเอารูปมาอวดกันบ้างนะครับ ^_^

Tone_Hunter

• member
สอบถามคุณ F ครับ เคยเปรียบเทียบเสียงของ CG600 กับ CG600CE มั้ยครับว่าเสียงเปล่าของสองตัวนี้แตกต่างกันมั้ย กำลังตัดสินใจอยู่น่ะครับ