Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเปลี่ยนสาย เสียงจะดีขึ้นไหมครับ  (อ่าน 7884 ครั้ง)

bestboss

• member
Re: ถ้าเปลี่ยนสาย เสียงจะดีขึ้นไหมครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 19:56:59 »
Elixir Phosphor Bronze Nanoweb Anti-rust light 12-53 กับ D'addario PH/BZ light EXP16 12-53 เสียงต่างกันเยอะไหมอะครับ ราคาต่างกัน100กว่าบาท

nhoy

• member
Re: ถ้าเปลี่ยนสาย เสียงจะดีขึ้นไหมครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 20:13:42 »
Elixir จะได้ความทน เสียงออกใส และลื่นกว่า   ในขณะที่ EXP จะได้บาลานซ์ นุ่มนวล และเสียงที่อุ่นกว่าครับ

bestboss

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 20:16:06 »
Elixir จะได้ความทน เสียงออกใส และลื่นกว่า   ในขณะที่ EXP จะได้บาลานซ์ นุ่มนวล และเสียงที่อุ่นกว่าครับ
โอเคครับผมชอบอุ่นๆคงต้อง EXP แล้วแหละครับ ขอบคุณมากครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 22:59:46 »
ของผม Elixer ติดกีตาร์มาจากเจ้าของเดิม ซึ่งเขาบอกว่าถึงอายุควรเปลี่ยนได้แล้ว
ผ่านไป 1 เดือนยังเปลี่ยนไม่ลงเลยครับ เสียงมันยังดีอยู่เลย แต่เริ่มเป็นขุยๆบ้างนิดหน่อย

แต่ก็แล้วแต่กีตาร์นะครับ เคยเอา Elixer มาใส่วีล่าแล้วรับไม่ได้เลย เสียงแหลมเกินไป เพราะวีล่าไม้หน้ามันบาง
เลยจะเหมาะกับตัว Dad EXP มากกว่า

น้าครับ วีระ 1DCE ใส่ Dad EXP เบอร์ไหนครับ? ผมอยากได้แบบ เบส นำ ใส ตามหลัง
เจ็บ ไม่เจ็บนิ้ว นุ่มไม่นุ่ม ไม่ซีเรียส ครับ

ตัวนี้ครับ
http://www.acousticshops.com/store/product/view/Daddario_PH_BZ_light_EXP16_12_53-15002614-th.html
:)

REMO

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 01:35:46 »
ของผม Elixer ติดกีตาร์มาจากเจ้าของเดิม ซึ่งเขาบอกว่าถึงอายุควรเปลี่ยนได้แล้ว
ผ่านไป 1 เดือนยังเปลี่ยนไม่ลงเลยครับ เสียงมันยังดีอยู่เลย แต่เริ่มเป็นขุยๆบ้างนิดหน่อย

แต่ก็แล้วแต่กีตาร์นะครับ เคยเอา Elixer มาใส่วีล่าแล้วรับไม่ได้เลย เสียงแหลมเกินไป เพราะวีล่าไม้หน้ามันบาง
เลยจะเหมาะกับตัว Dad EXP มากกว่า

น้าครับ วีระ 1DCE ใส่ Dad EXP เบอร์ไหนครับ? ผมอยากได้แบบ เบส นำ ใส ตามหลัง
เจ็บ ไม่เจ็บนิ้ว นุ่มไม่นุ่ม ไม่ซีเรียส ครับ

ตัวนี้ครับ
http://www.acousticshops.com/store/product/view/Daddario_PH_BZ_light_EXP16_12_53-15002614-th.html

ขอบคุณครับน้า จะสั่งน้าตะวัน ในโอกาสต่อไป

pooslash

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 20:57:33 »
EXP ครับ ไม่แนะนำ Elixir เพราะสายจะแข็งและลื่น ผมเอามาใส่ Martin  HD28 แทบตัดสายทิ้ง ผมว่ามันแหลมเกิน และแข็ง กว่า EXP ครับ  ข้อดีอย่างเดียวที่เจอคือ มันทน   ถ้าชอบเสียงที่ดี ก็ใช้สายไม่เคลือบครับ  แค่เปลี่ยนบ่อยแค่นั้นเอง

sasaq

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 21:10:40 »
มีสายรุ่นไหนที่ขึ้นได้ตึงๆมั้ยครับ เคยลองตั้งเป็นF แล้วชอบมากครับ แต่กลัวขาดมาก

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 21:13:59 »
EXP ครับ ไม่แนะนำ Elixir เพราะสายจะแข็งและลื่น ผมเอามาใส่ Martin  HD28 แทบตัดสายทิ้ง ผมว่ามันแหลมเกิน และแข็ง กว่า EXP ครับ  ข้อดีอย่างเดียวที่เจอคือ มันทน   ถ้าชอบเสียงที่ดี ก็ใช้สายไม่เคลือบครับ  แค่เปลี่ยนบ่อยแค่นั้นเอง
+1 ครับ สายที่ผมชอบเสียงคือ martin sp กับ dad EJ แต่สายพวกนี้เปลี่ยนบ่อยครับ  2 อาทิตย์ หรือ เดือนละครั้ง 2เดือนได้สายเคลือบ 1 ชุด แต่สายเคลือบ 1 ชุด อยู่ได้ 5 เดือนขึ่นไปครับ

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 21:21:59 »
มีสายรุ่นไหนที่ขึ้นได้ตึงๆมั้ยครับ เคยลองตั้งเป็นF แล้วชอบมากครับ แต่กลัวขาดมาก
หลายท่่านบอกว่าสาย Dean markley มีแรงตรึงสูงกว่าสายอื่น  พี่โอ๊ต หรืออาจารย์ วิลสัน กรุณาส่งมาให้ลอง 1 ชุด แต่ยังไม่ได้ลอง
จึงไม่แน่ใจครับ แต่อีกวิธีนึงที่ทำให้สายตรึงขึ้น คือ setup ครับ ยังรอน้าท่านอื่นๆ comment อีกทีครับ