Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์ผมไม่มีปิ๊กการ์ด อะครับ ถ้าซื้อมาติดจะมีผลต่อเสียง หรือป่าวครับ  (อ่าน 7879 ครั้ง)

sonic

• member
สมมุติว่า มีผล ล่ะกัน คำถามคือ... "ฟังออกไหม"

Nevermind

• member
สมมุติว่า มีผล ล่ะกัน คำถามคือ... "ฟังออกไหม"

+1 ครับ

nhoy

• member
ในความรู้สึกของผม ถ้าเล่นตรัมมิ่งแรงๆ ก็ติดเถอะครับ อย่างน้อยก็ให้ความรู้สึกที่สบายใจขึ้นบ้าง อย่าไปกังวลเกี่ยวกับเรื่องของเสียงจนเกินไป
ลองปิ๊กการ์ดแบบสูญญากาศของน้า 'BEER ดูซิครับ

rachen

• member
 มีผลต่อเสียง มันเป็นแค่คำพูดของคนไม่คิดจะลองทำครับ
 ติดปิ๊กกาด มีผลต่อเสียง , เซ็อัพต่ำเกินไป มีผลต่อเสียง 
 ติดก็ติดไปเถอะครับ เทียบกันดู ติดกับไม่ติด เราชอบอันใหน ถ้าติด แล้วมีผลต่อเสียง ติดแล้วเสียงแย่ลง แต่เราชอบแบบติด ก็ติดไปเถอะ
 ถ้าไม่ชอบก็แกะออก ทำความสะอาด ค่าความรู้แค่แผ่นละ 2-3 ร้อย ผมว่าคุ้มนะครับ

THAWAT JAITHIANG

• member
url=https://postimg.org/image/qfe6q1m15/][/url]greenshot

เอารูปที่ ผม ติด กับ tornado มาให้ดู ครับ

• member

• member

ballnito

• member
จากที่เคยลองติด Pickguard กับ Martin ของผม (ซึ่งไม่มีติดมาจากโรงงาน)

"รู้สึกจริง ๆ ว่าเสียงทึบกว่าไม่ติด"

สุดท้ายติดแล้วไม่สบายใจ ก็เลยเอาออก ยอมให้เป็นรอยดีกว่าเสียงไม่ดี

ช่วงนั้นผมเองก็ซีเรียสกับปัญหานี้เหมือนกัน
จึงได้ลองไปค้นหาข้อมูลจากเว็ปของฝรั่งเค้า
บ๊อบ เทเลอร์ พูดไว้ได้น่าสนใจดังนี้ครับ

Wednesday, December 21, 2011
By: Bob Taylor
Question: Given the importance of the soundboard, is there any indication that pickguards on acoustic steel-strings adversely affect tone? I ask because I really love the look of your models without pickguards, and my style is almost exclusively fingerpicking.
William Mays

Answer: William, the pickguard is part of the package of the sound. A guitar that has a pickguard sounds like itself, and a guitar without a pickguard sounds like itself. We make a lot of guitars without pickguards, not so much for sound, but for looks. Either way, the guitars sound good. One could argue that a pickguard inhibits sound, and I won't argue that point. You won't have any problems with your guitar if it has no pickguard, so you should feel good about getting one.

https://www.taylorguitars.com/blog/ask-bob/ask-bob-do-pickguards-affect-tone

สรุปคือ ถ้ารู้สึกดีก็ติดไปเถอะ

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
บอกตามตรงผมไม่เคยสนใจเรื่องเสียงทึบหรือไม่จาก ปิ้กการ์ดเลย
ไม่ได้ให้ความใส่ใจ เห็นเพียงแต่ว่ามันมีประโยชน์กันรอยเล็บ และก็สวยงามแต่ล่ะค่ายก็พยายามออกแบบต่างๆกันไป
ผมเคยแกะปิ้กการ์ดทิ้งนะ ไม่เคยรู้สึกว่าเสียงมันดีขึ้นอะไรแกะเพราะมันทำมาไม่สวย เรื่องนี้ไม่น่าจะเป็นเรื่องที่เราใส่ใจกันถึงขนาดนี้ เพื่อต้องการอรรถรสถึงปานนั้น ผมคงไม่เอาด้วยจ้า(คหสต)

pas

• member
ส่วนตัว...ผมมีแต่แกะออก...นานาจิตตัง 8) 8)

gttle

• member
ถามว่าทึบลงไหมทึบครับ..แต่ถ้าอยากติดก็ติดเถอะครับเพราะมันจะฟังออกถ้าเรานั่งฟังแต่ถ้าไม่นั่งจับมันก็งั้นๆ...ไม่งั้นตายครับเพราะอะไร..ลองนั่งเล่นกีตาร์นะครับกอดแน่นๆกับหลวมๆเสียงก็ต่างละครับเพราะพอมันแน่นมันสั่นได้น้อยกว่าคราวนี้ต้องวางกีตาร์ห่างตัวกันมั๊ยล่ะนั่น

เอาที่เราสบายใจเอาที่เราพอใจครับ..บางคนถ้าไม่ติดแล้วเสียงดีแต่เวลาเล่นแล้วกลัวเป็นรอยใจก็ไม่เป็นสุข...หรือบางคนถ้าติดแล้วดีไม่เป็นรอยแต่ไม่พอใจเสียงก็ไม่เป็นสุข...เน้นที่ตัวเราพอใจ

Dream.Flutist

• member
อะไรก็ตามที่ไปแปะบนTopของกีตาร์มันมีผลให้ไม้หน้าสั่นน้อยลงทั้งหมดทั้งมวลครับ
ผลของการที่ไม้สั่นน้อยลง
1.ทึบขึ้น
2.เบาลง
3.อาการหนักสุดคือเบสบวม
4.ได้ความสวยงาม
5.สำหรับคนที่ใช่ลูกเล่นตบกีตาร์ ตอนติดPG จะได้เสียงตบแบบหนึ่ง ตอนถอดPGจะได้เสียงตบอีกแบบหนึ่งครับ
6.ไม้สั่นน้อยลงจะทำให้เสียงจากรแรงสั่นที่ส่งไปpiezo(ภาคไฟฟ้า)เบาลง ทำให้เสียงinputที่จะเข้าไปในภาคไฟฟ้าเบาลง เวลาเล่นต้องดันGainมากขึ้นครับ(Stageเล็กๆจะฟังไม่ค่อยออก วัดจากStageใหญ่จะชัดมากครับ)
ปล.รอยขนแมวไม่มีผลต่อเสียง แต่มีผลต่อราคาในตอนขาย แต่ก็มีผลไม่เท่ารอยบุบ รอยกระแทก สนิม รอยซ่อม หัก ด่าง(จากการถอดPick guard)ครับ