Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: -------------- อยากถามเรื่องเพลงเพื่อชีวิตครับ........ขอความกรุณาด้วยครับ ------  (อ่าน 6795 ครั้ง)

Guitar_Joe

• member
เพลงเพื่อชีวิต เพลงลูกทุ่งมันบ่งบอกถึงยุคสมัย ในสายตาผม ผมว่ามันมีความสุขเล็กๆ อยู่ในนั้นนะครับ ไม่เกินจริงที่ผมบอก ผมหลับตาฟังคาราวานและร้องตาม บางเพลงแม่ผม่ยังบอกผมบ้าเลย นำตาไหลเฉยๆ อิอิ

ชีวิตและวิญญาณ บรรณา

yor_violin

• member
คุณ free_willy ว่าถึงเพลง Thanks God I'm a Country Boy นี่ผมกว่าจะร้องได้ ถึงกับฝึกอยู่นาน แฮะๆๆ

คุณ Guitar_Joe ครับ มีอยู่ครั้ง ตอนอายุสัก 20 กลับไปนครปฐม ถามหาเพื่อนคนหนึ่ง

เพื่อนๆต่างบอกว่าเขาตายแล้ว ผมขอเพื่อนขึ้นไปร้องเพลงตุ๊กตาก็แทบร้องไห้เหมือนกันครับ

"เพื่อนฝูงบางคนล้มตาย ดับสูญไปตาม กาลเวลา"

เฮ้อ เป็นครั้งแรกที่รู้สึกว่า เราไม่ใช่วัยที่จะมานั่งเมาไปเรื่อยแล้วนะ........

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
โห.... Thanks God I'm a Country Boy เพลงนี้ผมยังฝึกไม่ได้เลยอ่ะครับ ลิ้นพันกันหมดร้องไม่ทันซักที เพลงนี้ทำให้ผมอยากเล่น violin กับแบนโจมากเลย ดูคอนเสิร์ทที่ลุงจอห์นเล่นทีไรชอบมาก ๆ เลย

John Denver - Thank God I'm A Country Boy (From "Around The World Live" DVD)

yor_violin

• member
คุณสนก็ชอบหรือครับ 555 John Denver นี่ก็เล่นไวโอลินเก่งซะด้วยนะครับ นี่ไง

Thank God I'm a Country Boy:John Denver

guitar_skl

• บุคคลทั่วไป
จิตวิญญาณครับ....เข้าถึงสภาวะการณ์.....
....ด้วยความเคารพครับ เป็นความเห็นส่วนตัวครับ

Anat

• บุคคลทั่วไป
เพื่อชีวิต..ไม่จำเป็นต้องเครียด...
ชีวิต มันก็เหมือนกับ หนังสือล่ะครับ
มีตั้งหลายหน้า...หลายเรื่องราว ให้พูดถึง..
หามุม..ในการมองชีวิต..ที่เป็นมุมจากความเป็นตัวเรา

นั่นล่ะครับ  ที่เราจะแนะนำ

.....นอกเรื่องครับ
เราเห็นเด็กๆนักไวโอลินไทย  ทำไมมันสีได้แข็งกระโป๊ก เลย   ทั้งๆที่เค้าว่าเป็นแชมป์โน่นแชมป์นี่
เราเองเป็นแฟนบูลแกรสอยู่  ไม่เห็นเค้าจะเกร็ง จะเครียด  อะไรกันนักหนาเลยครับ

ลองดูพวกรุ่นใหญ่ อย่าง Vassar clement...Mark O'conner...Stuart Duncan
หรือแม้กระทั่ง..Norman Blake  นักกีต้าร์  ยังสีไวโอลิน Relax เชียวครับ

yor_violin

• member
"
เพื่อชีวิต..ไม่จำเป็นต้องเครียด..."
ครับ ผมก็เช่นนั้น

ส่วนไวโอลินเพลงคลาสลิคนั้น มันจะต้องมีสมาธิ เพราะต้องเล่นให้เหมือน
คนเล่นจะระวังตัวกับคำสั่งต่างๆ ในชีทด้วยกระมังครับ
เพราะก็เล่นอยู่แต่ไม่ค่อยชอบนะครับ

redtopup

• member
อยากให้น้ายอ เรียบเรียงเพลงใหม่แล้ว  เอาใส่เข้าไปด้วยครับ
เช่น มีเพลง  ใหม่ๆ  ที่เรียบเรียงใหม่ ผสมเข้าไป ในเพลงเก่าๆด้วย
ผม ว่าดีน๊ะ  เพลง เก่าที่ติดหู  คนที่ซื้อ ซีดี ไปฟัง  ก็ฟังได้เพลิน
ในขณะที่ เอาเพลง ที่แต่งใหม่ เป็น ของ น้าเองทั้งหมด  เอาไปแจม ซัก เพลง 2  เพลง หรือ หลายๆเพลงก็ตามแต่  
เผื่อ คนที่ซื้อ ซีดี ไปฟัง แล้ว เกิด ชอบขึ้นมา
ทีนี้พอ น้า ออก ชุด ที่  2 ผมว่า อ ยอ ก็จะมี กลุ่ม ที่ เป็น ขาประจำแล้ว  
พอมี กลุ่มที่ชอบเพลง ของเราแล้ว ทีนี้ก็ เอาเพลง ของเราล้วนๆ  ออก มาเป็น ซีดี ทั้งแผ่นเลย  ในชุด ต่อๆไป  
แต่ในใจจริง ของผม ผม ว่าน้ายอ ออกเพลง  ของเราเองทั้งหมดดีกว่า  ไม่ต้องเอาเพลง ของคนอื่นมา เลยซักเพลง
ถึง เพลง มันจะคลาสสิค ยังไง มันก็ไม่ใช่  ตัวเรา สู้เรา  แต่งเองไม่ได้  ผมว่า มันเป็นตัวตนมากกว่า ที่ชัดเจน

เพลง เพื่อ ชวิต ส่วนตัวผมๆว่า มีจุดอ่อน ที่กลับกลายเป็น จุดแข็ง  ได้ไปในบัณดล กลับกลายเป็นจุดขาย ไปได้ฉิบ  ในตัวของมันเอง  แบ่งกลุ่มของคนฟังค่อนข้างชัดเจน

จุดอ่อนและจุดแข็งที่อยู่ในตัวก็คือ เนื้อ เพลง คำร้อง
ถ้าส่วนตัวผม  โดยมากเพลงเพื่อ ชวิต คำร้อง ไม่ค่อย คล้องจองกัน  ไม่เป็นสำนวนของกลอน  เลย
เป็นคำพูดธรรมดา ที่ เอาจังหวะมาช่วย
ผมว่าตรงนี้คือจุดอ่อน  
แต่ คำร้องที่ไม่คล้องจองกัน นี่ก็คือจุดแข็งอีกเช่นกัน  ที่ หลายๆคนชอบ  เพราะ ความดิบ  
ผมกำลังบอกว่า ผมชอบเพลง เพื่อ ชวิต ที่มีคำร้อง  ที่เป็น กลอน มีคำที่คล้องจองกัน  มีสัมผัสนอกใน
เพราะ สิ่งนี้คือ  หัวใจหลักของเนื้อร้อง  
เพลงเพื่อ ชวิต เมืองไทยไม่ค่อยมีสัมผัสนอกใน  
บางครั้ง สิ่ง ในใจที่  หลายๆคนไม่กล้า  เอ่ย ออกมา  แต่ในความรู้สึกลึกนั้นมี  
แต่ไม่กล้าตำหนิ   และเสนอแนะ  
ส่วนตัวผม  ผมว่า ถ้า เพลงเพื่อ ชวิต มีสัมผัส  ที่ดีๆ  ล๊ะ อย่าง เพลงของ น้าแอ๊ดนั้น  
เพลงจะมีความสะหระสะหรวย มากจริงๆ  
ผมเชื่อ ว่า  ผสบการณ์  ของ อ ยอ  ทำได้ ยิ่งกว่าได้อีกครับ  

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

yor_violin

• member
อ้อ จริงแล้วผมมีเพลงแต่งเองไว้อยู่ครับ
ส่วนเพลงที่จะทำนี่ ไม่ได้เอาของใครมาหรอกครับ ไม่มีตังค์ไปขอลิขสิทธิ์เค้า แฮะๆๆ
อย่างอันนี้ เมื่อสิบกว่าปีก่อน เคยออกทีวีกันมาบ้าง เบื้องหลังการถ่ายทำ
(ผมคือคนผมยาวมากกกๆๆๆแหละครับ แฮะๆๆ)

ครูยอ ไวโอลิน คันทรีร็อค วงดีเซล.flv

redtopup

• member
อ ยอ รีบทำออกมาเร็วๆหน่อยครับ 
ผมล๊ะรอตั้งนานแล้ว เฝ้าแต่รอ ร้อ รอ
ฝีมือ อ ยอ สุดๆจริงๆครับ ยิ่งกว่ามืออาชีพอีก 
 ฟังเสียงไวโอลีนแล้ว ขนลุกซู่ๆเลยครับ  ในเมืองไทยผมว่า หาคนที่จะสีไวโอลีน ได้แบบ อ ยอ ผมยังไม่เคยเห็นเลยครับ บอกตรงๆ
อ ยอ เหมือน อ ผมเลยครับ เล่นดนตรี เก่ง จริงๆ แต่ ดัน อยู่แต่ในรู คนมันดันไม่รู้จักคนเก่งๆ  เอาเลยสมัยนี้
รู้จักแต่พวก หล่อๆสวยๆ 
บริษัทเทบมันดูถูก คนฟังเพลงจริงๆ 
สงสัย อ ยอ อยู่ ยุคเดียวกับ วง แฮมเมอรื อะไรรึเปล่าครับ
ยังไง  ออก  เมื่อ ไหร่  ผมขอจองน๊ะครับ ผมจะเอาแผ่น ไปให้เพื่อน ผมด้วย
ไม่ไรท์แผ่น ครับเพราะ ไม่นิยม 
ทำปก แบบ เฮนเมดเลย ยิ่ง สุดจ๊าบเลยครับ  แบบว่า เป็น ซอง หนัง อะไรประมาณนี้อ๊ะครับ ผมว่า หนังเทียมราคาก็ไม่เท่าไหร่เองครับ
ทำเป็นแบบกล่องสวยๆ 
อย่างน้อยๆ ผมอุดหนุนหลายแผ่นเลย  ครับ
ผมจะเอา ให้เป็น ของขวัญ ปีใหม่  ให้กับคนที่ผมรู้จักครับ 
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

yor_violin

• member
ฮ้า....ผมจะบินอยู่แล้วครับ คุณ redtopup เล่นดนตรีมาเกือบ 20 ปี

มีคนเห็นค่าผมอย่างคุณ redtopup เสียสักคน ก็ถือว่าไม่เสียเวลาเปล่าแล้ว...

แฮะๆๆ ขอบคุณมากๆครับ