Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามคนที่ใช้ TAYLOR GS MINI สายเดิม .013จากโรงงาน และที่เปลี่ยนสายเป็น.012 ครับ  (อ่าน 14502 ครั้ง)

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

ก่อนอื่นต้องเข้าใจในเรื่องมาตรฐาน  ที่ Taylor สร้าง GS Mini ขึ้นมาก่อน 

เนื่องจากเป็นกีต้าร์ ขนาดเล็ก  จึงมีขนาดความยาวของฟิงเกอร์บอร์ สั้นกว่ากีต้าร์มาตรฐาน ทั่วไป

หากเป็นกีต้าร์ขนาดมาตรฐาน ของ Taylor  มักจะกำหนดสเปค สายกีต้าร์  เป็นมาตรฐาน ที่ เบอร์ 0.12

จากเหตุผลของฟิงเกอร์บอร์ดสั้น  หากใส่สายกีต้าร์ เบอร์ 0.12  ทำให้มีแรงดึงสายน้อย

เป็นสาเหตุทำให้ สายกีต้าร์ หย่อน ย้วย ตกท้องช้าง  เกิดอาการสายกีต้าร์ ตีเฟรต (Buzz) ได้ง่าย

Taylor จึงมีความจำเป็นต้อง กำหนดสเปค สายกีต้าร์ เป็นมาตรฐาน ของรุ่น GS Mini เป็นเบอร์ 0.13

เพื่อแก้ไขปัญหา สายกีต้าร์ หย่อน ย้วย ตกท้องช้าง 

และได้จัดทำ พัฒนาโครงสร้างความแข็งแรง ภายในตัวกีต้าร์  เพื่อรองรับแรงดึง สายกีต้าร์ เบอร์ 0.13 ไว้แล้ว

จึงไม่ต้องเป็นห่วงกับกีต้าร์คุณภาพ ระดับมาตรฐาน  และหากเล่นแล้วรู้สึกเจ็บนิ้ว อาจใช้การ ดรอปสาย ลง ช่วยได้ ครับ

Finger Picking Style

supakijtaz

• member
เห็นด้วยกับพี่ Sgt Pepper และ Kwang @ Uttaradit ครับ
เล่นไปแบบเดิมๆ ตามสเป็ค ถ้ามันจะมีปัญหาทีหลัง ก็ค่อยซ่อมกันไป

ตอนแรกจะเปลี่ยนสายเป็น 12 หลังจากสอบถามและได้ข้อคิดเห็นของพี่ๆ ไม่เปลี่ยนดีกว่า เล่นแบบเิดิมๆ ดีที่ซู้ดดดด
ขอบคุณครับ
ทำซ้ำๆ ลอกเลียนแบบ ดัดแปลง เดี๋ยวเก่งเอง ")

pooslash

• member
ไม่เฉพาะ taylor หรอกครับที่มีอาการแบบนี้ Martin ตัวเป็นแสน ก็มีอาการนี้ ถ้ายังใช้สายเบอร์ 13 ความชื้นเมืองไทยมันสูงมาก bridge ยกแน่ๆ ต้องเอาเซลิก้าใส่ไว้เยอะๆหน่อย  ผมใส่หกซองเลย   ต้องหาปัญหาให้เจอก่อน
มันไม่ได้เกิดจากสายเบอร์ 13 เพราะเขาออกแบบมาแล้ว  มันเกิดจากความชื้น 

ถ่อมใจ

• member
เรียนถามน้าpooslash ซิลิก้าเจล หาซืีอที่สะดวกๆที่ใหนบ้างครับ bigc lotus มีขายมั๊ยครับ แล้วที่อยู่ตามขนมขบเคี้ยวแทนใช้ได้หรือเปล่าครับ  ขอบคุณครับ
เราจะรับสิ่งดีจากพระหัตถ์ของพระเจ้า และจะไม่รับของไม่ดีบ้างหรือ /โยบ2:10

TOM1869

• member
ซิลิก้าเจล มีขายตามร้านขายอุปกรณ์วิทยาศาสตร์

ในถุงขนมมันดูดความชื้นไว้เพียบแล้วครับ
Line id: 081-8718003

ถ่อมใจ

• member
ขอบคุณน้าทอมมากครับ  พระเจ้าอวยพรครับ
เราจะรับสิ่งดีจากพระหัตถ์ของพระเจ้า และจะไม่รับของไม่ดีบ้างหรือ /โยบ2:10

nhoy

• member
เรียนถามน้าpooslash ซิลิก้าเจล หาซืีอที่สะดวกๆที่ใหนบ้างครับ bigc lotus มีขายมั๊ยครับ แล้วที่อยู่ตามขนมขบเคี้ยวแทนใช้ได้หรือเปล่าครับ  ขอบคุณครับ
ผมเองใช้ซิลิก้าเจล (Electra) หาซื้อได้ตามร้านจำหน่ายอุปกรณ์ถ่ายรูป เช่น Big Camera ตามห้างสรรพสินค้าครับ
หรือที่ ศึกษาภัณฑ์ ก็มีเป็นซิลิก้าเจล ในลักษณะที่เราต้องเอามาแพ็คเอง
สำหรับที่ใส่มาในถุงขนมขบเคี้ยวนั้น ผมมีความเห็นเช่นเดียวกับน้าทอมครับ คงไม่น่าใช้แล้ว
ขอพระเจ้าอวยพรครับ น้าถ่อมใจ

ถ่อมใจ

• member
ขอบคุณอาหน่อยมากครับ จะลองหาดูตามที่ได้แนะนำมาครับ  ขอพระเจ้าอวยพรอาหน่อยและครอบครัวครับ

bcc31792

• member
ผมลองเปลี่ยนเป็นสายเบอร์ 12แล้วครับ ใส่อยุ่ประมานชั่วโมงนึง  ถอดเลยครับ

เพราะเสียงกีต้าดรอปลงพอสมควรครับ เลยเปลี่ยนเป็น เบอร์ 13เหมือนเดิมดีกว่า

ส่วนสายเบอ 12 ตัวนี้เอาไปใส่ตัวใหญ่แทนละครับ

Takamine

pooslash

• member
ซื้อที่ Home Pro ก็ได้ครับ  แพคหนึ่งจะมีประมาณ หกซอง จะเขียนว่าใช้สำหรับอาหาร อายุมันจะอยู่ที่สามเดือน พอสามเดือน ก็เอาไปตากแดดจัดๆ จนน้ำมันระเหย แล้วสามารถเอามาใช้ได้อีก แต่ผมเอาไปใส่ไมโครเวฟ ตั้งไฟเกิน ถุงไหม้เลย แต่แห้งสนิท
เลยเอามาใส่ถุงยา เจาะรู  ใช้ได้เหมือนเดิม    แต่ผมว่ามันหมดอายุถ้าขี้เกียจก้ทิ้งไปเลยก็ได้  แพคหนึ่งแค่ สามสิบบาท 

taylor814aura

• member
อ้างถึง
กังวาลลดลงครับ ใช้ 13 ตามเดิมดีสุด  และเวลาเลิกเล่นก็ให้คลายสายออกครับ
อย่าเชียวน่ะ..คลายสาย..

nhoy

• member
เรียนว่าการใช้สายเบอร์ 12 กับ GS mini ในระยะนี้น่าจะดีที่สุดครับ
และผมเองไม่แนะนำให้คลายสาย นอกจากจะไม่ใช้เล่นเป็นระยะเวลานานๆ เกินกว่าครึ่งปีไป ก็ค่อยน่าที่จะคลายสายลงสักครึ่งเสียงเป็น Eb หรือ D# ครับ
การคลายสายบ่อยๆ จะไม่เป็นผลดีต่อกีต้าร์ที่เรารักเลยครับ

music collection

• member

เรื่อง GSMini สามารถสอดกระดาษเข้าได้ถามทางโรงงานได้คำตอบดังนี้ครับ

A tiny amount of separation is ok since the bridges are not glued all the way to the edge. There is a small area around the perimeter that is not glued, and a little more than that at the pointed tips. Guitars that are overhumidified will swell up, causing a greater arch to the top that makes the bridge look like this too. I would make sure the guitar is stabilized at 50% humidity, and then check the back edge of the bridge for separation. If it's down tight everywhere else, it should be ok.
Glen Wolff
Taylor Guitars
Customer Service Manager

แปลว่า ไม่ได้ทากาวทั้วตลอด มีส่วนขอบนิดๆ ที่เหลือไว้ ดังน้้น ถ้าสอดกระดาษได้นิดหน่อยก็ OK แต่ต้องระวังความชื้น

ถามต่อเรื่องการเปลี่ยนสายจากเบอร์ 13 มาเป็น 12

ได้รับคำตอบว่า  Using 12's on the GS Mini is no problem. We set them up with 13's. There's no risk of harming the guitars when you switch to a lighter gauge string.

เปลี่ยนได้... ไม่มีปัญหาอะไร

ถามต่อว่า มีผลต่อ Intonation หรือไม่..

คำตอบคือ The intonation will be better with 13’s, but some people don’t hear the change as well as others so 12’s might be ok for them

อาจมีผลนิดหน่อย บางคนอาจไม่รู้สึกด้วยซั้า..

pomguitar

• member

เรื่อง GSMini สามารถสอดกระดาษเข้าได้ถามทางโรงงานได้คำตอบดังนี้ครับ

A tiny amount of separation is ok since the bridges are not glued all the way to the edge. There is a small area around the perimeter that is not glued, and a little more than that at the pointed tips. Guitars that are overhumidified will swell up, causing a greater arch to the top that makes the bridge look like this too. I would make sure the guitar is stabilized at 50% humidity, and then check the back edge of the bridge for separation. If it's down tight everywhere else, it should be ok.
Glen Wolff
Taylor Guitars
Customer Service Manager

แปลว่า ไม่ได้ทากาวทั้วตลอด มีส่วนขอบนิดๆ ที่เหลือไว้ ดังน้้น ถ้าสอดกระดาษได้นิดหน่อยก็ OK แต่ต้องระวังความชื้น

ถามต่อเรื่องการเปลี่ยนสายจากเบอร์ 13 มาเป็น 12

ได้รับคำตอบว่า  Using 12's on the GS Mini is no problem. We set them up with 13's. There's no risk of harming the guitars when you switch to a lighter gauge string.

เปลี่ยนได้... ไม่มีปัญหาอะไร

ถามต่อว่า มีผลต่อ Intonation หรือไม่..

คำตอบคือ The intonation will be better with 13’s, but some people don’t hear the change as well as others so 12’s might be ok for them

อาจมีผลนิดหน่อย บางคนอาจไม่รู้สึกด้วยซั้า..

ขอบคุณทางร้าน music collection ด้วยครับ
ผมเห็นไปในทิศทางเดียวกับที่ taylor แนะนำ 100%

nhoy

• member
ขอบคุณ music collection ด้วยเช่นกันครับ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
ขอบคุณ music collection ด้วยเช่นกันครับ
สวัสดีตอนดึกครับ น้าหน่อย หวังว่าน้าหน่อยสบายดีนะครับ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

nhoy

• member
สวัสดีตอนดึกครับ น้าหน่อย หวังว่าน้าหน่อยสบายดีนะครับ
สวัสดีครับน้า Montri ผมสบายดีครับ หวังว่าน้า Montri คงสบายดีเช่นกันนะครับ
ระลึกถึงอยู่เสมอครับน้า Montri

CABUKI

• member
  • AE MC
ขอบคุณ music collectio และโรงงาน Taylor ด้วยนะครับ

งั้นใส่ 12 ก็ได้ หรือ 13 เหมือนเดิม ก็ไม่ต้องกังวลกันอีกต่อไป หมดปัญหาข้องใจชาว GS mini เลย

nhoy

• member
เรียนว่า ปัญหาอย่างหนึ่งที่เราไม่ควรมองข้าม คือสภาพความชื้นของอากาศบ้านเราครับ
ความชื้นที่เหมาะสมกับกีต้าร์อยู่ที่ประมาณ 45-55% แต่อากาศบ้านเราอาจจะสูงถึง 75-90% โดยเฉพาะอย่างยิ่งในหน้าฝนเลยครับ
สายเบอร์ใหญ่บวกความชื้นคือตัวปัญหาสำคัญของบ้านเราครับ