Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ ผมขอถามเกี่ยวกับ Taylor GS Mini ทีครับ  (อ่าน 7377 ครั้ง)

kunbig18

• member
ผมเป็นสมาชิกใหม่อ่ะครับ ก็อ่านบอร์ด นี้มาซักพักนึงแล้วครับ
พอดีผมอยากหาซื้อกีต้าร์ใหม่อ่าครับ ไปถูกใจ Taylor GS mini อ่ะครับ

สิ่งที่ผมอยากรู้ ก็คือ

-ขนาด ของ GS เท่ากับ baby taylor หรือเปล่า(คนเคยเห็นบอกทีครับ)
-GS mini สามารถต่อแอมป์เล่นได้รึเปล่า
-ตรงหลังกีต้าร์ มีที่ใส่สายสะพายหรือเปล่า
-ถ้าทุกคนแนะนำได้ ถ้าไม่ใช้ สาย Elixir มีสายอื่นแทนได้ไหม

-ถามเท่านี้ก่อนครับ สงสัยอะไรเด่วผมจะถามอีก

ป.ล จากเด็กต่างจังหวัด

pomguitar

• member
Re: สวัสดีครับ ผมขอถามเกี่ยวกับ Taylor GS Mini ทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 21:21:33 »

ผมเป็นสมาชิกใหม่อ่ะครับ ก็อ่านบอร์ด นี้มาซักพักนึงแล้วครับ
พอดีผมอยากหาซื้อกีต้าร์ใหม่อ่าครับ ไปถูกใจ Taylor GS mini อ่ะครับ

สิ่งที่ผมอยากรู้ ก็คือ

-ขนาด ของ GS เท่ากับ baby taylor หรือเปล่า(คนเคยเห็นบอกทีครับ)
ตอบ... GS mini ขนาดใหญ่กว่า

-GS mini สามารถต่อแอมป์เล่นได้รึเปล่า
ตอบ... ต่อได้ แต่ต้องซื้อ preamp สำหรับรุ่นนี้เพิ่ม ติดตั้งเองแสนง่าย ไม่ต้องห่วงเรื่องติดตั้ง
มันมีช่องสำหรับติดตั้งโดยเฉพาะ

-ตรงหลังกีต้าร์ มีที่ใส่สายสะพายหรือเปล่า
ตอบ... มี

-ถ้าทุกคนแนะนำได้ ถ้าไม่ใช้ สาย Elixir มีสายอื่นแทนได้ไหม
ตอบ... สายเดิมๆเขาใส่เป็น Elixir แต่ถ้าเล่นแล้วไม่ชอบ
หรืออยากจะลองสายยีห้ออื่นๆ ก็ไม่ผิด เอาเป็นว่าลองไปเรื่อยๆ ชอบอันไหนก็ใช้อันนั้น
เพราะแต่ละสาย ก็ให้เสียงแตกต่างกัน

-ถามเท่านี้ก่อนครับ สงสัยอะไรเด่วผมจะถามอีก
ตอบ... ยินดี

ป.ล จากเด็กต่างจังหวัด

ลองอ่านกระทู้ที่พูดถึง Taylor Gs Mini กับ Taylor Baby
http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=13138.0
http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=11550.0

kunbig18

• member
Re: สวัสดีครับ ผมขอถามเกี่ยวกับ Taylor GS Mini ทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 21:43:21 »
ขอบคุณมากคราฟ      pomguitar

ว่าแต่  preamp สำหรับรุ่นนี้  พอติดแล้ว ใช้กับแอมป์ได้ทุกรุ่นเปล่า ครับ

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 21:52:08 »
ใช้ได้หมดครับ เหมือนกีต้าร์ที่ติดภาคไฟฟ้าทั่วไป

kunbig18

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 23:26:55 »
ขอถามอีกหน่อยครับ

- เจ้า GS ตัวนี้ Struming เป็นไง มั้ง ครับ  ดูในคลิป ไม่ค่อยเห็น Struming อ่ะึครับ
- แนะนำ แอมป์ อคูสติก สักยี่ห้อ ทีครับ

isares

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 00:31:44 »
ด้วยรูปทรงและเสียงของมัน เอามาเล่นฟิงเกอร์สไตล์โน๊ตชัดเจน ใส กังวาน แต่เบสมันน้อย การเอามาเทสสตรัมคอร์ดเลยไม่ค่อยได้เห็นกัน

แต่ที่ผมชอบก็เพราะมันเป็นแบบนี้แหละครับ เพื่อนผมบางคนบอกเงินขนาดนี้ได้กีตาร์สเปคสูงกว่าอีกเพียบ

ตัวก็เล็ก ราคาก็สูง ไม้หลังกับข้างก็ลามิเนท แล้วไงล่ะ กีตาร์ฟูลไซส์ผมก็มีแล้ว สองสามทรงไม่ซ้ำกัน

เรื่องแบบนี้มันไม่ใช่ดูแค่สเปค หรือขนาด มันอยู่ที่ว่าเราได้ลองแล้วมันใช่สำหรับเราไหม ถ้าใช่ ก็โดนครับ

chet

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 00:37:31 »

ชื่อก็บอกว่า GS "Mini" คนกลุ่มหนึ่ง ก็ชอบเอาไปเทียบกับกีต้าร์ขนาดมาตรฐาน
ดังนั้น น่าจะต้องเข้าใจเจตนาผู้สร้าง และเข้าใจ concept ก่อน

kunbig18

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 01:58:56 »
ขอบคุณ ทุกคนมากๆ ครับ

ใครเคยลอง 214ce มั้ง ต่างกับ GS mini มากไหมครับ

chet

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 12:09:13 »

ใครเคยลอง 214ce มั้ง ต่างกับ GS mini มากไหมครับ

อย่างที่บอกไว้ Taylor Gs Mini เป็นกีต้าร์ตัวเล็ก ไม่ใหญ่เหมือนกีต้าร์ขนาดมาตรฐาน
เพราะคนสร้างเขาทำไว้สำหรับคนที่ต้องการกีต้าร์ขนาดเล็กถึงขนาดกลาง เอาไว้ใช้ในกรณี เล่นเบาๆ ซิวๆ ในบ้าน
เคลื่อนย้าย เคลื่อนทีไปมาสะดวก ใส่รถ หรือพกพาไปตามสะถานทีต่างๆ ได้สะดวก

ซึ่ง Taylor GS Mini จะแตกต่างจากพวก Taylor Baby
ตรงที่ GS Mini ให้เสียงที่กังวานกว่า ครบเครื่องมากกว่า(Body ใหญ่กว่า)

แต่...อย่าเอาไปเทียบกับ body ขนาดใหญ่มาตรฐานอย่าง Taylor 214 หรือรุ่นอะไรก็ตามที่มี body ขนาดมาตรฐาน

ถามว่า ต่างกันมากไหม ตอบว่า ต่างกันมาก ซาวด์คนละแบบเลย
อารมณ์เวลาเล่น เวลาจับก็คนละแบบ

ส่วนการตีคอร์ด กีต้าร์ตัวเล็ก ไม่มีวันตอบสนองการเล่นแบบตีคอร์ด ได้ดีกว่ากีต้าร์ตัวใหญ่ แน่นอน
เช่น กีต้าร์ทรง Jumbo จึงเป็นกีต้าร์ที่ตีคอร์ดได้เสียงกระจับทีสุด หางเสียงไม่พร่า
ดังนั้น อย่างหวังว่า กีต้าร์ตัวเล็ก จะตอบสนองเรื่องการตีคอร์ดได้ดีกว่า กีต้าร์ตัวใหญ่

sumonarak

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 16:11:56 »

อย่างที่บอกไว้ Taylor Gs Mini เป็นกีต้าร์ตัวเล็ก ไม่ใหญ่เหมือนกีต้าร์ขนาดมาตรฐาน
เพราะคนสร้างเขาทำไว้สำหรับคนที่ต้องการกีต้าร์ขนาดเล็กถึงขนาดกลาง เอาไว้ใช้ในกรณี เล่นเบาๆ ซิวๆ ในบ้าน
เคลื่อนย้าย เคลื่อนทีไปมาสะดวก ใส่รถ หรือพกพาไปตามสะถานทีต่างๆ ได้สะดวก

ซึ่ง Taylor GS Mini จะแตกต่างจากพวก Taylor Baby
ตรงที่ GS Mini ให้เสียงที่กังวานกว่า ครบเครื่องมากกว่า(Body ใหญ่กว่า)

แต่...อย่าเอาไปเทียบกับ body ขนาดใหญ่มาตรฐานอย่าง Taylor 214 หรือรุ่นอะไรก็ตามที่มี body ขนาดมาตรฐาน

ถามว่า ต่างกันมากไหม ตอบว่า ต่างกันมาก ซาวด์คนละแบบเลย
อารมณ์เวลาเล่น เวลาจับก็คนละแบบ

ส่วนการตีคอร์ด กีต้าร์ตัวเล็ก ไม่มีวันตอบสนองการเล่นแบบตีคอร์ด ได้ดีกว่ากีต้าร์ตัวใหญ่ แน่นอน
เช่น กีต้าร์ทรง Jumbo จึงเป็นกีต้าร์ที่ตีคอร์ดได้เสียงกระจับทีสุด หางเสียงไม่พร่า
ดังนั้น อย่างหวังว่า กีต้าร์ตัวเล็ก จะตอบสนองเรื่องการตีคอร์ดได้ดีกว่า กีต้าร์ตัวใหญ่
เห็นด้วยครับ ผมคนหนึ่งที่ใช้เจ้าตัวนี้เหมือนกัน รวมๆไม่ขี้เหร่เลยครับ อยู่ที่ความพอใจของคนจะซื้อมากกว่านะ .....

sumonarak

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 16:15:54 »
ขอเสริมอีกนิดนะครับ ส่วนตัวผมเป็นคนนิ้วสั้น มือเล็ก ดังนั้นลองเล่นมาหลายตัว ส่วนใหญ่จะเจอคอกีต้าร์อ้วนๆ ไม่ถนัด แต่ด้วย จีเอสเป็นกีต้ารืขนาดเล็ก ผมจับครั้งแรกรู้สึกถนัดมือมาก คอกีต้าร์ไม่อ้วน และอีกอย่าง ทัชชิ่งรู้สึกดีมาก บางตัวทัชชิ่งสูงกดลำบาก ดังนั้นถ้าคนมือเล็กแบบผม ก็เป็นอีกทางเลือกนะครับ อ่อ สาวๆด้วย เล่นง่ายสบายมือครับ ;)

kunbig18

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 21:50:51 »
ขอบคุณมากๆ เลยครับทุกคน

ทุก คอมเม้น มีความหมายสำหรับ ผม ในการจะเลือกกีต้าร์ ตัวใหม่

kunbig18

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 21:58:42 »
ดูจาก ทุกคนตอบแล้ว ผมว่า ผมอดใจ เก็บตังไปซื้อ 214CE ดีกว่า

โดยส่วนตัวผมแล้ว ส่วนมาก จะ ตีคอร์ด ซ่ะส่วนใหญ่

0019

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 21:27:52 »
ขอเสริมอีกนิดนะครับ ส่วนตัวผมเป็นคนนิ้วสั้น มือเล็ก ดังนั้นลองเล่นมาหลายตัว ส่วนใหญ่จะเจอคอกีต้าร์อ้วนๆ ไม่ถนัด แต่ด้วย จีเอสเป็นกีต้ารืขนาดเล็ก ผมจับครั้งแรกรู้สึกถนัดมือมาก คอกีต้าร์ไม่อ้วน และอีกอย่าง ทัชชิ่งรู้สึกดีมาก บางตัวทัชชิ่งสูงกดลำบาก ดังนั้นถ้าคนมือเล็กแบบผม ก็เป็นอีกทางเลือกนะครับ อ่อ สาวๆด้วย เล่นง่ายสบายมือครับ ;)

เหตุผลแบบนี้เลยครับที่สนใจตัวนี้เนี่ย แต่ผมยังเล่นไม่เป็น เอามาก็คงเริ่มตีคอร์ดก่อน ไม่รู้เสียงเป็นไงบ้าง จะไปลองเองก็ไม่รู้จะเล่นอะไร

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 21:38:33 »
ดูจาก ทุกคนตอบแล้ว ผมว่า ผมอดใจ เก็บตังไปซื้อ 214CE ดีกว่า

โดยส่วนตัวผมแล้ว ส่วนมาก จะ ตีคอร์ด ซ่ะส่วนใหญ่

ไปลอง strum GS-Mini กับ 214CE ดูครับ  แล้วจะรู้
Line id: 081-8718003

kittipot1

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 01:10:00 »
ขอถามบ้างครับ จริงรึปล่าวที่เค้าว่า strum แรงๆแล้วเสียงเพี้ยน?

ขอบคุณครับ :D

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 09:50:48 »
ขอถามบ้างครับ จริงรึปล่าวที่เค้าว่า strum แรงๆแล้วเสียงเพี้ยน?

ขอบคุณครับ :D

จากที่มี Taylor Bigbaby และไปลอง(จนหลอน) ของ Taylor 314CE ผมว่าการสตรัมทำได้ดี ยิ่งเป็นตัว 314CE ไม่พร่าเลยครับ สำหรับผมนะ ได้ซาวน์ที่ผมชอบอีกด้วยสิ ของแบบนี้ใช้หูตัวเองลองเลยครับ ได้คำตอบแน่นอน

kittipot1

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 10:14:55 »
ขอบคุณครับ

ผมหมายถึง การ strum รุ่น gs mini อ่าครับ
คือไปอ่านรีวิวจากเว็บนอกมา หลายที่พูดตรงกันว่า flat picking แล้วเสียง overload อะไรสักอย่างนี่แหละครับ

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 12:35:35 »
ขอบคุณครับ

ผมหมายถึง การ strum รุ่น gs mini อ่าครับ
คือไปอ่านรีวิวจากเว็บนอกมา หลายที่พูดตรงกันว่า flat picking แล้วเสียง overload อะไรสักอย่างนี่แหละครับ

เล่นเองเลยครับ ฟังคนอื่นพูดไม่เท่าหูเราเอง ที่ผมพูดเพราะผมได้ลองมาแล้ว ที่ผมยกตัวอย่าง คือ กำลังจะพูดถึง พื้นฐานของ Taylor ในการสตรัมครับ ไม่ว่าจะรุ่นเล็กรุ่นใหญ่ มาตรฐานเค้าแน่นอนอยู่แล้วครับ อยู่แค่ว่าเราจะชอบหรือเปล่า ^_^

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 09:41:20 »

ลองดู

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=CE4G4csTJKY&amp;feature=g-vrec&amp;context=G2acc8d5RVAAAAAAAACw" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://www.youtube.com/watch?v=CE4G4csTJKY&amp;feature=g-vrec&amp;context=G2acc8d5RVAAAAAAAACw</a>

Finger Picking Style