Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นมั้นหลังจากเปลี่ยนสายแล้วไม่ชอบเสียง  (อ่าน 2230 ครั้ง)

pokpong

• member
ผมเองก็เป็นมือใหม่ พอเปลี่ยนสายกีต้าแล้วรู้สึกเสียงมันแหม่งๆ ไม่เหมือนก่อนหน้าที่จะเปลี่ยน เรียกง่ายๆเปลี่ยนแล้วรู้สึกไม่เหมือนเดิม

เป็นเพราะอะไรครับ มีวิธีแก้มั้ย

tokjaa

• member
Re: เป็นมั้นหลังจากเปลี่ยนสายแล้วไม่ชอบเสียง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 21:33:27 »
สายคงใหม่มั้งครับ อาจจะแปล่งๆ เล่นซักพักดูก่อนนะครับ
ขยันศรัทธาร่าเริง พ่อดอนท่านสอนเอาไว้

NTT INTERTRADING CO.,LTD.

จำหน่ายอะไหล่ตู้คอนเทนเนอร์

bestboss

• member
Re: เป็นมั้นหลังจากเปลี่ยนสายแล้วไม่ชอบเสียง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 22:07:56 »
ผมก็เป็นครับ 555 พอดีเป็นมือใหม่หัดเล่นกะจะใช้ยาวๆก็เลยซื้อสายเคลือบelixir 80/20 เบอร์11 ราคาเกือบ600 มาปรากฎว่าไม่ชอบเสียง
( แล้วรู้สึกว่าจะเล็กกว่าสายโรงงานไปนิดนึงด้วย คิดว่าสายโรงงานน่าจะเบอร์12 ) พึ่งมารู้ที่หลังว่าพวก yamaha(ของผมf600) เหมาะกับสายมากกว่า Phosphor Bronze มากกว่า ตอนนี้ก็เลยว่าจะซื้อ D'Addario EXP 26 มาลองดู เพราะสายโรงงานมันเริ่มเป็นสนิมแล้วกินเฟรตไปนิดๆแล้ว เลยเป็นบทเรียนราคาแพงเลย 555

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 22:11:01 »
เคยครับ เปลี่ยนวีล่าใส่ Elixer แหลมจนรับไม่ได้เลย
แต่กับตัวเทเลอร์นี่เข้ากันม้ากกก

กีตาร์แต่ละตัวมันก็จะเหมาะกับสายแต่ละรุ่นด้วยครับ
และถ้าเปลี่ยนเบอร์สาย ก็ควรขันคอปรับแอคชันให้เหมาะสม เพราะแรงดึงสายไม่เท่ากันด้วยครับ
:)

bestboss

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 22:15:53 »
เคยครับ เปลี่ยนวีล่าใส่ Elixer แหลมจนรับไม่ได้เลย
แต่กับตัวเทเลอร์นี่เข้ากันม้ากกก

กีตาร์แต่ละตัวมันก็จะเหมาะกับสายแต่ละรุ่นด้วยครับ
และถ้าเปลี่ยนเบอร์สาย ก็ควรขันคอปรับแอคชันให้เหมาะสม เพราะแรงดึงสายไม่เท่ากันด้วยครับ

ใช่ครับ elixirเบอร์11ของผมมันก็บัสนิดๆ สงสัยต้องขยับไปเบอร์12น่าจะถูกแล้ว

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 22:18:18 »
ถ้าใช้เบอร์ 11 ก็ขันคอให้งอนิดนึงก็ได้ครับ จะหายบัซ
คงแอคชันสูงขึ้นหน่อย แต่ไม่เจ็บมือเท่าไร เพราะแรงดึงสายน้อยกว่าครับ
:)

bestboss

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 22:31:26 »
ถ้าใช้เบอร์ 11 ก็ขันคอให้งอนิดนึงก็ได้ครับ จะหายบัซ
คงแอคชันสูงขึ้นหน่อย แต่ไม่เจ็บมือเท่าไร เพราะแรงดึงสายน้อยกว่าครับ

เดียวผมคงไปเล่น12เลยละครับ เบอร์11เล่นแล้วไม่ค่อยมันมือเลย สายมันบางๆเบาๆยังไงก็ไม่รู้ 5555
เล่นไปเล่นมาเริ่มซาดิส

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 22:34:34 »

เดียวผมคงไปเล่น12เลยละครับ เบอร์11เล่นแล้วไม่ค่อยมันมือเลย สายมันบางๆเบาๆยังไงก็ไม่รู้ 5555
เล่นไปเล่นมาเริ่มซาดิส
ผมใช้ 12 แต่ ดรอป b มันดีนะครับ แต่เปลี่ยนขนาดสาย action ก็เปลี่ยน ถ้าเซ็ทให้เข้ากัน มันส์มือดีครับ

Acousticlism

• member
  • ถ้าไม่ทิ้งฝัน ซักวันคงได้พบเจอ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 12:13:20 »
Elixir .11 ผมเปลี่ยนตอนแรกไม่ชอบเสียงเลย (Yamaha F370)
พอผ่านไปซัก 1 อาทิตย์ ชอบมากๆๆเลย :D

s.lucky

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 12:26:03 »
เป็นเหมือนกันครับ... เสียแปล่งมากๆ เปลี่ยนสายใหม่ ต้องนวดไปซัก เดือนถึงจะรู้สึกว่าดีขึ้น...
นึกว่าผมรู้สึกคนเดียวซะอีกนะเนี้ยะ 555 .....
Acoustic Only...!

nhoy

• member
Re: เป็นมั้นหลังจากเปลี่ยนสายแล้วไม่ชอบเ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 19:51:09 »
ผมเองก็เป็นมือใหม่ พอเปลี่ยนสายกีต้าแล้วรู้สึกเสียงมันแหม่งๆ ไม่เหมือนก่อนหน้าที่จะเปลี่ยน เรียกง่ายๆเปลี่ยนแล้วรู้สึกไม่เหมือนเดิม

เป็นเพราะอะไรครับ มีวิธีแก้มั้ย
เมื่อเปลี่ยนสายใหม่ๆ เลย สายจะยังไม่คงที่ครับ ต้องคอยจูน-คอยเล่นไปสักระยะหนึ่งให้สายคงที่ แล้วเสียงก็จะดีขึ้นเองครับ
อีกอย่างก็คือ เราต้องดูว่าสายเดิมของเราเป็นเบอร์อะไร และกีต้าร์ของเรานั้นใส่กับสายเบอร์ใดแล้วเราชอบครับ

pooslash

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 06:11:03 »
ผมลองซื้อสาย Elixir มาใส่ Martin HD28 เสียงแหลมเกิน เล่นมาอาทิตย์กว่าแล้ว ยังไม่ชอบเลย  สู้ EXP 16 ไม่ได้เลยครับ
จะตัดสายทิ้งก็เสียดาย  สายยี่ห้อนี้ทนอย่างเดียว แถมสายแข็งกว่ายี่ห้ออื่นอีก