Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเปลี่ยนสาย เสียงจะดีขึ้นไหมครับ  (อ่าน 7885 ครั้ง)

HYBRID

• member
  • ร้องเพลงเพี้ยน แต่ใจรัก...
ตอนนี้ผมใช้สายเดิมที่ติดมากับกีต้า ผมเห็นหลายๆท่านบอกว่าสาย Elixir นั้น ทนทาน และเสียงดี มันจริงหรือป่าวครับ
เพราะตอนนี้สายที่ิติดมากับ EG340 นั่นรู้สึกจะเจ็บมือเหลือเกิน สายทำไมแข็งเช่นนี้ ดีดเบส ไม่่ค่อยดังเลยครับ

TOM1869

• member
Re: ถ้าเปลี่ยนสาย เสียงจะดีขึ้นไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 22:06:17 »
ตอนนี้ผมใช้สายเดิมที่ติดมากับกีต้า ผมเห็นหลายๆท่านบอกว่าสาย Elixir นั้น ทนทาน และเสียงดี มันจริงหรือป่าวครับ
เพราะตอนนี้สายที่ิติดมากับ EG340 นั่นรู้สึกจะเจ็บมือเหลือเกิน สายทำไมแข็งเช่นนี้ ดีดเบส ไม่่ค่อยดังเลยครับ

สายเคลือบทน และสายใหม่จะทำให้เสียงดีขึ้น ครับ  ใช้สายเก่าไปก่อนให้มันทึบมากๆ ค่อยเปลี่ยนครับ แต่ อย่ารอให้ สนิมขึ้น มันจะกัด fret ครับ

เจ็บนิ้ว อาจเป็นที่ action ลองส่งช่าง ให้ setup แล้วจะทำให้วางไม่ลงครับ
Line id: 081-8718003

mikiboyz

• member
Re: ถ้าเปลี่ยนสาย เสียงจะดีขึ้นไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 22:07:26 »
ดีจริงครับ!! ผมใช้ elixir nano web #11 :) เสียงก็ใสดี ถ้า poly web มันจะหนากว่า อาจจะทึบๆหน่อยฮะ

ปล. เช็คขนาดสายก่อนซื้อนะครับ ตาม spec กีต้าร์

HYBRID

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 22:11:33 »
ครับ งั้นช่วนแนะนำผมหน่อยได้มั้ยครับว่าผมควรใช้สาย สเป็คไหน จากรุ่น EG340SC NS ครับ ขอบคุณทั้งสองความเห็นนะครับ
แต่ส่งช่างนี่สิ ลำบาง เพราผมอยู่ต่างจังหวัด ไม่มีโอกาศได้เข้าไป กทม หรอกครับ พอจะมีวิธีที่ผมทำเองได้มั้ยครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 22:46:16 »
Elixir ดีและทนที่สุดในขณะนี้ครับ แต่จะเหมาะกับกีต้าร์แบรนด์ใดนั้นก็ต้องพิจารณาดูด้วยครับ
สำหรับ EG340 นั้น ผมว่าน่าจะเหมาะกับ EXP26 ของ D'ad นะครับ แต่ถ้าชอบและอยากจะเปลี่ยนเป็น Elixir ก็ลอง Nanoweb Phosphor Bronze เบอร์ 11 ครับ
และอยากจะเรียนว่า กีต้าร์ที่เราซื้อมาแล้วรู้สึกไม่เข้ามือ หรือเจ็บนิ้วจนเกินไป สิ่งที่เราควรต้องเช็คดูคือ แอคชั่นของกีต้าร์ตัวนั้นๆ ลองทำเองก็ได้ครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 22:52:24 »
ของผม Elixer ติดกีตาร์มาจากเจ้าของเดิม ซึ่งเขาบอกว่าถึงอายุควรเปลี่ยนได้แล้ว
ผ่านไป 1 เดือนยังเปลี่ยนไม่ลงเลยครับ เสียงมันยังดีอยู่เลย แต่เริ่มเป็นขุยๆบ้างนิดหน่อย

แต่ก็แล้วแต่กีตาร์นะครับ เคยเอา Elixer มาใส่วีล่าแล้วรับไม่ได้เลย เสียงแหลมเกินไป เพราะวีล่าไม้หน้ามันบาง
เลยจะเหมาะกับตัว Dad EXP มากกว่า
:)

HYBRID

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 23:00:05 »
อย่างงี้นีี่่เอง ผมจะลองดูนะครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 23:20:26 »
Elixir ดีและทนที่สุดในขณะนี้ครับ แต่จะเหมาะกับกีต้าร์แบรนด์ใดนั้นก็ต้องพิจารณาดูด้วยครับ
สำหรับ EG340 นั้น ผมว่าน่าจะเหมาะกับ EXP26 ของ D'ad นะครับ แต่ถ้าชอบและอยากจะเปลี่ยนเป็น Elixir ก็ลอง Nanoweb Phosphor Bronze เบอร์ 11 ครับ
และอยากจะเรียนว่า กีต้าร์ที่เราซื้อมาแล้วรู้สึกไม่เข้ามือ หรือเจ็บนิ้วจนเกินไป สิ่งที่เราควรต้องเช็คดูคือ แอคชั่นของกีต้าร์ตัวนั้นๆ ลองทำเองก็ได้ครับ
+1 ครับ เพราะผมเคยนำ elixer ใส่ taka รู้สึกแหลมบาดหูไป ใส่ exp จะดูละมุนกว่าครับ แต่ถ้าชอบคมๆแหลม ใส ทน elixir ได้ทั้งหมดครับ
มีตัวนึงในบ้าน ใส่ elixer มา 5 เดือน เปิดดูเมื่อวาน เหมือนสายใหม่ไม่มีผิด

blockloy

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 23:27:28 »
+1 ครับ เพราะผมเคยนำ elixer ใส่ taka รู้สึกแหลมบาดหูไป ใส่ exp จะดูละมุนกว่าครับ แต่ถ้าชอบคมๆแหลม ใส ทน elixir ได้ทั้งหมดครับ
มีตัวนึงในบ้าน ใส่ elixer มา 5 เดือน เปิดดูเมื่อวาน เหมือนสายใหม่ไม่มีผิด

+1 ครับเคยมี Eg440 ตัวของผมใช้แต่ EXP ของ D'ad เหมือนมันจะเข้ากันมากกว่า Elixer ครับ แต่กรณีของน้า Hydrid น่าจะลองปรับ Action ตามที่น้า nhoy แนะนำครับ

ตอนนี้เปลียนมาเล่น Taylor ปกติใช้ Elixer พอลองเปลียนใช้ EXP ของ D'ad ความใสกรุ๋งกริ๊งหายเยอะมากกกก ไปได้เบสหนานุ่มมาแทน รุ้สึกไม่ค่อยชอบเท่าตอนใส่ Elixer  ครับ

sukqoojuicy

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 23:53:13 »
แล้วถ้าเป็น Crafter หล่ะครับ น้าๆคิดว่าเหมาะกับอะไร

แล้วใส่ เบอร์ 12 ได้ไหม

HYBRID

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 23:55:37 »
รู้สึกว่าสายที่ติดมากับกีต้าัตัวนี้ จะเป็น EXP อยู่แล้ว
ส่วน Elixir ก็อยากลองครับ  ตัวนี้มันราคา ประมาน หกร้อย รึเปล่าครับกล่องนึงแต่ผมเห็นที่ร้านมียี่ห่อ ernie baalls กล่องละ แปดร้อย
เหตุใดจึงแพงกว่า Elixir หนอ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 00:29:09 »
ไปร้านนี้ดีกว่าครับ ราคาถูกกว่า สะดวกกว่า ครับ
http://acousticshops.weloveshopping.com/store/product/__Elixir-1401182-th.html
:)

totti_wt

• member
  • ^_^
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 00:32:28 »
แล้วถ้าเป็น Crafter หล่ะครับ น้าๆคิดว่าเหมาะกับอะไร

ใส่เบอร์ 12 ได้ครับ.. สเปคเดิมๆ เค้ามาเบอร์ 12 อยู่แล้วครับ.. (สำหรับ GAE8,15,18)
ว่าแต่น้าใช้รุ่นอะไรอยู่ครับ...
ถ้าอยากได้ใส.. แนะนำ Elixir 80/20 ครับ.. ใสได้ใจแน่นอน.. ^_^
แต่ถ้าชอบโทนอุ่นๆ หน่อย ก็ต้อง D'addario EXP16 ครับ

ไปร้านนี้ดีกว่าครับ ราคาถูกกว่า สะดวกกว่า ครับ
http://acousticshops.weloveshopping.com/store/product/__Elixir-1401182-th.html

คอนเฟิร์มอีกเสียงครับ... ^_^

nhoy

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 00:40:24 »

ส่วนใหญ่ของคราฟเตอร์ใส่สายเบอร์ 12 ได้ครับ ยกเว้นบางรุ่นเท่านั้นที่สเปคระบุไว้เป็นเบอร์ 11
สายที่เหมาะกับคราฟเตอร์น่าจะเป็น EXP ของ D'ad ครับ

REMO

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 03:45:33 »
ของผม Elixer ติดกีตาร์มาจากเจ้าของเดิม ซึ่งเขาบอกว่าถึงอายุควรเปลี่ยนได้แล้ว
ผ่านไป 1 เดือนยังเปลี่ยนไม่ลงเลยครับ เสียงมันยังดีอยู่เลย แต่เริ่มเป็นขุยๆบ้างนิดหน่อย

แต่ก็แล้วแต่กีตาร์นะครับ เคยเอา Elixer มาใส่วีล่าแล้วรับไม่ได้เลย เสียงแหลมเกินไป เพราะวีล่าไม้หน้ามันบาง
เลยจะเหมาะกับตัว Dad EXP มากกว่า

น้าครับ วีระ 1DCE ใส่ Dad EXP เบอร์ไหนครับ? ผมอยากได้แบบ เบส นำ ใส ตามหลัง
เจ็บ ไม่เจ็บนิ้ว นุ่มไม่นุ่ม ไม่ซีเรียส ครับ

jazzinblue

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 06:48:12 »
ผมก็ใช้ Crafter ครับ ตอนนี้ใช้ Martin สายเคลือบอยู่ Fingerstyle เสียงนุ่มๆ ดีครับ
แต่เท่าีที่เคยเปลี่ยนมา คิดว่า Dad Exp 16 เหมาะที่สุดครับ
เคยลองใช้ Elixir แล้วเสียงแหลมและฟุ้งเกินไปครับ
ปล.ความเห็นส่วนตัวนะครับ

bestboss

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 08:21:19 »
ผมใช้ใส่สาย 80/20 nanoweb 0.011-0.052 กับ yamaha f600
แล้วรู้สึกไม่ชอบเสียงอะครับ เสียงมันเล็กๆบางๆ ผมควรเปลี่ยนเป็นสายอะไรต่อไปดีครับ (ตอนนี้ใช้สายเก่าโรงงานอยู่ -0-)
ขอบคุณครับ

wawar

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 08:41:24 »
DAD exp 80/20 เบอร์ 12 (16 or 26 จำไม่ได้ละ)

ผมว่ากลางๆ ดีสุดละ

totti_wt

• member
  • ^_^
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 10:18:52 »
ผมก็ใช้ Crafter ครับ ตอนนี้ใช้ Martin สายเคลือบอยู่ Fingerstyle เสียงนุ่มๆ ดีครับ
แต่เท่าีที่เคยเปลี่ยนมา คิดว่า Dad Exp 16 เหมาะที่สุดครับ
เคยลองใช้ Elixir แล้วเสียงแหลมและฟุ้งเกินไปครับ
ปล.ความเห็นส่วนตัวนะครับ

เห็นด้วยครับ... เพราะว่า Elixir มันแหลม ใสมากจริงๆ...

ผมใช้ใส่สาย 80/20 nanoweb 0.011-0.052 กับ yamaha f600
แล้วรู้สึกไม่ชอบเสียงอะครับ เสียงมันเล็กๆบางๆ ผมควรเปลี่ยนเป็นสายอะไรต่อไปดีครับ (ตอนนี้ใช้สายเก่าโรงงานอยู่ -0-)
ขอบคุณครับ

คาแรกเตอร์ของยามาฮ่าตระกูล F ต่างๆ ผมว่าเสียงออกโทนบางๆ แบนๆ อยู่แล้วครับ..
ฉะนั้นอาจไม่เหมาะกับ 80/20 ของ Elixir ซึ่งใสมาก ทำให้ขาดความอุ่น และละมุนลงไปครับ
แนะนำ D'addario EXP26 (สายเบอร์ 11) เป็นสายแบบ phosphor bronze จะได้เสียงที่อุ่นขึ้นครับ... ^_^

bestboss

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 11:05:25 »
คาแรกเตอร์ของยามาฮ่าตระกูล F ต่างๆ ผมว่าเสียงออกโทนบางๆ แบนๆ อยู่แล้วครับ..
ฉะนั้นอาจไม่เหมาะกับ 80/20 ของ Elixir ซึ่งใสมาก ทำให้ขาดความอุ่น และละมุนลงไปครับ
แนะนำ D'addario EXP26 (สายเบอร์ 11) เป็นสายแบบ phosphor bronze จะได้เสียงที่อุ่นขึ้นครับ... ^_^

ขอบคุณครับ เด่วจะลองดู ><!