Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Music City หยุดประจำปี 2 วัน 31-1 เปิดร้านวันอาทิตย์ที่ 2 กพ 57 ครับ  (อ่าน 1713981 ครั้ง)

Walden Guitar

• member
มีพี่ๆน้าๆสอบถามวัสดุของกล่องมาครับ ก็เลยคิดว่า อาจจะมีคนสงสัยหลายคน เลยจะนำมาตอบในหน้าเวปด้วยครับ

วัสดุที่ใช้ทำกล่อง Crossrock รุ่นที่เราสั่งเข้ามาเดือนนี้ จะเป็น ABS ครับ เป็นวัสดุเดียวกันกับที่ใช้ในการทำกันชน หรือชุดแต่งรถต่างๆครับ
ข้อดีของ ABS คือทนต่อแรงกระแทก และเบากว่า กล่องไม้หุ้มหนังทั่วไปครับ แต่ราคาก็จะสูงกว่าครับ
อย่างเช่นในกรณีของ Crossrock กล่อง ABS ราคาจะสูงกว่ากล่องไม้หุ้มหนังประมาณ 20 % ครับ

รายละเอียดรุ่นและสี ของกล่องที่เข้ามาจะนำมาแจ้งให้ทราบอีกครั้ง หลังของเข้ามาพฤหัส หรือศุกร์หน้านะครับ

มีถุงกีตาร์ ราคาประมาณ 500 บาทเข้ามาด้วยครับ ดังในรูปครับ
เป็นถุงนะครับไม่ได้เป็นเคสโฟม ความหนาของการบุจะบางกว่าครับ

http://www.amazon.com/CrossRock-padded-CREG005D-Dreadnought-Guitar/dp/B006JS20F0

• member
ยินดีเลยครับ
การลอง สามารถเลือกมาสักสองหรือสามรุ่น แล้วให้น้องพนักงานเล่นเทียบให้ฟังได้เลยครับ

theerapat

• member
D550 กับ D570 เสียงต่างกันไหมครับ

ขอบคุณครับ

• member
D550 จะออกแนวใสๆครับ
ส่วน D570 เสียงกลางจะแน่น ถ้าชอบตีคอร์ด น่าจะถูกใจครับ

Lorlek

• member
ผมเคยใช้walden g570ซื้อมาปลายเดือนมคที่ผ่านมาผมลองไป6/7ตัวในร้านmusic cityผมเองก็ไม่รู้หลอกว่าเจ้าตัวที่ผมซื้อมารุ่นอะไรรู้แต่ว่าเสียงมันดังพุ่งดีจังเลยกว่าผมจะตัดใจขายได้4/5ด ผมว่าเสียงมันดังกังวานกว่าเจ้าG2070แต่ผมได้ขายทิ้งเมื่อต้นเดือนที่ผ่านและได้รับเจ้าg2070ของคนในเว็ปนี้มาเสียงเจ้าg2070มันจะออกใสชัดเจนและคางยาวกว่าแต่ความดังน้อยกว่าg570 ใช้สายเบอร์11เหมือนกัน ผมสงสัยว่าเสียงมันใกล้เคียงกันมาก จะต้องปรับแต่งอะไรบ้างให้เสียงมันต่างกันขอบคุณมากครับ

Lorlek

• member
picture G570 vsG2070

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

• member
G2070 และ G570 สเปคไม้คล้ายกันมากครับ จึงไม่น่าแปลกที่จะให้โทนเสียงใกล้เคียงกัน
ไม้หน้าทั้ง 2 รุ่น เป็น solid cedar เหมือนกัน ต่างกันที่ไม้หลังและข้างเป็น solid mahogany ใน G2070 และเป็น laminate mahogany ใน G570
การที่ G2070 เสียงชัดเจนและซัสเทนดีกว่า ก็เป็นผลจากที่ไม้ข้างและหลังเป็น solid ครับ

เรื่องความดัง เป็นไปได้หลายส่วนครับ ทั้งระยะเวลาการเบรินหน้าไม้ ความสูงของแอคชั่น สายใหม่เก่า ฯลฯ
แต่โดยปกติ เสียงของ All Solid จะดูนวลกว่า และไม่พุ่งเหมือน Solid Top ครับ

ในตอนนี้อยากแนะนำให้ลองสตรัมวันละสักชั่วโมง สักสองสามอาทิตย์ครับ
รวมทั้งลองเปลี่ยนสายชุดใหม่ดูด้วย เพราะสายที่มากับตัวที่ซื้อมามือสอง อาจจะถึงเวลาต้องเปลี่ยนครับ
ถ้ามีเวลา อยากให้คุณ Lorlek นำไปให้ช่าง set up ครับ เพราะรู้สึกว่าพี่ๆน้าๆที่เอากีตาร์ไปผ่านมือช่างมา จะแฮปปี้กับการปรับแอคชั่นมากๆเลยครับ

Lorlek

• member
ขอบคุณมากๆครับคุณWalden guitar

• member
ยินดีครับ คุณ Lorlek
ลองเปลี่ยนสายดูก่อนนะครับ ผลที่ได้น่าจะพอใจครับ

หลังจากนั้นถ้าสะดวกเมื่อไหร่ ลองนำมาให้ทางร้านเช็ค setup ครับ
ถ้าต้องปรับแต่งนิดหน่อย น้องพนักงานที่มิวสิคซิตี้ น่าจะทำได้ครับ

classiiz

• member
ของยังมีปะครับผม ไปลองได้ที่ไหนครับ สนใจ ยี่ห้อนี้มากน่าโดน ^^

artanfield

• member
D570 ยังมีเหลืออยู่ไหมครับ ผมว่าเสียงเจ้าตัวนี้เหมาะกับการตีคอร์ดหนักแน่นดีครับ

และเสียงกังวานดี ส่วน D550 ที่ผมเคยใช้มา เสียงดีครับ ตีคอร์ดดีเหมือนกันแถมได้เสียงใสๆ ด้วย

เสียงพอๆ กันครับ แต่ถ้าเสียงแข็งๆ หน่อยคงต้อง D570 ต่างกันที่ไม้หน้าครับ

ผมยังคิดถึง D550 อยู่เลย... ดีใจกับน้าหลายๆ ท่านด้วยครับ ได้กีตาร์ถูกใจ

เล่นไม่เป็นแต่ใจรัก

theerapat

• member
สายกีตาร์มีอายุการใช้งานกี่เดือนครับลูกถามมา

ขอบคุณครับ

SoundCard

• บุคคลทั่วไป
G570 น้า Lorlek บัดนี้กลายเป็นแบบนี้แล้วครับ ใส่ bone สำรองของ g3000 ใส่ tusq bridge pin  เล่นเอาน้าป๋อง ohana อึ้งทึ่งเสียวกับเสียงไปเลย ตอนแกมาบ้านผม  ให้โทนเสียงใกล้เคียงกับ g2070 มากครับ แต่ all solid ให้เสียงที่ค้างยาว และสดใสกว่า เนียนกว่า  g570 จะออกกระฉับกระเฉงกว่านิดนึง แต่ไม่เนียนและชัดเจนเท่า all solid ที่ออกเป็นเม็ดๆเวลา picking
ภาพการแก้ fitting slot brige ใน G570 สวยๆโดยโปรบิลลี่แห่ง hippo acoustic shop

ผมว่า action กับ การปรับ truss rod ใน mahogany มีผลมากพอสมควรเลยครับ กับ spruce/mahog นี่ยังไม่เคยลอง  ถ้าลงต่ำหรือเตี้ยเกิน อาจจะรู้สึกเลยว่าจากที่นวลๆกระชับๆ เสียงมันจมๆ ทึมๆ เสียงกลางจะอับลงมัวกว่าเดิมนิดนึง  แต่จะได้ความนุ่มและเสียงที่ไหลลื่นต่อเนื่อง เวลาเคลื่อนนิ้ว  ที่ผมนำ g570 ไปทำมาจับง่ายขึ้นแต่รู้สึกได้ว่าหายบางอย่างไปนิดนึงครับ  ขนาดว่าแก้แค่ช่วงสาย 4-6 ที่ผมทำไว้สูงไป ซึ่งก็ทำมานิดเดียวเลยจริงๆ  เลยต้องมาชดเชยด้วยการปรับ truss rod  ตามระยะมาตรฐานที่ตัวเองชอบ เพราะของเดิมมันเกือบตรงไปหน่อย ความแจ่มความกังวาลเลยกลับคืนมา ชดเชยความชัดเจนที่หายไป   เป็นการ EQ ปรุงแต่งเสียงกีต้าร์ด้วยอุปกรณ์อย่างแท้จริง  

อยากให้น้าๆลองหา จุด จุดหนึ่งของกีต้าร์ที่มี ซึ่งแต่ละตัวก็ไม่เหมือนกัน จุดนั้นเป็นจุดที่เราพอใจในเสียงที่ได้สัมพันธ์กับ action และระยะห่างของ truss rod ถ้าเลยหรือมากเกินกว่าจุดนั้น ผมว่าน้าๆจะรู้สึกได้ด้วยตนเอง ว่าไม่โดนหรือเบื่อเสียงไม่ประทับจิตเหมือนตอนซื้อมาป้ายแดงใหม่ๆ ไม่แปลกที่จะเห็นรีวิวในยูทู๊ป นำกีต้าร์ป้ายแดงจากโรงงานมาเล่นให้เราฟัง จนเกิดกิเลสกับเสียงแบบ action เดิมๆจากโรงงาน

ทางที่ดีส่งช่างที่ชำนาญดีสุดครับ บางทีก่อนส่งช่าง อาจจะชอบเสียงเดิมๆมันมาก แต่พอกลับมาเล่นง่ายสบายนิ้วแต่ เสียงเปลี่ยนไปซะงั้น เสน่ห์หรือบุคลิกที่แท้จริงที่น่าชวนฟังก็หายไป  เพราะถ้าจับไถเตี้ยพรืดเดียว ผมว่าน้าๆคนไหนก็ทำได้ แต่ทำแอ๊คชั่นที่เหมาะสม และยังคงเสียง+ลักษณะเด่นของกีต้าร์ไว้อยู่  นี่ต้องช่างที่มีประสบการณ์เท่านั้นเลยครับ   ช่างชั้นแนวหน้าของไทยเรามีหลายท่านเลย

มีข่าวที่น้า Traveler ที่เคารพของเราได้ไปทำการท้าพิสูจน์ช่วงลองของกับ G630CE กับงานจริงๆ เวทีจริง สร้างความมั่นใจให้แก่ผู้ใช้งานและเป็นจุดแข็งอย่างแท้จริงให้แก่ Walden อย่างชัดเจน อ่านเพิ่มเติมที่ห้อง รวมพลคนใช้ Walden นะครับ
http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=14501.195#quickreply

Lorlek

• member
เห็นเจ้าG57ล้วคิดถึงมันจังเลย เพราะเสียงมันใกล้เคียงG2070 ใช่เรื่องแอคชั่นถ้าเราใช้เหล็กขันคอออกจากตัวเราเสียงมันจะเบาลงอย่างเห็นได้ชัดแต่ถ้าเราหมุนเข้าหาตัวเราเสียงมันก็จะพุ่งออกมาทั้งเบสและเสียงกลางแต่แอคชั่นมันจะสูงหน่อยเจ้าตัวG570ผมก็มาปรับทัชชิ่งเอง

ratpct

• member
D2040 กับ D710 เสียงต่างกันมากมั้ยครับ

ตัว D2040 นี่ มีราคาแบบไม่เอากล่องมั้ยครับ หรือว่าต้องขายพร้อมกันครับ

beezar

• member
ตอนนี้ O550, G570 แล้วก็ T550

มีของให้ลองมั้ยครับ

ถ้าการเงินเป็นใจในอีก2-3วันนี้ จะไปลองช่วงกลางอาทิดหน้า
แล้วถ้าโดน 1 ใน 3 ตัวนี้ก็จะถอยเลย ฮี่ ๆ

• member
กีตาร์ ถ้าสะดวก สามารถลองได้ที่เวิ้ง หรือมิวสิคซิตี้ ชั้น 4 เซ็นทรัลพระราม 9 หรือที่ มิวสิคโซลูชั่นประตูน้ำครับ

D570 ยังมีกีตาร์เหลือ 3-4 ตัวครับ

การจะดูว่าเมื่อไหร่ควรจะเปลี่ยนสายใหม่ เป็นเรื่องเฉพาะบุคคลครับ
สายกีตาร์เมื่อใส่เข้าไปใหม่ จะเสียงสดใส ถ้าได้เบรินต่อสักหน่อย ก็จะยิ่งกังวาลครับ
แต่พอเวลาผ่านไปสักพัก เสียงก็จะค่อยๆดรอปลงครับ ก็อยู่ที่ว่า ถ้าไม่พอใจกับเสียงเมื่อไหร่ก็เปลี่ยนตรงนั้นครับ
นอกจากนั้น วัสดุที่ใช้ผลิตสาย สายเคลือบหรือไม่เคลือบ การดูแลมือและเหงื่อก่อนและระหว่างเล่น การดูแล เช็ดสายหลังเล่น ฯลฯ
ล้วนมีผลต่อการใช้งานของสายครับ

D2040 เสียงค่อนข้างต่างจาก D710 ครับ  อยากให้ลองมาเล่นฟังเทียบดูครับ
D2040 จะมาพร้อมกล่องครับ ตอนนี้ยังไม่มีรุ่นที่ไม่มาพร้อมกล่องครับ

O550 G570 ยังมีกีตาร์ให้ลองอยู่ครับ
แต่ T550 มีเหลือ 2 หรือ 3 ตัวครับ
กลางอาทิตย์ ไม่แน่ใจครับว่า T550 ยังจะมีหรือเปล่า ยังไงก่อนจะเข้ามา รบกวนโทรถาม หรือโพสต์ถามอีกครั้งนะครับ

• member
เห็นคุณ F กับคุณ Lorlek คุยกันเรื่องกีตาร์แล้ว
หลงเข้าไปในโลกของพี่ทั้งสองคนเลยครับ
G570 ตัวนี้น่าจะเป็นตัวที่พี่ทั้งสอง มีความหลังดีๆกันทั้งคู่เลย
ผมคิดว่า พี่ๆน้าๆคนอื่นคงจะคิดเช่นกันครับ

Rut_pro

• member
พวกรุ่นสเปคเทพๆ อย่าง Madera 4000 series
พอจะทราบราคาไหมครับ ว่ามันประมาณเท่าไร เห็นแต่ละส่วนประกอบล้วนแต่บอกว่า Certified FSC-100%

SoundCard

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับ เป็นความรู้เรื่องสายครับ ผมดูเรื่องความสะอาดมือแต่ลืมเรื่องเหงื่อที่มือไปเลย ^^

ผมก็เห่อและโม้ไปเรื่อย อย่าถือสานะครับ^^