Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: 40*C ร้อนเกินไปมั๊ยกับกีต้าร์.....  (อ่าน 3996 ครั้ง)

Mr.Gula101

• member
40*C ร้อนเกินไปมั๊ยกับกีต้าร์.....
« เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 13:31:36 »
เนื่องจากห้องเก็บกีต้าร์ของผมช่วงบ่าย-เย็นจะร้อนมากเพราะบางวันไม่ได้ตั้งแอร์ไว้...จะส่งผลทำลายล้างเจ้าฟืนราคาแพงเหล่านี้มั๊ยครับ.....

TOM1869

• member
Re: 40*C ร้อนเกินไปมั๊ยกับกีต้าร์.....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 13:58:39 »
เก็บห้องผมบนสันเขื่อนไม๊ เปิดแอร์ทั้งวันทั้งคืน

Line id: 081-8718003

artism

• member
    • Artism Facebook
Re: 40*C ร้อนเกินไปมั๊ยกับกีต้าร์.....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 14:01:14 »
ผม32 33 ยังกลัวเหมือนกัน
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

redtopup

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 14:43:31 »
ยังกับ อยู่ ซาอุ  เลยครับน้า
ไม่รู้ห้อง น้า ใส่ พัด ลมดูด อากาศรึเปล่าครับ  
ของผม  อยู่ ห้อง ชั้นล่าง ผมเปิด พัด ลมดูด อากาศตลอดเวลาเลยครับ
เปิดพัดลมดูด อากาศช่วยได้มากเลยครับ
ของผม อยู่ที่ ประมาณ  26-28  องศา เนื่อง จากพื้นเป็น หิน อ่อน  ห้องเลยเย็น  และมีตีโครงไม่ทับ อัดด้วย ฉนวนกันความร้อน
ไม่เคยมีปัญหาเรื่อง ไม้หน้า ปูด บวม คอโก่ง หรือ ไม้ ปริแตกเลย ตั้งแต่ เล่นกีต้าร์มา  และเก็บใส่เอาไว้ในห้อง
ผมเบิรน์ กีต้าร์ ด้วย การ เอามันวาง บนสแตน  โดยไม่ใส่ เครส
น้า เก็บกีต้าร์ ราคาแพงๆ  ต้องคอยเปิดแอร์  สงสัยค่าไฟกระจายเลย  
ผม ว่า  ถ้าน้าลง ทุน บุห้อง ใหม่  ต๊โครงไม้เป็น 4 เหลี่ยม จุตรัส กว้าง1 ฟุต ยาว 1 ฟุต   แล้ว เอาฉนวนแผ่นๆ อัด ข้างใน เป็น ตารางหมากฮอส์
 เสร๊จ ปั๊บ เอา ไม้อัด  ขนาดซัก  10-12 มิล ทากาว แล้ว ใช้น๊อตเกลียวปล่อย อัดไม้อัดทั้งแผ่น ให้ติดกับ โครงอีกทีนึง โดยมีฉนวนอยู่ข้างใน
ทีนี้ ห้อง จะเย็น มากเลยครับ และเสียงก็ไม่ออกไปนอกห้องด้วย  
เปิดแอร์ ก็ไม่ต้องเร่งมาก ห้อง ก็ เย็นฉ่ำเลยครับ  
ฟ้า ด้านบน  เอาฉนวนมาใส่  
ทีนี้ ผมว่า ตอนกลางวัน แค่ เปิด พัด ลมดูด อากาศ ตัวเดียว ก็  อยู่ แล้วครับ ประหยัดค่าไฟด้วย ลงทุนครั้งเดียวเอง
ได้ ห้อง ที่ มีสภาพของ อคูสติค ที่ดีด้วย และดีกว่า ห้อง ที่ใช้ในการบัณทึกเสียงในสตูดิโอ้ด้วย ที่ ใช้ แผ่น ชานอ้อย มา ทับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 15:01:12 »
น้าredtopup ครับของผมไม่มีพัดลมดูดอากาศครับ ตอนนี้ขนพวกAcousticมาไว้ห้องรับแขกแล้วครับ ส่วนกีต้าร์ไฟฟ้าไม่มีที่ซุกหัวนอนแล้ว.....

****.... น้านริศTOM1869ครับ จะพาไปฝากไว้บางชั่วขณะ...อิอิ....

****.... น้าartismเราย้ายหนีจากเมืองไทยกันมั๊ย...อิอิ.....

ASDFasdfASDF

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 15:26:29 »
เห็นกระทู้นี้แล้วนึกเอ๊ะใจทันทีเลยครับ เดี๋ยวต้องไปตรวจสอบสภาพห้องสักหน่อย เข้าหน้าร้อนแล้วด้วย

Traveler

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 21:09:08 »
ป๋า เอาแบบผมนี่ ผมขนไปไว้ที่ The Terrace Safe House เจ้าของสถานที่เลือกห้องที่โดนแดดน้อย และด้วยดีไซน์ของสถานที่ที่ลมโกรกทั้งวัน ห้องที่ไว้จะไม่ค่อยร้อนเท่าไรนัก จะมีข้อเสียอยู่อย่างเดียวคือคิดถึงชมัดเลย

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 21:25:48 »
ป๋า เอาแบบผมนี่ ผมขนไปไว้ที่ The Terrace Safe House เจ้าของสถานที่เลือกห้องที่โดนแดดน้อย และด้วยดีไซน์ของสถานที่ที่ลมโกรกทั้งวัน ห้องที่ไว้จะไม่ค่อยร้อนเท่าไรนัก จะมีข้อเสียอยู่อย่างเดียวคือคิดถึงชมัดเลย

ยังเก็บกิ๊กใว้ที่ The Terrace Safe House  อีกหรือครับพี่ นึกว่ารับน้องๆเข้าบ้านหมดแล้ว อิ อิ อิ ;D ;D
noomxman

wawar

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 21:40:35 »
กีตาร์ อึดกว่าที่คิดเยอะครับ

ห่วงเรื่องความชื้นดีกว่าครับ

แก้ไขได้ง่ายสุดคือใส่ฮาร์ดเคสไว้ครับ ช่วยได้เยอะเรื่องคุมอุณหภูมิและความชื้น

Traveler

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 21:44:42 »
คุณหนุ่ม คนอื่นเขาพาเด็กเข้าโรงแรม ผมต้องแอบไปเล่นกีต้าร์ที่โรงแรม แต่โดนข้อหาว่าแอบไปหากิ๊กประจำ พูดความจริงไม่ได้ ถูกซักไซ้ไล่เรียงอยู่เรื่อย ถ้ารู้ความจริงเขาจะสงสารให้เอาเข้าบ้านไหมนะ
หน้าร้อนนี่ลำบากเหมือนกัน แถวบ้านผมก็ใช่ย่อย 39-40 องศาเหมือนกัน ช่วงหน้าหนาวที่ผ่านมานี่ดีหน่อย กระจายเก็บ(ซ่อน)ตรงไหนก็ได้ แต่ช่วงนี้ต้องเอามากองไว้ที่เดียวกันที่ชั้นล่างที่ที่ไม่ร้อนมาก ก็เลยกลายเป็นเป้าสายตาทำให้โดนเหน็บทู๊กวัน

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 21:57:58 »
[/quote
****....  คิดถึงVeelahResortเหมือนกันนะ....
น้าnoomxmanครับแถวนั้นหาที่หลบกิ้กลำบากครับเพราะเป็นเส้นทางที่ทางบ้านรู้ตำแหน่ง...อิอิ...
น้าwawarของผมเจอทั้งร้อน+ชื้นเลยครับ....

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 01:20:38 »
น้าredtopup ครับของผมไม่มีพัดลมดูดอากาศครับ ตอนนี้ขนพวกAcousticมาไว้ห้องรับแขกแล้วครับ ส่วนกีต้าร์ไฟฟ้าไม่มีที่ซุกหัวนอนแล้ว.....

****.... น้านริศTOM1869ครับ จะพาไปฝากไว้บางชั่วขณะ...อิอิ....

****.... น้าartismเราย้ายหนีจากเมืองไทยกันมั๊ย...อิอิ.....
ห้องรก ม๊ากก เก็บมารวมไว้บนภูพาน ดีกว่า อากาศกำลังดี ครับ อิๆ
รักเธอนะ....กีต้าร์

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 05:56:59 »

ห้องรก ม๊ากก เก็บมารวมไว้บนภูพาน ดีกว่า อากาศกำลังดี ครับ อิๆ

****.... โอ้โฮ้ววว นอนดึกหรือตื่นมาซักผ้าน้าหำฯ....55....

SoundCard

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 09:18:13 »
สงสัยต้องหาปรอทไว้วัดไข้กีต้าร์ที่บ้านแบบน้ากุลาบ้างแล้วครับ  ของผมลงเคสพร้อมซิลิก้าและชาวคณะ เข้าห้องนอนเลยครับวางไกลหน้าต่างหน่อย :)     น่ากลัวครับเรื่องการเปลี่ยนแปลงจากอุณหภูมิ
วันก่อนไปดู all solid น้าท่านนึงจะสอยแล้วเชียว สังเกตเห็นไม้หด คอตกไม้หน้ายุบ อดได้เสียวเลย :)

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 13:16:38 »
สงสัยต้องหาปรอทไว้วัดไข้กีต้าร์ที่บ้านแบบน้ากุลาบ้างแล้วครับ  ของผมลงเคสพร้อมซิลิก้าและชาวคณะ เข้าห้องนอนเลยครับวางไกลหน้าต่างหน่อย :)     น่ากลัวครับเรื่องการเปลี่ยนแปลงจากอุณหภูมิ
วันก่อนไปดู all solid น้าท่านนึงจะสอยแล้วเชียว สังเกตเห็นไม้หด คอตกไม้หน้ายุบ อดได้เสียวเลย :)
****.... ผมอยากได้ที่วัดความชื้นเพิ่มด้วยน่ะครับน้า ไม่รู้หาที่ไหน.....

artism

• member
    • Artism Facebook
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 14:48:31 »
สงสัยต้องหาปรอทไว้วัดไข้กีต้าร์ที่บ้านแบบน้ากุลาบ้างแล้วครับ  ของผมลงเคสพร้อมซิลิก้าและชาวคณะ เข้าห้องนอนเลยครับวางไกลหน้าต่างหน่อย :)     น่ากลัวครับเรื่องการเปลี่ยนแปลงจากอุณหภูมิ
****.... ผมอยากได้ที่วัดความชื้นเพิ่มด้วยน่ะครับน้า ไม่รู้หาที่ไหน.....
ผมซื้อจากน้าตะวันแล้วครับ 400 มีวัดชื้น อุณหภูมิ นาฬิกา ใช้งานดีทีเดียวครับ
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 15:29:15 »
ผมซื้อจากน้าตะวันแล้วครับ 400 มีวัดชื้น อุณหภูมิ นาฬิกา ใช้งานดีทีเดียวครับ
****.... เค๊าเรียกอะไรครับ ต้องหาซื้อซะหน่อย....