Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Music City หยุดประจำปี 2 วัน 31-1 เปิดร้านวันอาทิตย์ที่ 2 กพ 57 ครับ  (อ่าน 1713703 ครั้ง)

pigy

• member
อะไหล่ และ อุปกรณ์เสริม มีรัยมาขายมั่งคะ มี pick guard  ติดมาขายด้วยป่าวคะ

tingvino

• member
ถ่ายด้วยมือถือเหมือนกัน เลยไม่ชัดเท่าไหร่ รีบจองด่วนครับ ก่อนหมดอีกรอบ LR Baggs ตัวนี้สุดยอดเลย เสียงใสสุดๆ และเห็นว่าเป็นรุ่น Top สุดของ Walden แล้วด้วย

SoundCard

• บุคคลทั่วไป
ครับพี่ tingvino สงสัยผมข้อมูลผิดพลาด  ขออภัยด้วยครับ ^^   ส่วนเสียงผมว่าเพราะทุกตัวตามแต่งบและโชคจะพาไปเลยครับหล่อจากโรงงานทุกตัว โชคดีก็เจอกีต้าร์ที่เลือกเรา ไม่ต้องเหนื่อยตามหา   ยังเหลือสาย Dean markley ที่อยากจะลองครับ  วันศุกร์จะเข้าไปอุดหนุนครับ จะแว้บลอง cg570ce g570ce ให้พี่ Traveler ด้วย ผมเองก็ยังไม่ได้ลองเลย

กีต้าร์พี่ tingvino สวยมากครับ  เห็นสีนี้แล้วนึกถึงอดีต กีต้าร์ตัวแรกตอนมัธยม ^^

Joseph

• member
งามมากครับพี่ tingvino วันนั้นตอนที่ของมาลงที่ร้านมีโอกาสได้ชมและสัมผัสไป จริงๆเป็นตัวที่แอบเล็งไว้ก่อนหน้านี้ แต่เผอิญหวยดันไปออกที่ CG4070ETB-CERT ซะก่อน เพราะผมมี 3030CEQ อยู่แล้ว (แต่แม้แต่ตอนนี้ก็ยังคงแอบเหล่ๆอยู่ดี) วันนั้นตอนที่ลองเสียงยังคุยกับเฮียต๋องอยู่เลยว่าแปลกที่ Spec ไม้เหมือนกันทุกอย่างกับ 3030CEQ แค่ PU กับ Finish ต่างกัน (Gloss vs Satin) ทำไมเสียงเปล่ามันถึงออกมาต่างกันจนรู้สึกได้ แต่ก็ยังคิดว่าอาจจะเป็นเพราะวันนั้นเค้าพึ่งออกจากกล่องมาสูดอากาศได้ไม่กี่นาทีเองตอนที่ลอง

ผมเองอยากหาโอกาสลองเสียงเทียบกันดูเหมือนกัน ถ้ามันต่างกันจริงๆในแบบที่ผมยังไม่มี ก็ไม่แน่อาจจะเดือดร้อนเกิด Project ใหม่กันอีกรอบครับ ^ ^ พอดีช่วงนี้ใช้ชีวิตอยู่ในคอนโดในเมืองเป็นหลัก คงไม่สามารถมีสมาชิก 6 สายกันหลายตัวเกินได้ คงต้องวางแผนกันหลายตลบหน่อย กะว่าคงซื้อเท่าที่จะเล่นมันจริงๆมาอยู่ด้วยเท่านั้นก่อน ไอ้จะเอาไปเก็บไว้ที่บ้าน ก็จะคิดถึงและเป็นห่วงมันอีกเพราะไม่ได้ดูแลเอง ^ ^

Traveler

• member
คุณต๋องครับ Case ขอสีเทาตัว สีครีมตัว ก็แล้วกันครับ
คุณ F ขอบคุณล่วงหน้า จะรอฟังผลครับ
คุณ Tingvino  กีต้าร์สวยมาก ผมกำลังสองจิตสองใจกับตัวนี้เหมือนกัน พยายามข่มใจอยู่ กิเลสยิ่งเยอะเสียด้วย

kangaroo

• member
ได้รับกีตาร์เรียบร้อยดีครับเฮียต๋อง
ขอบคุณครับ กีตาร์สวยครับ เสียงดีครับ จับสบายมือครับ

Walden Guitar

• member
Nut Saddle และอุปกรณ์แต่งอื่นๆ ที่จะใช้กับ Walden มีเข้ามาแน่นอนครับพี่ biot0107 น่าจะเป็นช่วงปลายเดือนนี้ครับ
เรื่องราคารอของเข้ามาก่อนนะครับ ราคาไม่แพงแน่นอนครับ

pick guard ยังไม่มีเข้ามาในช่วงนี้ครับคุณ pigy
กล่อง ukulele ได้รับหรือยังครับ

ทำไมพี่ tingvino กับพี่ Joseph ใช้กล้องมือถือถ่าย
แต่สวยกว่าที่ผมถ่าย ยังกับกีตาร์คนละตัว
สันนิษฐานไว้ก่อนว่า มือถือผมห่วย ;D ไม่ใช่ฝีมือผมไม่ดีนะ ;D ;D ;D

ครับคุณ F วันศุกร์แวะมาคุยกันนะครับ

พี่ Joseph เมื่อกี้ตอนพี่ส่งข้อความมาผมยังติดงานอยู่ครับเลยไม่ได้ตอบกลับ
N600CE-Gothic ตอนนี้สั่งไม่ได้แล้วครับ เป็นรุ่น Limited สั่งได้เฉพาะตอนต้นปีครับ

ครับพี่ Traveler จะเก็บกล่องไว้ให้พี่รุ่นละใบครับ

ดีใจที่ชอบ CG2010 ครับพี่ kangaroo ขอบคุณมากนะครับ

Vee m bank

• member
เฮียต๋อง วันศุกร์กี่โมงครับ. เผื่อผมว่างจะเข้าไปครับ. ว่าจะไปเอากล่องอีกซักใบ  แต่พรุ่งนี้ก็ว่าจะไป ที่. มิวสิคซิตี้นะ. ว่างจัด

Walden Guitar

• member
โลโก้กีตาร์ Thailand Historic 5.5.555 หรือนิคเนม กีตาร์อารมณ์ดี
ที่ทาง Walden ส่งมาให้ผมบ่ายนี้ครับ

รูปรู้สึกว่าตัว a จะคล้ำไปหน่อย เดี๋ยวผมจะลองถามเขาว่า เป็นเฉพาะตัวอย่าง หรือเพราะแสงหรือเปล่า
ถ้าเป็นทุกตัว จะบอกให้เขาแก้อีกครั้งครับ
เดี๋ยวพรุ่งนี้จะโพสต์ในกระทู้ ของกีตาร์ที่ระลึก 5.5.555 ในหน้าพูดคุย เพื่อขอความคิดเห็นพี่่ๆน้าๆ อีกครั้งนะครับ

วันศุกร์คงจะเข้าไปประมาณทุ่มครับพี่เอ็ม
ถ้าพรุ่งนี้ไม่ติดงานอะไร ก็อาจจะเข้าไปช่วงทุ่มนึงเหมือนกันครับ

ohana

• member
ต้องขออภัยคุณต้องด้วยครับ วันนี้ผมคงต้องขอยกเลิกการจองก่อนนะครับ ต้องขอโทษอย่างแรง
พอดีเพิ่งได้รับ G3000 มาครับ ด้วยเหตุผลหลายอย่าง คับ ต้องขอโทษคุณต๋องด้วยครับ ทีต้องลำบาก
ย้ายมาให้ครับ

Vee m bank

• member
ต้องขออภัยคุณต้องด้วยครับ วันนี้ผมคงต้องขอยกเลิกการจองก่อนนะครับ ต้องขอโทษอย่างแรง
พอดีเพิ่งได้รับ G3000 มาครับ ด้วยเหตุผลหลายอย่าง คับ ต้องขอโทษคุณต๋องด้วยครับ ทีต้องลำบาก
ย้ายมาให้ครับ
ยินดีด้วยครับ น้าป๋อง. แต่เอามาจากใครหว่า. เห็นมีแค่ 5 ตัว ต้องจากใครซักคน แน่นอนในนี้.

ohana

• member
 " ยินดีด้วยครับ น้าป๋อง. แต่เอามาจากใครหว่า. เห็นมีแค่ 5 ตัว ต้องจากใครซักคน แน่นอนในนี้.  "

.. รับมาจากน้าในนี้แหละครับน้า M  อิๆๆ  G3000 เป็นรุ่นนอกสายตาเลยผมเลยครับ ตั้งแต่ได้ดูคริป แรก
  ผมมีความรุ้สึกว่ารุ่นนี้เสียงทึบ เมื่อเที่ยบ กับ G2010 ซึ่งเล็กกว่า ณ ตอนนั้นผมว่า G2010 เสียงดีกว่า
  G3000 แต่พอได้สัมผัส G3000 แล้วมันคนละเรืองครับ เสียง นวล มากครับ ลงตัวเลยครับ เบสหนา
  กว่า G2070 มากมายครับ
.. อย่างที่น้า m ว่านะครับมีประมาณ 5 ตัว เลยไม่ค่อยมีข้อมูลจากผู้ใช้มากนัก นอกจากข้อมูลของคุณ F
  ตอนนี้ผมเป็นอีกเสียง ที่จะบอกว่า G3000 เสียงดีมากครับ  ใครชอบสเปก  Sp+RW  รีบจองไว้ได้เลยครับ

chinpoonutsu

• member
G730 เหลือกี่ตัวแล้วคะ
ไม่มีอะไรที่เป็นไปไม

SoundCard

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีตอนสายๆบ่ายๆครับพี่ๆทุกท่าน  

ตะกี้นั่งเปิดดูเวปไปเห็น spec ในหน้า list ของ cg series 6xx เขาลงของ cg640ceb / cg640cetb ไว้ผิดเป็น stika/rosewood น่ะครับพี่ต๋อง ซึ่งไส้ในมันเป็น stika/mahogany
http://www.waldenguitars.com/steel_concorda_600series.html

สงสัยเยอะจน webmaster เขางง อิอิ

มีสูตรจำรุ่นง่ายๆแบบของผมตามนี้ครับ
ถ้ารหัสการจับเสปคไม้ก็โดยแต่ละซีรี่ก็แยกตามนี้โดยที่  spruce ก็แยกไปอีกเป็น(stika/engleman) ตามแต่ละรุ่น
x000 , x00  จะเป็น spruce/rosewood
x030 , x30 จะเป็น cedar/rosewood
x040 , x40 , x50 จะเป็น spruce/mahogany
x070 , x70  จะเป็น cedar/mahogany

ส่วนการแบ่งการใช้ไม้แท้และ laminate ก็
3xx   all laminate
5xx , 6xx   solid top/laminate back
7xx , 1xxx solid top&back / laminate side
2xxx , 3xxx  all solid
4xxx all solid รักษ์โลกไม้ FSC ป่าทดแทน
xxx2 , xx2  แบบ 12 สาย

รหัสตามหลังก็
ไม่มีอะไรตามหลังเลข = ตัวเต็ม ไม่คัทไม่ไฟฟ้า Pure acoustic
e  = ภาคไฟฟ้า
ce = คัทอะเวย์+ภาคไฟฟ้า
w = สีขาว
tb = สี tobacco burst
hs = Heritage Sunburst
r = red
b = black
u = blue
sx = transparent x(color)
L = left hand
cert = certified FSC กีต้าร์รักษ์โลก
n = สายเอ็น

รหัสนำหน้าเลข
CD , CG , CO  Concorda line ที่เป็นเคลือบแบบ Gloss  ถ้าไม่มี C นำหน้ารหัสทรงก็คือที่เคลือบแบบ Satin Nitrocellulose Lacquer ทั้งสิ้น
Gxxx ,Gxxxx    ทรง Grand Auditorium
Dxxx , Dxxxx  ทรง Dreadnought
Oxxx , Oxxxx ทรง OM
Fxxx ทรง PointFive  กีต้าร์ตัวน้อย
Sxxx ทรง Stage ลำตัวบาง

หลักๆน่าจะประมาณนี้ครับ อาจจะไม่ละเอียดมาก แต่ผมว่า Walden ทำเสปคและรุ่นออกมาตอบโจทย์ได้สำหรับหลายๆแนวดีครับ

Joseph

• member
อ๊ะ น้าป๋องนอกใจน้องมะขามซะละ  ;D ยังไงก็ยินดีด้วยนะครับ สงสัยว่าจะรับมาจากคนกันเองแถวนี้อ่ะป่าวเนี่ย นึกว่าจะได้เพื่อนร่วมแก๊ง Madera ผมกับพี่เอ็มซะหน่อย  :D

Joseph

• member
ข้อมูลคุณ F แน่นมากเป็นประโยชน์สำหรับแฟน Walden จริงจริงครับ  :D

อยากจะเพิ่มเติมเกร็ดสำหรับ Madera Line นิดหน่อยสำหรับใครที่อาจจะสงสัยว่า ทำไมถึงได้มี Logo พิเศษ ดูไกลๆจะดูคล้ายๆอักษรตัว f อยู่บนหัวกีตาร์ นอกจากการใช้ไม้ป่าปลูกทดแทนเป็นวัสดุในการทำกีตาร์แล้ว ทาง Walden เค้าตั้งใจทำกีตาร์ใน Line นี้ให้เน้นโทนเสียงออกมาเป็นธรรมชาติของไม้มากที่สุด คำว่า Madera เป็นภาษาสเปนแปลว่าไม้ ส่วนตัว Logo ของ Madera นั้นจริงๆแล้วเป็นอักษรภาษาจีน 木 (อ่านว่า มู่ เหมือน มู่หลาน) ที่แปลว่าไม้เหมือนกันครับ  ;D

Vee m bank

• member
ข้อมูลคุณ F แน่นมากเป็นประโยชน์สำหรับแฟน Walden จริงจริงครับ  :D

อยากจะเพิ่มเติมเกร็ดสำหรับ Madera Line นิดหน่อยสำหรับใครที่อาจจะสงสัยว่า ทำไมถึงได้มี Logo พิเศษ ดูไกลๆจะดูคล้ายๆอักษรตัว f อยู่บนหัวกีตาร์ นอกจากการใช้ไม้ป่าปลูกทดแทนเป็นวัสดุในการทำกีตาร์แล้ว ทาง Walden เค้าตั้งใจทำกีตาร์ใน Line นี้ให้เน้นโทนเสียงออกมาเป็นธรรมชาติของไม้มากที่สุด คำว่า Madera เป็นภาษาสเปนแปลว่าไม้ ส่วนตัว Logo ของ Madera นั้นจริงๆแล้วเป็นอักษรภาษาจีน 木 (อ่านว่า มู่ เหมือน มู่หลาน) ที่แปลว่าไม้เหมือนกันครับ  ;D
แฟนพันธุ์แท้ Walden จริงๆ. ดีใจแทนเจ้าของ ที่มีลูกค้าหนาแน่น อิอิ.   ผมก็เป็นแฟนพันธุ์แท้เหมือนกีนน้า.

Vee m bank

• member
วันนี้ว่าจะไป มิวสิคซิตี้ซะหน่อย. อยากลอง. CG 2010.  ไม่รู้หาเรื่องเสียเงินหรือเปล่า.

kangaroo

• member
วันนี้ว่าจะไป มิวสิคซิตี้ซะหน่อย. อยากลอง. CG 2010.  ไม่รู้หาเรื่องเสียเงินหรือเปล่า.
เสียงดีครับ นุ่ม ๆ
ผมเพิ่งได้รับครับ
งานดี มีคุณภาพครับ

ohana

• member
" อ๊ะ น้าป๋องนอกใจน้องมะขามซะละ   ยังไงก็ยินดีด้วยนะครับ สงสัยว่าจะรับมาจากคนกันเองแถวนี้อ่ะป่าวเนี่ย นึกว่าจะได้เพื่อนร่วมแก๊ง Madera ผมกับพี่เอ็มซะหน่อย  "

.. ได้เข้าแก๊งแน่นครับ ยังฝั่งใจ มะขาม อยู่คับ จะถูกจะแพงขอแดงไว้ก่อนครับ  ตัดสินใจอยู่นานอะคับ
    พอดี G3000 ปาดหน้าเข้าป้ายครับ  สบายตัวกว่าคับ ไม่กดดัน  ไปลุ้นมะขามใหม่ช่วงปลายเดือนครับ
   ตอนนี้เล่น ไอ้นวล ไปก่อนคับ น้า Joseph มันนวล จิงๆๆ