Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: คนที่ใช้สาย Elixir ใครเป็นอาการแบบนี้บ้างครับ  (อ่าน 8892 ครั้ง)

ByManStudio

• member
Re: คนที่ใช้สาย Elixir ใครเป็นอาการแบบนี้บ้างครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 23:43:00 »
ผมเองใช้ Elixir มาตลอดเลย
พบว่ามันไม่เหมาะกับการเช็ดครับ โดยเฉพาะผ้าแห้ง  :)
ยิ่งเช็ดมันจะยิ่งดำ เพราะสารที่เคลือบไว้มันจะหลุดหมด
แค่เช็ดเศษขุยผิวหนังที่ค้างไว้บนสายหลังเล่นแบบเบาๆก็พอแล้วครับ
ไม่ต้องกังวลเรื่องเหงื่อ เพราะไม่เคยเจอสนิมขึ้นเลย
ที่เห็นดำๆนั่นไม่ใช่สนิมหรอกครับ แค่เนื้อโลหะมันทำปฏิกิริยากับอากาศ

มันจะถลอกเป็นขุยช้าเร็วก็ขื้นกับวิธีเล่นครับ
ถ้าเล็บยาวมันก็จะถลอก แล้วกลายเป็นสีดำ (เช่นเล่นแท็บปิ้ง)
ถ้าถูสายมากๆมันก็จะลอกมาเป็นเส้นๆ ขุยๆ
ซึ่งผมเล่นก็มีเช่นกัน ทำให้ดูไม่สวยเลย แต่เสียงมันไม่เปลี่ยนนะ
ถึงจะดำหรือขุยยังไง ก็ยังคงรักษาความใสของเสียงได้ 3 เดือนเต็มอยู่ดี (เล่นทุกวัน)
ถ้าเล่นยี่ห้ออื่นต้องคอยเช็ดทุกวันเพื่อรักษาความใสไว้

สรุปว่าเป็นสายที่ไม่สวยเอาซะเลย แต่เหมาะกับคนชอบเสียงใสแต่ขี้เกียจเช็ด

TuiHY

• member
Re: คนที่ใช้สาย Elixir ใครเป็นอาการแบบนี้บ้างครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 00:12:56 »
เฟรตของคุรสกปรกหรือเปล่าครับ
ไม่สกปรกครับ

ตอนเปลี่ยนสาย ทุกครั้ง ผมใช้ wenol ขัดก่อนครับ
แล้วก็ ลง lemon oil ที่ fingerboard ก่อนใส่สาย ทุกครั้งครับผม
จึงคิดว่า ไม่น่าจะเป็นประเด็นเรื่องสกปรกเท่าไหร่

หรือ มือผมจะสกปรกกกก !!!

55

แต่ผมก็เช็ดหลังเล่นทุกครั้งนะคร้าบ

คือจะบอกว่า นี่แหละครับสาเหตุ Wenol ครับ เมื่อขัดด้วยวีนอลแล้ว ควรใช้สเตคลีนล้างวีนอลออกให้หมดครับ
เพราะตัววีนอลมันจะไปทำปฎิกิริยากับสายเคลือบ ทำให้เสื่อมเร็วครับ ปกติมันไม่ได้เสื่อมง่ายเวอร์ๆแน่นอนครับ
ผมใช้ Elixir มาเยอะครับ และใช้ใช้วีนอลด้วย แต่ไม่เคยพลาดที่จะใช้สเตคลีนขัดคราบวีนอลออกให้หมด ;)

Strikerz_03

• member
    • http://www.youtube.com/user/strikerz03
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 08:25:36 »
มันไม่เป็น Anti-rus pain steel ครับของใหม่ music collection จะซื้อสั่งกับน้าตะวันดีกว่าครับ ยังคงเดิม..... โดนมาเหมือนกันครับใช้ยังไม่ถึง 2 อาทิตย์ดำหมดหล่ะคุณภาพห่วยแตก ราคาเท่าเดิม เซ็งเป็ดครับ

milkUP

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 14:19:53 »
เป็นครับ ดำเป็นช่วงๆ โดยเฉพาะสายสาม
เป็นมา ประมาน สอง สาม ชุดหลัง ไม่รู้สาเหตุเหทือนกัน