Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Music City หยุดประจำปี 2 วัน 31-1 เปิดร้านวันอาทิตย์ที่ 2 กพ 57 ครับ  (อ่าน 1713966 ครั้ง)

keane16

• member
น้าครับเปรียบเทียบเสียงของ CG570CE กับ G630CE ให้ทีครับว่าต่างกันยังไงพอดีผมอยู่ต่างจังหวัดอ่ะครับเลยหาลองไม่ได้
พอดีสนใจ2ตัวนี้อยู่ ส่วนมากเน้นตีคอร์ด

สองรุ่นนี้ top เป็น solid cedar ทั้งคู่
ถ้าเน้นตีคอร์ด  เลือก G630CE ครับ เพราะ back/side เป็น rosewood น่าจะดีกว่า
ส่วน CG570CE back/side เป็น mahog เสียงจะพุ่ง ใส เกิน น้า keane16 ไม่น่าจะชอบ
G630GE แพงกว่า 1120 บาท เป็นรุ่นเพิ่งออกใหม่ด้วย เพราะฉะนั้นคุ้มเงินครับ

ขอบคุณครับน้า DNA  เสียดายที่ G630CE ไม่มีแบบเคลือบเงา

crapbasic

• member
ได้ส่งกีตาร์ไปที่ music solution ปะครับ
ถ้ามีบ่ายนี้ผมจะได้เข้าไปลองครับ

Walden Guitar

• member
ตอบคุณ keane16
G630CE เสียงจะ warm ครับ ส่วน CG570CE จะออกใสหวานครับ ตีคอร์ดได้ทั้งคู่ครับแล้วแต่ชอบแนวเสียงแบบไหนครับ
ถ้าเน้นตีคอร์ด น่าจะลองมองทรง D ด้วยครับ D550CE D710CE ถ้าตีคอร์ดจะเสียงออกเต็มกว่าครับ

พิมพ์เสร็จเห็นคำตอบคุณ DNA ตอบคล้ายๆกันครับ ^^
แต่ที่สุดแล้ว ถ้ามีโอกาส อยากให้มาลองฟังเสียงหลายๆรุ่นดูครับ ถ้ามีโอกาส เพราะแต่ละคนอาจจะชอบเสียงไม่เหมือนกันครับ

กีตาร์ส่งไปที่ Music Solution แล้วครับคุณ crapbasic ตอนนี้ถึงแล้วครับ

furch1975

• member
เฮียต๋องครับ พรุ่งนี้บ่ายๆ ผมจะเข้าไปเอาคอกีต้าร์ ที่มิวสิคซิตี้พระราม9 นะครับ..รบกวนด้วยครับเฮีย ขอบคุณครับ...
แค่ได้เล่นก็สุขใจ..

Sert

• member
ขอให้หางานโฟล์คได้หลายๆงานนะครับคุณ tock_tack

พี่ Sert ครับ ขอบคุณมากนะครับที่มาเล่าประสบการณ์กับสาย Wyres ให้ฟังอีกครั้งนึง
อย่างที่ผมบอกเสมอครับ ไม่มีสายไหนดีที่สุดสำหรับกีตาร์ทุกตัวครับ แต่อย่างน้อยจะต้องมีสายอันนึงที่ดีที่สุดสำหรับกีตาร์แต่ละตัว เพียงแต่ต้องค้นหาครับ อยากให้ลองเป็นประสบการณ์กับสายหลายๆยี่ห้อจนกว่าจะเจอว่า กีตาร์ที่เราเล่นแต่ละตัว สายอันไหนน่าจะเหมาะสุดครับ
ยินดีที่พี่ Sert ชอบสาย Wyres กับกีตาร์ Yamaha ครับ

สาย D'Addario ที่ติดมากับ Walden เป็น EXP11 (80/20 Coated 12-53) ครับพี่ Sert

เมื่อกี้นี้ได้จัดส่ง กีตาร์ G700CE หลายตัวและกีตาร์รุ่นอื่นๆอีกสิบกว่าตัวไปเติมที่ Music City ครับ
น่าจะไปถึงภายในครึ่งชั่วโมงนี้ครับ ถ้าพี่ๆเพื่อนๆสนใจ ลองแวะเข้าไปดูหลังเที่ยงน่าจะมีเต็มพิกัด ครบทุกรุ่นครับ ^^

ขอบคุณครับน้าต๋องครับ

G700CE มันกระชากใจเหลือเกินครับ ยังอยากเอามานอนกอดอยู่เลยครับ จะอดใจไหวไม๊นี่เรา   แต่พูดตรงๆ ครับ Walden ช่วงนี้จะขายดีจริงๆ ครับ
ผมคุยกะน้องๆ เพื่อนๆ หลายคนที่มีโอกาสเจอกัน แทบทุกคนต้องหาไปลองครับ ไม่ได้ซื้อไปลองก็ขอยืมไปลอง(บางคนก็ยืมของผมนี่หละไปกอดเป็นอาทิตย์เลยครับ)
ต้องได้สัมผัสดู  สาเหตุหลักๆ ที่อยากลองเพราะราคาไม่แพง แต่เสียงแพงเกินราคา พอเราพูดคนอื่นๆ พูด ก็ไม่อยากเชื่อนัก(ซึ่งเป็นสิ่งที่ดีที่ไม่ควรเชื่อ)  ก็เลยต้อง
หาทางเอามาลองกัน  บางคนชอบเอาไปเล่นเทียบกับตัวที่มีอยู่ที่บ้านว่าวัดกันได้ระดับไหน ประมาณนี้หละครับ  ยิ่งถ้าเบิร์นได้ที่ก็จะยิ่งแจ่ม

อ้อ อ้อ ลืมบอกน้าต๋องครับ ว่าจะเอาสาย Wyres มาลงกับ D710CE ตัวใหม่นี้ แต่ก็เสียดายสายที่ติดมากับกีตาร์มันยังใหม่กิ๊ก สดๆ อยู่เลย   ก็เลยคิดว่าจะเล่น
สายนี้ซักอาทิตย์ ให้จำสำเนียงให้ได้ แล้วผมจะเอาสาย Wyres มาลงแทน จะได้วัดได้ว่าพอใส่สาย Wyres แล้วดีหรือแย่กว่าสาย EXP ที่ติดตัวกีตาร์มาอย่างไร
แล้วเดี๋ยวจะกลับมาบอกครับ

SoundCard

• บุคคลทั่วไป
อย่างที่พี่ Sert ว่านะครับ ถ้าไม่อคติมองที่แบรนด์ หรือเอาราคาแพงเป็นที่ตั้ง   Walden ฟัดยี่ห้อแพงๆร่วงหลายต่อหลายตัวเลยครับ   บางทีอาจทำให้เราประหยัดเงินก็ได้ ปล่อยของแพงเก็บ Walden เล่นพร้อมแอมป์ดีๆได้อย่างสบายใจ เสียงเขาคุ้มเกินราคาจริงๆ

ไว้วันหลังจะลองอัด madera มาให้ลองฟังครับพี่ Sert   version กีต้าร์ติดอ่างเช่นเคย เพราะเล่นไม่เก่งคับ

จริงๆวันนี้จะแวะไปเที่ยวที่พระราม9 หาพี่ต๋องซะหน่อยคับ แต่ยังไม่เสร็จธุระเลย  อยากไปดู hawthone ด้วยครับ นี่ก็ Laminate เกินราคาที่น่าลองครับ

Sert

• member
อย่างที่พี่ Sert ว่านะครับ ถ้าไม่อคติมองที่แบรนด์ หรือเอาราคาแพงเป็นที่ตั้ง   Walden ฟัดยี่ห้อแพงๆร่วงหลายต่อหลายตัวเลยครับ   บางทีอาจทำให้เราประหยัดเงินก็ได้ ปล่อยของแพงเก็บ Walden เล่นพร้อมแอมป์ดีๆได้อย่างสบายใจ เสียงเขาคุ้มเกินราคาจริงๆ

ไว้วันหลังจะลองอัด madera มาให้ลองฟังครับพี่ Sert   version กีต้าร์ติดอ่างเช่นเคย เพราะเล่นไม่เก่งคับ

จริงๆวันนี้จะแวะไปเที่ยวที่พระราม9 หาพี่ต๋องซะหน่อยคับ แต่ยังไม่เสร็จธุระเลย  อยากไปดู hawthone ด้วยครับ นี่ก็ Laminate เกินราคาที่น่าลองครับ
ว๊าว ว๊าว ว๊าว  จะรอฟังคลิปจากน้าเอฟครับ   

จริงตามน้าเอฟบอกครับ Walden ฟัดตัวแพงกว่าชื่อดังๆ ก็มีครับ  ผมเอามาวัดกับกีตาร์ในสต็อคของผมหลายตัวอาย walden ไปเลยครับ
แต่กีตาร์แต่ละตัวก็มีคุณค่าในตัวมันครับ กีตาร์แพงเสียงดีสู้ราคาถูกไม่ได้ แต่มันก็มีคุณค่าในต้วมัน  เพียงแต่วัดกันที่เสียงอาจต้องอาย walden
ไปหลายตัวเลยครับ  กีตาร์ walden ที่ผมมีทั้งสามตัวผ่านการเบิร์นมาพอสมควรเสียงก็เลยเข้าที่เข้าทางหาตัวจับยากในราคาเท่ากัน ส่วนตัวใหม่
ที่ผมเพิ่งไปสอยมาคงต้องเบิร์นซักระยะ แล้วเดี๋ยวจะเอาไปชกกับตัวอื่นๆ ดูครับ

อย่าลืมนะครับน้าเอฟ รีบๆ เลยครับอยากฟังคลิปเสียงครับ  ของผมไม่ค่อยมีโอกาสทำคลิปเลยครับ ซื้อกล้องซื้อไมค์มาสำหรับอัดคลิปแต่ก็ไม่มี
เวลาและโอกาสเลยครับ บางทีกำลังจะลองทำก็มีธุระอื่นๆ เข้ามาเรื่อยเลยครับ  ก็เลยได้แต่เล่นสี่คอร์ดหากินในห้องคนเดียวนี่หละครับ แหะ แหะ

• member
คุณ furch1975 ขอเป็นช่วงบ่าย 3-4 นะครับ ผมอยู่จนถึงปิดร้านเลยครับ

ผมว่าแล้วพี่ Sert ที่เมื่อวานคุยกันทางโทรศัพท์ยังบอกพี่เลยว่าอย่าเพิ่งซื้อ D710CE ไว้ให้ลอง G700CE เทียบกันก่อน
ถ้าพี่ว่างวันไหน ลองแวะมาเทียบเล่นดูละกันนะครับ
สายกีตาร์ที่มากับตัว พี่ Sert เล่นสักพักก่อนเถอะครับ เสียดายสาย น่าจะเล่นได้เป็นเดือนก่อนต้องเปลี่ยนครับ แต่ถ้าเปลี่ยนเป็น Wyres แล้วพี่ชอบหรือไม่ชอบ รบกวนพี่มาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ

ใครว่าคุณ F เล่นไม่เก่งครับ ผมว่าเล่นใช้ได้เลย แต่ไม่ค่อยยอมเล่นให้ใครดู เหมือนพี่เอ็มอีกคน ไม่ค่อยยอมโชว์ ;D
วันนี้ผมเองอยู่ที่เวิ้งครับคุณ F แต่อาจจะเข้าไปพระราม 9 ช่วงค่ำๆครับ ถ้าจะแวะไป โทรมากริ๊งกร้างบอกกันล่วงหน้าก่อนนะครับ จะได้รีบไปครับ

Sert

• member
คุณ furch1975 ขอเป็นช่วงบ่าย 3-4 นะครับ ผมอยู่จนถึงปิดร้านเลยครับ

ผมว่าแล้วพี่ Sert ที่เมื่อวานคุยกันทางโทรศัพท์ยังบอกพี่เลยว่าอย่าเพิ่งซื้อ D710CE ไว้ให้ลอง G700CE เทียบกันก่อน
ถ้าพี่ว่างวันไหน ลองแวะมาเทียบเล่นดูละกันนะครับ
สายกีตาร์ที่มากับตัว พี่ Sert เล่นสักพักก่อนเถอะครับ เสียดายสาย น่าจะเล่นได้เป็นเดือนก่อนต้องเปลี่ยนครับ แต่ถ้าเปลี่ยนเป็น Wyres แล้วพี่ชอบหรือไม่ชอบ รบกวนพี่มาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ

ใครว่าคุณ F เล่นไม่เก่งครับ ผมว่าเล่นใช้ได้เลย แต่ไม่ค่อยยอมเล่นให้ใครดู เหมือนพี่เอ็มอีกคน ไม่ค่อยยอมโชว์ ;D
วันนี้ผมเองอยู่ที่เวิ้งครับคุณ F แต่อาจจะเข้าไปพระราม 9 ช่วงค่ำๆครับ ถ้าจะแวะไป โทรมากริ๊งกร้างบอกกันล่วงหน้าก่อนนะครับ จะได้รีบไปครับ

น้าต๋องครับ เมื่อวานกะไปแบกกีตาร์กลับจริงๆ ครับ ต้องหาไว้ให้หลานปีใหม่ซักตัวด้วย  ผมมี D710 อยู่แล้ว ชอบเสียงเป็นทุนเดิมด้วยครับ
ตีคอร์ดกระหึ่มดี ปิ๊คกิ้งก็ไม่น่าเกลียด  เมื่อวานเข้าไปเห็นห้อยอยู่ในห้องลอง เป็นรุ่น D710CE  ก็รู้แนวเสียงของรุ่นนี้แล้ว คิดไปคิดมา ไม่มี
G700CE ให้เทียบเคียง ก็เลยซื้อ D710CE นี่หละ  แล้วก็เอาตัว D710 ยกให้หลานไปแทน(ผมก็เก็บตัวใหม่ไว้เดี๋ยวเบิร์นอีกซักหน่อย
เอาตัวที่เบิร์นแล้วให้หลานไป)

ปกติผมก็ไล่ซื้อกีตาร์เรื่อยๆ ครับ  แล้วเห็นมีน้าท่านนึงจะขาย G700CE แต่หลังปีใหม่จึงจะขาย ผมก็ไปเข้าคิวจองไว้แล้วครับ  ของน้าท่านนั้น
เซ็ตอัพแล้วด้วย ทัชชิ่งดีเล่นง่าย แถมน้าแกเบิร์นให้แล้ว  ผมรีบจองเลยครับ ไม่รู้น้าแกจะเปลี่ยนใจไม๊นะครับ  หรือผมนี่หละจะเปลี่ยนใจไปสอย
ตัวใหม่ที่ร้านน้าต๋องซะก่อน    เหอ เหอ คนชอบกีตาร์มันเป็นอย่างนี้ซะด้วยสิครับ ชอบลองไปเรื่อยไม่หยุดซักทีครับพ๊ม

crapbasic

• member
วันนี้ไปลองมาแล้วครับติดใจระหว่าง G700CE กับ G740CE อยู่นานเลยครับเลือกไม่ถูก
ชอบดีทั้ง2ตัวเลยครับชอบ แต่ว่า 740 เสียงจะบางกว่าหน่อย
สุดท้ายหิ้ว G740CE กลับมาครับ ;)

Smith14

• member
ร้านมิวสิคโซลูชั่น เพชรบุรีตัดใหม่ มี G630CE ,G700CE ให้ลองหรือเปล่าครับ ร้านเปิดกี่โมงครับ

jazzinblue

น้าต๋องมีคลาสสิคไฟฟ้าเข้ามาไหมครับ  :)

• member
ขอบคุณมากๆอีกครั้งนะครับพี่ Sert หวังว่าหลานจะชอบ D710 นะครับ
พี่เป็นน้าที่ใจดีจริงๆครับ หวังว่าหลังจากเบรินแล้ว พี่จะชอบ D710CE ไม่แพ้ D710 นะครับ
หวังว่าหลังปีใหม่ พี่จะได้ G700CE มาเชยชมในที่สุดนะครับ :D

ขอบคุณมากนะครับคุณ crapbasic
หวังว่าจะชอบ G740CE นะครับ

ที่ Music Solution มี G630CE และ G700CE ครับ
ปกติที่ร้านจะเปิดสิบเอ็ดโมงครับ เปิดวันจันทร์ - เสาร์นะครับ หยุดวันอาทิตย์ครับ
ถ้าวันอาทิตย์จะมีสาขาที่เซ็นทรัลพระราม 9 เปิดครับ

คลาสิคไฟฟ้ารอสักแป๊บนะครับคุณ Jazzinblue
อีกสักอาทิตย์นึงจะมีคลาสิค ล๊อตใหม่เข้ามาครับ

tonstage

• member
G570CE  หรือ D550CE มีของไหมครับที่พระรามเก้าบ่ายๆจะเข้าไปอุ้มครับ อยากได้กีต้าร์มาเล่นแก้เครียด ;)

Sert

• member
ขอบคุณน้าต๋องนะครับที่ช่วยเชียร์

ตามกระทู้นี้เลยครับ http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=24624.120 ผมลงชื่อจองไว้แล้ว กีตาร์ G700CE ของน้า
เค้าเซ็ตอัพแล้วเล่นง่าย แถมน้าเค้าเบิร์นมาให้ระยะนึงแล้ว  ถ้าผมห้ามใจไหวไม่ไปสอยตัวใหม่ซะก่อนก็จะมารอตัวนี้หละครับ(แต่กลัวใจคนแก่ใจร้อน
อย่างผมซะด้วยสิ)   คาดว่ากีตาร์ล็อตนี้ของน้าต๋องคงหมดเร็วแน่ๆ เลยครับ   สังเกตุจากการซื้อแบบเงียบๆ คือน้าๆ เหล่านี้จะเล็งแล้วไปซื้อเลย ไม่
ได้มาถามรุ่นก่อน  หลายๆ ท่านซื้อไปตัวนึงแล้วถูกใจแนะนำเพื่อน หรือไม่ก็มาซื้อเพิ่มกันอีก  ค่อนข้างน่าจะหมดไวครับ

ขอให้น้าต๋องกิจการรุ่งเรืองๆ นะครับ  ทุกอย่างเปอร์เฟ็คแล้วครับ บริการดี สินค้าดี

ปล. ลืมถามพนักงานไป ว่าชุดแซ็ดเดิลนี่ของ Walden โดยเฉพาะมีแบบแยกขายไม๊ครับ แบบว่าแซ็ดเดิลที่แต่งเตี้ยมาแล้วไม่ต้องมาฝนอีก
หรือไม่แต่งก็ได้เดี๋ยวมาฝนเอง ประมาณนี้หละครับ(คาดว่ามีน้าท่านอื่นๆ เคยถามแล้ว แต่ขอนุญาตถามอีกทีนะครับพ๊ม)

tomsnake

• member
 D2040  ยังมีไหมครับ เอามาตีคอร์ดเป็นส่วนใหญ่ หรือจะแนะนำรุ่งอื่น อยู่ขอนแก่นครับ

thaizaa77

• member
ของเข้ามายังครับ

• member
G570CE D550CE ตอนนี้มีที่ร้านมิวสิคซิตี้ครับคุณ tonstage

หวังว่าพี่ Sert จะได้ G700CE ตามที่ต้องการนะครับ
เรื่องชุดแต่งกีตาร์พวก Nut Saddle มีทั้งของ Fossalite ที่ติดมากับตัวและของ TUSQ ครับ
ช่วงนี้มีพี่ๆเพื่อนๆสอบถามกันมาหลายท่าน เดี๋ยวช่วงดึก ผมจะตั้งกระทู้แยกขึ้นมากอีกอัน เรื่องของแต่งกีตาร์  Walden นะครับ

D2040 มีกีตาร์ครับคุณ tomsnake ถ้าอยู่ขอนแก่นลองสอบถามร้านมาราธอนดูครับ ที่มาราธอนนำกีตาร์ไปวางโชว์เกือบ 20 รุ่นครับ

กีตาร์เข้ามาแล้วครับคุณ  thaizaa77

เมื่อช่วงบ่ายสามโมง ผมได้นำกีตาร์เข้ามาที่มิวสิคซิตี้อีกยี่สิบกว่าตัวครับ
ต้องขอโทษพี่ๆเพื่อนๆที่แวะเข้ามาช่วงเช้า แล้วกีตาร์หลายๆรุ่นหมดนะครับ
ถ้าพี่แวะเข้ามาเย็นนี้ หรือพรุ่งนี้ช่วงสายๆ น่าจะมีกีตาร์ครบทุกรุ่นครับ

Sert

• member
รับทราบครับน้าต๋องครับ  จะรอดูเรื่องอุปกรณ์แต่งของ Walden ครับ
รบกวนถามอีกนิดครับ ตัวแทนจำหน่าย Walden ทางอีสานนอกจากขอนแก่นแล้ว มีแถวๆ ร้อยเอ็ด หรือมหาสารคาม บ้างไม๊ครับ
หรือว่ามีแต่ขอนแก่นครับ

อีกเรื่องวันนี้ผมลองเอาสาย wyres ที่เป็น p/b ไปใส่ D710 (ที่เบิร์นแล้ว ไม่ใช้ D710CE ตัวใหม่นะครับ) ใส่แล้วเสียงไม่เข้าที่
พอทิ้งไว้สองสามชั่วโมงมาตั้งสายและเล่น ไม่ค่อยจะเข้ากับเจ้า D710 เลยครับ  ผมว่าเจ้า D710 กีตาร์อาจจะออกแบบมาให้เข้ากับ
สายแบบ 80/20 มากกว่า  P/B   หรืออาจจะเป็นที่กีตาร์ของผมตัวเดียวอันนี้เดี๋ยวมีโอกาสต้องลองเอา wyres ที่เป็น 80/20 มาลองครับ
พอดีผมซื้อแต่สาย P/B มาไม่ได้ซื้อรุ่นอื่นๆ มาเลย     อันนี้เอามาเล่าให้ฟังครับ

SoundCard

กลับมาแล้วครับ  ขอบคุณพี่ต๋องนะครับ เป็นห่วงสารทุกข์สุขดิบน้องๆ มิตรภาพหลังการซื้อขายที่ไม่เคยจางหายไป :)

วันนี้แวะไปอัพเดท ทีีมิวสิคซิตี้ ยังหนาแน่นเหมือนเดิมครับ วันนี้ g700ce ลงไม่นานก็มีพี่ท่านนึงมาสอยไป ลังเลระหว่าง g740ce ที่สดใสพุ่งเหลือเกิน  และไม้เด็ดมุมห้อง D2040 ที่มีพี่ถามถึงอยู่ ตัวนี้นเสียงดีมากบาล๊านเลยทีเดียวครับ  ลองอยู่หลายรอบ เสียงฟังง่ายพุ่งใสและเบสเยอะ ที่สำคัญเวลาตีคอร์ดกีต้าร์ all solid จะมันส์มือมากครับ รับรู้ถึงความสั่นสะเทือนทั้งตัวของกีต้าร์มายังตัวเรา    ถ้าใครได้ลอง D710  ลองดู d2040 ตัวมุมห้องที่ผมบอกเป็นอีกตัวเลือกนะครับ เพิ่มอีกนิดได้ทั้งเคสและ all solid เลย

และ hawthone กีต้าร์น้องใหม่ by walden  เห็นราคา top solid 4000 บาท มีตัวเดียว แถมมี bolt on แบบ Walden ราคานี้ตะลึงเลยครับ  แต่ยังไม่ได้ลองเสียงเท่าไหร่คับ อยู่หน้าร้าน ^^
ใครมัวลังเล อย่าช้านะครับ วันหยุดยาวแบบนี้ ห้องลองนั่งสบายครับ คนไปเที่ยวกันหมด^^