Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Music City หยุดประจำปี 2 วัน 31-1 เปิดร้านวันอาทิตย์ที่ 2 กพ 57 ครับ  (อ่าน 1713962 ครั้ง)

rivulatus

• member
น้า F ครับพี่ขอถามหน่อย ในความคิดของน้า F และของน้าท่านอื่นๆ ที่ชื่นชอบใน walden กีตาร์ที่ลองมา คิดว่าตัวไหนเสียงหวานได้ใจที่สุดครับ
เพราะกำลังตามหาเสียงหวานๆ อยู่ เพลงที่เล่นส่วนใหญ่แล้ว จะเล่นแนว อ.เด่น ซึ่งขึ้นชื่อว่าเป็นแนวใส สะอาด
ได้ G730 ไป ดีมากเลยครับ แต่ยังไม่ตอบโจทย์ครับ  (ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ หรือกำลังอยากจะได้ตัวอื่นอีกก็ไม่รู้ 555)

MyGuitars

• member
น้า F ครับพี่ขอถามหน่อย ในความคิดของน้า F และของน้าท่านอื่นๆ ที่ชื่นชอบใน walden กีตาร์ที่ลองมา คิดว่าตัวไหนเสียงหวานได้ใจที่สุดครับ
เพราะกำลังตามหาเสียงหวานๆ อยู่ เพลงที่เล่นส่วนใหญ่แล้ว จะเล่นแนว อ.เด่น ซึ่งขึ้นชื่อว่าเป็นแนวใส สะอาด
ได้ G730 ไป ดีมากเลยครับ แต่ยังไม่ตอบโจทย์ครับ  (ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ หรือกำลังอยากจะได้ตัวอื่นอีกก็ไม่รู้ 555)

ความเห็นผม CG2010 หวานสุดครับ

ohana

• member
เห็นด้วยครับ ผมว่า ตอนนี้ CG2010 นอกจากหวาน ให้ ใสปิ๊งๆ อีกด้วยครับ

..รบกวนถามคุณต๋องครับ CG2000CEQ เข้าเมื่อไรครับ เข้ามากี่ตัวครับ
  เล่น G3000 อยู่สักอาทิตย์ ชอบ สปูด+โรสวูด จิงๆๆ เสียงโดนมากครับ นุ่มนวล มาก
  แต่ CG2000CEQ นี่ใสละเอียดดีจัง คับ

..ส่วนแคทตาล๊อก ผมฝากคุณ F รับให้แล้วนะครับ ไม่ต้องเก็บไว้ให้ที่เว้งนะครับ

onoiaok

• member
ขอรบกวนถามหน่อยนะครับว่า ที่ร้าน music city รับบัตรเครดิตรึป่าวครับ แล้วมีชาร์จไหมเอ่ย  ขอบคุณครับ

SoundCard

• บุคคลทั่วไป
ผมก็ว่า CG2010 นะครับพี่ rivulatus ถ้าในเรื่องใสสว่างปิ๊งโดยไม่ติดแนวเสียงโลหะแนวสังเคราะห์  แต่หวานในความชอบของผมคือต้องแอบนุ่มนวลด้วย ดีดแล้วต้องเหมือนทุกสายเกิดมาพร้อมกันหัวเสียงหัวโน๊ตต้องไม่แข็งโป้กเป็นไม้กระดาน  คงเหมือนที่เขาบอกว่าบาล๊านซ์ดี ไม่มีสายไหนเป็นพระเอกกว่าใคร   หลังๆมานี่ผมจะชอบโทน spruce(stika)/rosewood เพราะที่มันมีเนื้อๆหน่อยน่ะครับและก็ใส นวลๆกลมกลืนกันทุกสายเบสกลางแหลม อย่าง CG600Ce หรือ G3000 จะนวลเลย ตีคอร์ทก็ชัดเจน ปิ้กกิ้งก็อิ่มฟังแล้วชวนหลับใหลยิ่งนัก^^ แต่ก็มีบางอารมณ์แอบแข็งบ้างจากความเป็น gloss

ถ้า G730 รุ่นนี้ที่กำลังมาแรง ก็จะอีกแนวครับเสียงจะคมกระชับ กังวาลสนั่นลากยาวเพราะเป็น top/back solid ผมว่าเฉียดๆ all solid เลยล่ะ เล่นแล้วออกมาก็คนละอารมณ์กับ top solid ชัดเจน ทั้งน้ำหนักความสวยงาม ตามราคาเลย ปริมาณเบสที่หนากลับกลายเป็นความกังวาลความกระชับชัดเจนขึ้นมาแทน เสียงพุ่งดีตีคอร์ทเท่ห์  satin มีแอบอุ่นๆวอร์มๆบ้าง เหมือนได้ความเป็นธรรมชาติของไม้และบุคลิกของสายกีต้าร์ที่เราใช้ชัดเจนเลยน่ะครับ แต่ทั้งคู่ก็ความหล่อความเท่ห์จากเสียง +100 เลย    

ถึงต้องมี Walden หลายรุ่นเพื่อจะได้ไม่เบื่อ  รับรองว่าถ้าชอบองค์ประกอบอื่นๆเช่นการเข้าคอที่แน่นหนาBolt on คอNeckที่แข็งแรง ฯลฯ ของยี่ห้อนี้แล้ว แค่หา Spec หารุ่นที่ถูกใจให้ครบแนวเสียง ก็แทบไม่ต้องทุ่มทุนสร้างกับกีต้าร์แพงๆค่ายอื่นแล้วครับ  จะได้ไม่ต้องไปปรับตัวใหม่  สะสมเป็นคอเลคชั่นไปเลย คุ้มและตอบโจทย์ผู้เล่นได้ทุกระดับราคาเลยครับ     ส่วนอาการที่พี่ rivulatus เป็นนั้นเป็นปกติของคนเล่น Walden ครับ คือ..เพราะของเขาเสียงดีทุกตัว มันเลยทำให้น่าตามหายิ่งขึ้นครับ  ถึงจะมีแล้ว แต่ถ้าลองได้จับตัวไหนลองตัวไหน เดี๋ยวกลับบ้านไป งานเข้าอีก กิเลสเกิด อิอิ

ยุคนี้เศรษฐกิจแบบนี้ผมเชื่อว่าการบริโภคอย่างคุ้มค่าโดยไม่แคร์สื่อคือทางเลือกที่ดีที่สุดแล้วครับ ผู้บริโภคจะตอบโจทย์ได้ด้วยตัวเอง ว่า จะเลือกกีต้ารยี่ห้อที่คนอื่นเขาภูมิใจ(แทนเรา) หรือจะเอากีต้าร์ที่ซื้อแล้วเรารู้สึกภูมิใจ(คุ้มค่าเงิน) เพราะสุดท้ายเสียงกีต้าร์นี่หล่ะที่สร้างความสุขให้แก่เรามากกว่าเสียงเชียร์เสียงลุ้นยี่ห้อแบรนด์หรือประเทศที่ผลิตตามที่เขาชอบ เราจะเล่นกีต้าร์แบบไม่หลอกตัวเองครับ (จริงๆก็อย่าเชื่อเสียงผมมากนักเดี๋ยวกระเป๋าแห้ง)^^

วันอาทิตย์ช่วงบ่ายๆผมจะขอเข้าไปรบกวนลอง cg570ce กับรุ่นอื่นๆนะครับพี่ต๋อง อยากเห็นตัวสี tb   และจะขอไปรับแคทตาล็อค 2 เล่มด้วยนะครับพี่

ถ้าพี่ rivulatus และพี่ๆท่านอื่นสะดวกวันอาทิตย์เชิญได้นะครับ จะได้ติด CG600CE ไปให้ลองเสียงหวานๆเดิมๆของเขาครับ ตัวนี้ใครๆก็ให้ฉายาว่า "กีต้าร์เสียงหวาน"  สัญญากับตัวเองว่ารอบนี้จะไม่แบกกลับเพิ่ม 55 ลองงงงงเท่านั้น!!!

MyGuitars

• member
คุณ F นี่สุดยอดของ Commentator and adviser เลยครับ

ฟังความคิดเห็นจากผู้รู้
ต้องลองไปเล่น เลือกดูและตัดสินใจว่าเราชอบแบบไหนครับ :D :D

SoundCard

<-ตะกี้มีเสียงตะโกนมาข้างๆ ว่า "มันมั่ว!!" ครับ  แค่พูดตามที่คิด แต่บางครั้งก็ไม่สามารถพูดได้ทุกอย่างที่คิดครับเดี๋ยวเป็นการพาดพิง ^^  เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

ยังไงลองเองดีที่สุด คนเราชอบไม่เหมือนกันเนอะ  วันก่อนไปมิวสิคซิตี้ จะไปลองกีต้าร์ ดันเดินเลยไปดูพริตตี้ขายรถข้างล่างซะงั้น ชอบทรง GA ก็ยังงี้ เห็นอะไรมีทรวดทรงหน่อยไม่ได้ หัวพุ่งเข้าหาเลย ^^

Walden Guitar

• member
กีตาร์ในคลิปเป็น CG570CETB ใช่ครับพี่ rivulatus

คุณ F สุดยอดมากๆครับ ที่บอกมาถูกหมดทุกตัวเลยครับ

CG2000CEQ ของมาปลายเดือนกรกฏาครับ ราคาหนึ่งหมื่นเก้าพันสองร้อยบาทครับ มีเข้ามา 5 ตัว แต่รู้สึกว่าจะมีจอง 1 หรือ 2 ตัวแล้วครับ
แต่ยังเสียวค่าเงินมากๆครับ เพราะช่วงนี้ปรับขึ้นมาก ไม่รู้ของเข้ามาจะยืนราคานี้ไหวไหม
เรื่องแคตตาล๊อค รับที่มิวสิคซิตี้ได้เลยครับพี่ ohana

ตอนนี้กีตาร์ Walden คงยังไม่สามารถสั่งทำได้ครับพี่ MyGuitars
แต่ละรุ่นถ้าจะให้ทำพิเศษ เขาจะขอให้ทำ 200 ตัวขึ้นไปครับ
แต่ถ้าดีไซน์ไหนมีคนต้องการเยอะ เราก็จะขอให้เขาทำให้ครับ

กีตาร์รุ่นเสียงหวาน มีหลายรุ่นครับ CG2010 CG2000CEQ CO2000 CG600 CG600CE CO550 O550 ครับ
อยากให้ลองเปรียบเทียบว่าชอบหวานแบบไหนครับ

Music City รับบัตรเครดิตครับ ถ้าเป็นบัตรเงิน บัตรทองไม่มีค่าธรรมเนียมครับ
แต่ถ้าเป็นบัตรพิเศษ Platinum Titanium Beyond มีค่าธรรมเนียม 2% ครับ

ขอบคุณมากๆนะครับคุณ F ที่กรุณาอธิบายกีตาร์แต่ละรุ่น อย่างละเอียดเลยครับ
วันอาทิตย์ผมคงเข้าช่วยบ่ายแก่ๆครับ เดี๋ยวคุยกันวันนั้นนะครับ
ผมก็ชอบทรง GA ครับ ;D
แต่บางครั้งเห็นทรง OM ก็หวั่นไหวเหมือนกัน ;D

พี่ Joseph ครับ
เรื่อง Pedal พี่นำมาที่ร้านได้เลยครับ เดี๋ยวจะดูแลให้ครับ

• member
ของเล่นอย่างแรกครับ เป็นแบรนด์เดิมของทางร้าน
สองสามเดือนข้างหน้า จะมีแบรนด์ใหม่ๆตามมาอีกหลายขบวนครับ ;D

Dean Markley HELIX

สายที่มีการพันแบบใหม่ ที่แน่นกว่าปกติ ทำให้มีความคงทนเหมือนสายเคลือบ แต่เสียงแน่นกว่า และเล่นได้ smooth กว่า
รายละเอียดและราคา จะตามมาในอีกวันสองวันนี้ครับ แต่คิดว่าถูกกว่าสายเคลือบเยอะครับ

มีทั้งสายกีตาร์โปร่ง สายกีตาร์ไฟฟ้า และสายเบสครับ

กล่องในคลิป เป็นกล่องรุ่นตอนโปรโมทแรกๆ ปลายปีที่แล้วครับ

Helix Guitar Strings by Dean Markley

กล่องในคลิปนี้เป็นรุ่นของปีนี้ครับ
DEAN MARKLEY HELIX ELECTRIC GUITAR STRINGS REVIEW

Traveler

• member
สงสัย CG570CETB ผมคงต้องรอ Lot หน้าแล้วละมั้ง อาทิตย์นี้คุณ F เข้าไปลองและถือกลับบ้าน 1 ตัว หลังจากนั้นมา เม้นท์ คนคงแห่ไปเหมาแน่เลย 570 ตัวนี้ให้ความรู้สึกสดใสซาบซ่า ต่างไปจาก Spruce/Rosewood ที่สุขุมนุ่มลึก คนละ Feel กัน ดังนั้นควรที่จะต้องมีเพิ่มครับ ;D

boworn

• member
จะมีจำหน่าย nut , saddle เมื่อไรครับ  อยากซื้อเก็บไว้สำรองน่ะครับ

• member
CG570CETB ล๊อตหน้ามีมาแค่ 2 ตัวครับพี่ Traveler
ถ้าพี่จะให้ผมเก็บไว้ให้ 1 ตัว ก็บอกได้นะครับ

nut และ saddle น่าจะเป็นปลายเดือนนี้ครับพี่ boworn

Traveler

• member
อ้าว! แล้วตอนนี้เหลือกี่ตัวครับ

• member
ตอนนี้น่าจะเหลือตัวเดียวครับ ที่มิวสิคซิตี้

SoundCard

ตัว g570 ก็มาเต็มดีครับพี่ แต่ก็อยากลอง cg570ce อยู่นิดๆเพราะcutawayหล่อดี 

ในคลิปด้านบนผมว่าเขาตั้งทัชชิ่งดูเล่นสบายนิ้วดีครับ เพราะตบนิดเดียวก็แจ๊ะๆ ละ ขนาดรุ่นเสียงคมๆยังโดนสยบด้วย action ได้ นุ่มสบายหูไปเลย

รอบนี้ไปลองจริงๆครับพี่ Traveler  แต่ถ้าโดนคงต้องแอบจองไว้และระบายของเก่าก่อน ตอนนี้โดนล็อคจำนวนกีต้าร์ที่บ้านไว้แล้วครับ ร่าเริงไม่ได้เหมือนแต่ก่อนละ  ขนาดบอกไปเซนทรัลพระราม9 ยังต้องอ้างว่าไปรับหนังสือคู่มือ (ร้านเขาแถม) อิอิ

รอดูของเล่นพี่ต๋องที่จะทยอยปล่อยมาครับ^^

ปืน

• member
ผมหาข้อมูลของกีต้าร์ walden มาหลายวันจนคิดว่าทนไม่ไหว้แล้วถ้าไม่ได้ลอง
ไม่ทราบว่า รุ่นที่เป็น all solid มีรุ่นไหนให้ลองบ้างครับ และราคาอยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ
ถ้าถูกใจต้องสั่งจองหรือมีของเลยครับ

Saipun

• member
มีปัญหาเกี่ยวกับกีต้าร์ครับรบกวน คุณwalden. โทรกลับหาผมหน่อยครับไม่อยากแจงรายระเอียดในบอร์ดครับ
089-7352453. สายพันครับ ขอเป็นพรุ่งนี้หลัง บ่าย 3 โมงเย็นครับ

tingvino

• member
ตัวนี้ก็เสียงใสเหมือนกันนะครับ ไม่มีคนเอ่ยถึงเลยง่ะ CG3030CETB-PRO

Joseph

• member
ขอบคุณครับเฮียต๋องเรื่อง Pedal เด๋วอาจจะแวะไปเสาร์นี้ครับ อาจจะถือโอกาสกลับไปลองเจ้าตัวที่เคยลองตัวสองตัว ดูซิว่าจะยังรู้สึกเหมือนเดิมอยู่มั้ย  ;D ส่วนสายกีตาร์น่าสนใจมากครับ มาเมื่อไรครับ จะได้รอเอาไปใส่พร้อม Set up ทีเดียวเลย เผากันทุกวันจนน่าจะเริ่มเข้าที่แล้วครับ สายที่ติดมาก็เริ่มสนิมลามได้ที่พอๆกัน (จากที่มีมาแต่แรก)

ถ้ามี Update เรื่องขาตั้งไมค์รบกวนแจ้งด้วยนะครับ  :D

dekmilan

• member
สนใจ walden ครับ แต่อยู่เชียงใหม่ มีตัวแทนที่เชียงใหม่ หรือ ส่งมาได้มั้ยครับ คิดค่าส่งเท่าไร

ขอบคุณครับ

ปิง