Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องสาย Martin ค่ะ  (อ่าน 4389 ครั้ง)

Yumin

• member
สอบถามเรื่องสาย Martin ค่ะ
« เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 13:25:58 »
ความแตกต่างของ2รุ่นนี้คืออะไรเหรอคะ Martin SP 80/20 Bronze Extra Light MSP-3000 10-47 กับ Martin SP Phosphor Bronze Extra Light MSP-4000 10-47

มือใหม่หัดเล่นค่ะ  ;)

ปล.แล้วถ้าเทียบกับ Elixir เอาอันไหนดีกว่าคะ? (แต่จริงๆเน้นนิ่มหน่อยค่ะ เอามาฝึก)

ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ

sonic

• member
Re: สอบถามเรื่องสาย Martin ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 15:02:21 »
Martin SP 80/20 Bronze Extra Light MSP-3000 10-47 เคลือบน้อย
Martin SP Phosphor Bronze Extra Light MSP-4000 10-47 เคลือเยอะ
สายเคลือบเยอะจะลื่น อายุการใช้งาน จะมีกว่า

ถ้าเทียบกับ Elixir แตกต่างกัน ไม่มีดีกว่า มีแต่ว่าเราจะชอบอันไหนมากกว่า
พวกสายกีต้าร์เนีย ต้องลองเปลี่ยน และลองเล่นเองครับ ว่าจะชอบอันไหน
ถ้าจะซื้อ Elixir แนะนำเป็นรุ่น Nano Web จะให้เสียงใสกังวาลดีครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
Re: สอบถามเรื่องสาย Martin ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 15:09:35 »
Martin SP 80/20 Bronze Extra Light MSP-3000 10-47 เคลือบน้อย
Martin SP Phosphor Bronze Extra Light MSP-4000 10-47 เคลือเยอะ
สายเคลือบเยอะจะลื่น อายุการใช้งาน จะมีกว่า

ถ้าเทียบกับ Elixir แตกต่างกัน ไม่มีดีกว่า มีแต่ว่าเราจะชอบอันไหนมากกว่า
พวกสายกีต้าร์เนีย ต้องลองเปลี่ยน และลองเล่นเองครับ ว่าจะชอบอันไหน
ถ้าจะซื้อ Elixir แนะนำเป็นรุ่น Nano Web จะให้เสียงใสกังวาลดีครับ

+1 เห็นด้วยกับน้า sonic เลยครับ ต้องลองเปลี่ยน และลองฟังเองเลยครับแต่ละคนจะชอบเสียงไม่เหมือนกันครับ ;) ;) ;) ;)
noomxman

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 15:24:53 »

+1 เห็นด้วยกับน้า sonic เลยครับ ต้องลองเปลี่ยน และลองฟังเองเลยครับแต่ละคนจะชอบเสียงไม่เหมือนกันครับ ;) ;) ;) ;)

น้าหนุ่มครับ แบบนี้ต้องซื้อกีต้าร์เหมือนกันสองตัว แล้วใส่สายคนละแบบใช่ไหมครับ อิอิ จะได้หาเรื่องซื้อกีต้าร์เพิ่มอีกละ ฮ่า+

totti_wt

• member
  • ^_^
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 15:30:36 »
ความแตกต่างของ2รุ่นนี้คืออะไรเหรอคะ Martin SP 80/20 Bronze Extra Light MSP-3000 10-47 กับ Martin SP Phosphor Bronze Extra Light MSP-4000 10-47

มือใหม่หัดเล่นค่ะ  ;)

ปล.แล้วถ้าเทียบกับ Elixir เอาอันไหนดีกว่าคะ? (แต่จริงๆเน้นนิ่มหน่อยค่ะ เอามาฝึก)

ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ

คร่าวๆ คือ 80/20 ใ้ห้เสียงโทนใส คม..
ส่วน Phosphor Bronze ให้เสียงโทนอุ่นๆ ครับ.. (ทั้งนี้ความใสก็มีนะครับ.. แต่น้อยกว่า 80/20)

ส่วน Martin ด้านบนทั้ง 2 รุ่นเป็นสายธรรมดา(ไม่เคลือบ) ครับ...
ปัจจุบันผมใช้รุ่น Martin SP 80/20 Bronze เช่นกันครับ..
ให้เสียงที่ใส เย็นๆ ไม่แหลมเกินไป (ส่วนตัวผมชอบเลยครับ)

ส่วน Elixir นั้นเป็นสายเคลือบครับ มีทั้งแบบ 80/20 และ Phosphor Bronze
อายุการใช้งานยาวนานกว่าสายธรรมดาแน่นอนครับ...

ถ้าเน้นทน.. และความใสกรุ๊งกริ๊ง.. น่าจะมองไปที่ Elixir ครับ...

ส่วนเรื่องนิ่มนั้น ผมเคยเมลถาม น้าตะวัน กูรูด้านสายกีต้าร์..
น้าตะวันก็แนะนำทั้ง Martin และ Elixir เช่นกันครับ... ^_^

ลองพิจารณาดูครับ เรื่องเสียงต้องลองเอง... เพราะแต่ละคนมีรสนิยมต่างกันครับ... อิอิ.. ^_^

wuthipong

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 18:03:15 »
Bronze สีออกทองแดงมากกว่า ส่วนเสียง แหลมคม กังวาน พุ่ง ชัด ใส

กับ Phosphor Bronze สีออกทองๆ เสียงอุ่นๆกว่า เสียงแหลมหวาน กังวาน

แล้วแต่ชอบนะครับ ต้องลองด้วยตนเองจ้า ^^

Dog Never Lie

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 19:27:33 »
เจ็บนิ้วครับสายแข็งกว่ายี่ห้ออืนเลยเพิ่งจัดมาเมื่อวานนี้เอง ที่ MC 690 บาท ไม่เหมาะกับสาวๆเป็นแน่แท้
It's my...