Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ศิลปินบ้านเราใช้กีต้าร์โปร่งยี่ห้ออะไรกันบ้าง  (อ่าน 21631 ครั้ง)

sketchyz

• member
คุยกันสนุกๆครับน้า

master111

• member
ถามอย่างนี้ ผมก็ว่าทุกยี่ห้อนะ ที่เป็น brand ผมดูตาม Concert ก็มีหมด yamaha , takamine , martin ,Taylor ฯลฯ แต่เขาใช้รุ่นหลักหลายหมื่นนะ ไม่เห็นรุ่นหลักพันซักที

notto

• member
  • คนรัก "Acoustic"
ผมเคยเห็น veelah v1 dce ที่คอนเสิร์ตแรกเก้ที่ชะอำด้วยครับ เสียงดีทีเดียว

nhoy

• member
Re: ศิลปินบ้านเราใช้กีต้าร์โปร่งยี่ห้ออะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 21:38:45 »
เท่าที่เห็นก็มี Martin, Gibson, Taylor, Takamine, Ovation, Crafter, Furch, Guild GAD, Seagull ประมาณนี้ครับ
Veelah เคยเห็นลูกชายของ "น้าหงา" นำมาเล่นอยู่ครั้งหนึ่งมังครับ

master111

• member
ผมเคยเห็น veelah v1 dce ที่คอนเสิร์ตแรกเก้ที่ชะอำด้วยครับ เสียงดีทีเดียว

อันนี้ศิลปินท่านไหนเอามาครับ ไม่ใช่ที่มีชื่อเสียงใช่ไหมครับ เพราะถ้ามีชื่อเสียงก็ต้องมีเงิน และมีเงินก็อยากได้ของดี  ผมไม่ได้ว่าเขาใช้ของไม่ได้ดีนะครับ ก็ดีเกินคุ้มกับราคาหล่ะ แต่ีถ้ามีเงินเยอะผมจะมองรุ่นที่สูงกว่า

nhoy

• member
ผมเองถึงแม้พอมีกีต้าร์แบรนด์ต่างๆ อยู่บ้าง  ก็ยังมี V1-DCE ไว้ใช้เลยครับ

sasaq

• บุคคลทั่วไป
ในห้องอัด หลายๆคนใช้กีตาร์ไม่ถึงหมื่นก็มีครับ

master111

• member
เ่อ่อ ผมไม่ได้มีเจตนาไม่ดีนะครับ แต่ผมแค่คิดแทนเขา ว่าถ้าเป็นเราไปออกงานอย่างนั้นใครๆก็มาดูเรา เราจะใช้ Guitar ถูก มันก็ไม่สมน้ำสมเนื้อ อะไรประมาณนั้นเท่านั้นเองครับ เราก็ต้องหาตัวที่ดีแพงเท่าที่เราจะได้อยู่แล้ว ออกงานทั้งที

tao

• member

อันนี้ศิลปินท่านไหนเอามาครับ ไม่ใช่ที่มีชื่อเสียงใช่ไหมครับ เพราะถ้ามีชื่อเสียงก็ต้องมีเงิน และมีเงินก็อยากได้ของดี  ผมไม่ได้ว่าเขาใช้ของไม่ได้ดีนะครับ ก็ดีเกินคุ้มกับราคาหล่ะ แต่ีถ้ามีเงินเยอะผมจะมองรุ่นที่สูงกว่า

เห็นมาลีฮวนน่าก็ใช้นะครับ

vechayan

• member
  • Silpakorn 1978
เอาศิลปินที่ผมพอรู้จักนะครับอย่างเช่นคุณภูสมิงเวลาขึ้นเวทีเห็นใช้โอเวชั่นที่มีลายฉลุสีดำ ส่วนในห้องอัดใช้มาร์ติน

jiw_de_jazz

• member
Room 39 => Seagull
P'Joe Nuvo => Takamine
Sek Loso => Gibson
น้าแอ๊ด Carabao => Gibson

เห็นประจำ และที่จำได้นะครับ

Mr.Gula101

• member
ก็ใช้ไม่แตกต่างจากเราในนี้หรอกครับ...นักดนตรีอาชีพเช่น เสก ซมซานGibson,ป๊อบ เดอะซันGibson,อัสนี-วสันต์Guild/Ovation,นูโวTakamine,ลุงแอ๊ด บาวGibson/Ovaion,น้าหมู พงษ์เทพYamaha,โอม ชาตรีGuild,ลุงซัน มาโนชTaylor,มาลีฮวนน่าTakamine,ธีย์ ไชยเดชFurch...ฯลฯ ส่วนศิลปินแห่งชาติ ลุงหงา สุรชัยGibson/Taylor/Martin...

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
บางทีก็แล้วแต่เขาให้โฆษณาด้วยแหละครับ
นักกีตาร์ไม่ได้มีกีตาร์ตัวเดียว ยี่ห้อเดียวแน่นอนครับ
:)

Mr.Gula101

• member
บางทีก็แล้วแต่เขาให้โฆษณาด้วยแหละครับ
นักกีตาร์ไม่ได้มีกีตาร์ตัวเดียว ยี่ห้อเดียวแน่นอนครับ
.... ครับ ขนาดไม่ใช่มืออาชีพยังเต็มบ้านแล้ว...555...

ยินยอม

• member
ป๋ากุลาขอเบอร์โทร.หน่อยครับ

Mr.Gula101

• member
.... 08-1871-5951 อิอิ... ฝากแจกนิสิตปี1-2ด้วยนะครับ....

TOM1869

• member
เ่อ่อ ผมไม่ได้มีเจตนาไม่ดีนะครับ แต่ผมแค่คิดแทนเขา ว่าถ้าเป็นเราไปออกงานอย่างนั้นใครๆก็มาดูเรา เราจะใช้ Guitar ถูก มันก็ไม่สมน้ำสมเนื้อ อะไรประมาณนั้นเท่านั้นเองครับ เราก็ต้องหาตัวที่ดีแพงเท่าที่เราจะได้อยู่แล้ว ออกงานทั้งที

แฮมเมอร์ก็ยังใช้กีต้าร์ Yamaha เก่าๆ ราคาไม่ถึงหมื่น และ ovation เกาหลี ออกรายการ 7สี   คาราบาว ก็ยังเคยใช้ Morris tornado ตัวล่ะ 8000 บาท  ออกทีวี
โจ๊ก socool ก็ใช้ Takamine จีน ขึ้นเวทีที่บ้านผมมาแล้ว ครับ

Line id: 081-8718003

Guitar_Joe

• member
ดูของป๋าผมซะก่อน สุดๆ

ชีวิตและวิญญาณ บรรณา

ยินยอม

• member
.... 08-1871-5951 อิอิ... ฝากแจกนิสิตปี1-2ด้วยนะครับ....

เอาไปแจกจริง เด็กมันคงงงๆนะป๋า 555+

free_willy

• บุคคลทั่วไป
ลุงแอ๊ด ใช้ Ovation ใน concert Velodome Return ตัวที่ทุ่มลงพื้นไปนั่นแหละครับ แต่พอมา New Year Expo ใช้ Gibson ครับ