Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังเล็ง Cole Clark FL2A ใครมีความเห็นอย่างไรกับกีตาร์ยี่ห้อนี้ครับ  (อ่าน 14135 ครั้ง)

OLARN

• member
    • OLARN2000
ตอนนี้กำลังหากีตาร์สายเหล็ก (อีก)สักตัวครับ กำลังสนใจเจ้า FL2A อยู่ เดิมทีเห็นจากรูปตัว FL3A ไม้สวยดีแต่ไม่ชอบที่ฝัง inlay เยอะไปนิด แต่ราคาก็กระโดดเอาเรื่องอยู่ เลยอยากถามความเห็นกับคนที่เคยใช้ครับว่านอกจากภาคปรีแอมป์ที่สุดยอดแล้ว ตัวนี้เล่นเปล่าๆ เสียงมันสู้พวก Martin, Taylor ไหวหรือเปล่า อันนี้ในแง่ของ เนื้อเสียง ความกังวาล และความคุ้มราคานะครับ

ตอนนี้สายเหล็กที่ผมใช้อยู่ก็มีตัวเดียวคือ Martin 000-16 ปี 87 ก็เลยอยากได้อีกตัวที่มี character ของเสียงที่แตกต่างออกไปครับ เคยดูในวีดีโอเดโมของ Cole Clark แล้วมันเกิดอาการหลอกหลอนพิกล

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ  ;D

pomguitar

• member
ผมใช้ กีต้าร์ Cole Clark อยู่ 2 ตัว ขอแบ่งเป็นแบบนี้...

1) เสียงเปล่า หรือเวลาเล่นแบบไม่ผ่านภาคไฟฟ้า
เนื้อเสียงหนา เบาทุ้มลึกดีพอประมาณ แต่อย่าไปเทียบกับทรง Dreadnought ของ Martin Guitar นะครับ
ของ Martin เค้าทำย่านเสียงต่ำ ได้นุ่มนวลดีกว่า กีต้าร์ปีใหม่ๆ อาจจะไม่เห็นชัด แต่ถ้าได้ลองปีเก่าๆ (10-15ปีขึ้น) จะเห็นชัดมาก
Cole Clark จะดีตรงที มันตอบสนองได้กว้าง หลากหลายสไตล์การเล่น คือ ตีคอร์ด(strumming) และ picking ได้ดีพอกัน ..."แม้ว่าจะเป็นกีต้าร์ทรงเดียวกัน"
น่าจะมาจากรูปทรง และการวาง Bracing ทีใช้วิธีการเซาะเนื้อไม้ ให้เป็นร่องร่อง

อย่างไรก็ตามนะครับ แม้จะเป็น ColeClark รุ่นเดียวกัน แต่เขาก็ทำสเปคไม้ ประกอบ back & Side ที่แตกต่างกัน
เช่น....รุ่น FL2A จะมี
- ไม้ Top เป็น Solid Bunya หรือจะเลือกเป็น solid Spruce (แต่ถ้าจะเล่นให้ได้ซาวดฉีกๆจากกีต้าร์ทั่วไป แนะนำ Bunya ครับ)
- ไม้ Back & Side เป็น Solid Bunya, Qld Maple or blackwood
สำหรับผม ไม้หน้า bunya ให้เสีงใกล้เคียงกับ Spruce มากที่สุด ซึ่งจะให้โน๊ตที่แข็งแรง ไม่นุ่มเท่ากับ Spruce

2) ภาคไฟฟ้า
อันนี้ตัวพระเอกเลย ใครที่อยากเล่นกีต้าร์ ผ่านภาคไฟฟ้า ได้ซาวด์แบบเจ๋งๆ หล่อระดับเทพ
ผมยกให้ Cole Clark เป็นอันดับ 1, ระบบ pickup ของเขาคือ การวางตัวจับสัญญาณเสียงไว้ใต้ soundboard ถึง3 จุด
และอีก 6 จุด วางใกล้กับ saddle คือบริเวณ bridge plate
ดังนั้น เรื่องความไว ความชัด และปัญหา feedback จึงไม่เคยเจอะกับกีต้าร์ Cole Clark
จะสังเกตว่า หลังจาก Cole Clark ออกรูปแบบ pickup แบบ sensor on the Face
ช่วงหลังๆ มานี้ มีกีต้ารหลายๆ ยี่ห้อ ทำ pickup แบบ sensor กันเต็มเลย
เพราะเห็นแล้วว่า มันถ่ายทอดเสียงเดิมๆ ของกีต้าร์ได้ดี การจับสัญญาณเสียง จากการสั่นของบริเวณไม้หน้า(soundboard )
คือ สิ่งที่สมบูรณ์กว่าการวางตัวจับสัญญาณไว้ที่ saddle เพียงอย่างเดียว
ตา Adam Cole และ Brad Clark เนี่ย สุดยอดเรื่องระบบไฟฟ้าจริงๆ

สรุป แม้ว่าจะเอามาเล่นแบบ เสียงเปล่า(ไม่ผ่านปรี) ก็ไม่ต้องกังวลว่า
เสียงจะไปละม้ายกับ Martin 000-16 ที่มี เพราะเสียงคนละทางเลยครับ

จะเล่น strumming แบบ Jack Johnson
หรือจะเล่น finger style แบบ Adam Rafferty ก็ตอบสนองได้หมด สำหรับ Cole Clark

TOM1869

• member
เพิ่งไปลองที่ เวิ้งมา ไปรู้รุ่นอะไร แต่ราคา ค่อนข้างสูงพอควรประมาณ 70,000 บาท  ผมไม่ได้ลองออกแอมป์น่ะครับ  เสียงเปล่า ดีทีเดียว ทั้ง strum และ picking ครับ

Line id: 081-8718003

Mr.Gula101

• member
ชอบเหมือนกันครับ เสียงประทับใจ ยิ่งลองเสียบแอมป์ ...แต่ราคาใกล้กันมันมีตัวล่อตัวเลือกเยอะ....

Traveler

• member
ชอบเหมือนกันครับ เสียงประทับใจ ยิ่งลองเสียบแอมป์ ...แต่ราคาใกล้กันมันมีตัวล่อตัวเลือกเยอะ....
คิดเหมือนป๋าเลย  เป็นกีต้าร์ที่ดีตัวหนึ่งเลยครับ 

OLARN

• member
    • OLARN2000
ขอบคุณทุกความเห็นครับ โดยเฉพาะข้อมูลจากน้า pomguitar ครับ ได้ความกระจ่างขึ้มมาเยอะเลย วันนี้ผมโทรไปถามที่ inter music ปรากฏว่าตอนนี้ FL2A ไม่มีของ ต้องรอเข้ามาใหม่เดือนหน้า เอาไว้ของมาแล้วค่อยออกไปลองจับตัวจริงดีกว่า

sonic

• member
ผมรอ Cole Clark FL2a เช่นกัน มาเดือนหน้าครับ

wichian

• member
Trevor Green 'Home' (Cole Clark Guitars, Didgeridoo)

ชอบอยู่เหมือนกันครับ เสียงออกเป็นเม็ดชัดเจนดี
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

pinman

• member
พีเอกมีแค่ fl1a น่าจะพอกลอมแกล้มได้ วันไหนลงมาภูเก็ต มาลองเล่นดูสิ

OLARN

• member
    • OLARN2000
พีเอกมีแค่ fl1a น่าจะพอกลอมแกล้มได้ วันไหนลงมาภูเก็ต มาลองเล่นดูสิ
พรุ่งนี้ลงไปครับ มะรืนกลับ ไม่ทราบจะไปลองได้ที่ไหนครับ ;D

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
อยากลองเหมือนกันครับ กำลังศึกษาอยู่ครับ
มาเก็บข้อมูล
ACOUSTIC GUITAR ONLY

i3lackhole

• member
ชอบ coleclark เหมือนกัน

แต่น่าจะต้องดูแลทะนุถนอมหน่อย

ผิวเป็นรอยง่าย

purit

• member
เคยลองรุ่นนี้ เสียงดีทีเดียวครับ

OLARN

• member
    • OLARN2000
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ตอนนี้เริ่มมาสนใจอีกยี่ห้อนึงครับจากออสเตรเลียเหมือนกันคือ Maton ครับ โดยเฉพาะรุ่น EBG808TE Tommy Emmanuel หรือไม่ก็รุ่น EBG808C Michael Fix แต่ในเมืองไทยไม่รู้ว่าที่ไหนเอามาขายมั่ง อยากไปทดลองตัวจริงเสียงจริงอยู่เหมือนกันครับ :D

ไม่รู้มีน้าๆ คนไหนเคยได้ลองเปรียบเทียบระหว่าง Maton กับ Cole Clark ดูบ้างแล้วยังครับ

Ods16339

• member
maton ในไทยไม่มีครับ
ต้องไปมาเลย์หรือสิงคโปร์
เคยเช็คราคาebg808te ที่มาเลย์ประมาณ75000-80000บาทครับ

Peavey

• member
Trevor Green playing a Cole Clark FL2A at NAMM 2010

ฟังคลิปนี้แล้ว กีตาร์ตัวอื่นหายไปจากหัวเลย  ;D ;D 

ไดนามิคจากเซ็นเซอร์ และซาวด์เยี่ยมมากเลย

แต่อยากฟัง ไม้ Blackwood มั่งเจอแต่ Maple

Jude

• member
อยากให้ลองฟังเสียง cole clark จากเพลงนี้ดูครั้บเพราะมาก
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=QT4lVohBh0I" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://www.youtube.com/watch?v=QT4lVohBh0I</a>

OLARN

• member
    • OLARN2000
วันนี้ได้มีโอกาสลอง Cole Clark ukulele ครับ เสียงเปล่าๆ ค่อนข้างทึบมากครับ เพราะเนื้อเสียงจะเข้าไปในเนื้อไม้หมด เลยทำให้เวลาเสียงออกกับลำโพงนี่ สุดยอดสมคำร่ำลือจริงๆครับ ;)

Anat

• บุคคลทั่วไป
เฮียเคยสนใจยี่ห้อนี้อยู่เหมือนกันจร้า
แต่ไม่รู้จะไปลองกะเค้าที่ไหน
อีกอย่าง  ไม่ค่อยได้ออกแอมป์
นี่ถ้ามันมีทรง OM สวยๆนะ  น่าสนใจอยู่

ตามหลักควรจะเลือกไม้ banyan ของเค้า เพราะเป็น signature ยี่ห้ออื่นไม่มี
อย่างเรื่องเสียงนี่ เฮียไม่ค่อยแคร์เท่าไหร่  มาไงไปงั้น  เป็นคาแรกเตอร์ของแต่ละยี่ห้อ
อยากได้เสียงใสๆ ก็ต้องไปซื้อ เทเล่อร์ โน่น
อย่างได้เสียงสากๆ ก็ต้องวีล่า
อยากได้เสียงทึบๆอ้วนๆ ก็ต้อง โคคลาก นี่เลยจร้า

CookieMusic

• member
  • Acoustic Is Myllife...
ดีแต่ส่วนตัวผมว่าราคาคบยากไปหน่อย ว่าไหม๊