Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องทรงของกีต้าร์หน่อยครับ  (อ่าน 1197 ครั้ง)

BestFinal

• member
ถามเรื่องทรงของกีต้าร์หน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 14:49:01 »
อยากถามพี่ๆน้าๆหน่อยครับ ทรงของกีต้าร์มีกี่ทรงครับแล้ว แล้วแต่ละทรงมีผลทางเสียงของกีต้าร์ไหมครับ

artism

• member
    • Artism Facebook
Re: ถามเรื่องทรงของกีต้าร์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 15:04:16 »
มีหลายทรงครับ และมีผลต่อเสียง เพราะพื้นที่ไม่เท่ากัน
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

nhoy

• member
Re: ถามเรื่องทรงของกีต้าร์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 15:32:30 »
อยากถามพี่ๆน้าๆหน่อยครับ ทรงของกีต้าร์มีกี่ทรงครับแล้ว แล้วแต่ละทรงมีผลทางเสียงของกีต้าร์ไหมครับ
มีหลากหลายทรงเลยครับ
นอกจากพวกกีต้าร์ไซส์เล็กๆ แล้ว ที่มักเห็นๆ กันก็มีทรง JUMBO, ทรง D, ทรง GA, ทรง OM, ทรง 00, 000, ทรง F (ซึ่งเป็นลักษณะเฉพาะของบางแบรนด์ เช่นของ Lowden และ Santa Cruz), ทรง NEX (ซึ่งเป็นเสมือน Mini Jumbo ของ Takamine) เป็นต้น
โดยแต่ละทรงก็จะให้สำเนียงที่แตกต่างกันออกไป และมีความเหมาะสมจะใช้เล่นในแนวที่แตกต่างกันออกไปด้วยครับ   

vechayan

• member
  • Silpakorn 1978
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 17:18:29 »
ผมเข้าใจผิดมาตลอดว่าทรงD คือจัมโบ้ เพิ่งมารู้ที่นี่ว่ามันคนละทรงกัน แล้วทรงจัมโบ้จริงๆนี่มันเป็นแบบไหนครับ ???

ericssonn

• member

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 18:14:17 »
ผมเข้าใจผิดมาตลอดว่าทรงD คือจัมโบ้ เพิ่งมารู้ที่นี่ว่ามันคนละทรงกัน แล้วทรงจัมโบ้จริงๆนี่มันเป็นแบบไหนครับ ???
เรียนน้า wutipongvch  ทรง จัมโบ้ จะใหญ่กว่าทรง D ครับ ยกตัวอย่างเช่น Takamine ED05SC หรือ Crafter JE-18/N ครับ
นอกจากนี้ยังมีใหญ่ขึ้นไปอีกนิด เป็นทรงที่เรียกว่า Super Jumbo ยกตัวอย่างเช่น Gibson J 200 เป็นต้นครับ

BestFinal

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 02:03:26 »
ขอบคุณมากครับ