Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำโปรแกรมตัด noise ที่น่าสนใจ และ App iPhone สำหรับอัดเสียงครับ  (อ่าน 54113 ครั้ง)

KRiS

• member
เชื่อว่า หลายๆ ท่าน ที่อาจจะไม่มีงบในการหาเครื่องอัดเสียงดีๆ แพงๆ คงประสบปัญหา เวลาอัดวีดีโอ แล้วมีเสียง
ซ่า.... ที่เป็นเสียงลม รบกวนอยู่ตลอด ทำให้คุณภาพเสียงของเราตกไป แถมเวลาเร่งเสียงให้ดัง เสียงพวกนี้ก็ดังขึ้นด้วย น่ารำคาญมาก
พอดีวันก่อนผมไปเจอโปรแกรมตัวหนึ่ง ที่มีความสามารถในการลบ Noise ได้อย่างดีเยี่ยม และใช้งานง่าย ไฟล์เล็ก โปรแกรมตัวนั้นชื่อว่า

"Audacity"

ซึ่งวิธีใช้ สามารถไปอ่านได้จากที่นี่ครับ
คลิกที่นี่

ใจจริง อยากทำรีวิวเอง แต่ช่วงนี้เหนื่อยและยุ่งมากครับ ต้องขออภัยด้วย
จากในเว็ป เขาใช้เวอร์ชั่น 1.2.6 แต่ผมใช้ Windows 7 เวอร์ชั่นที่ผมใช้จึงเป็นเวอร์ชั่น 1.3.14 ไม่งั้นมันจะไม่ซัพพอร์ต

ส่วนใครที่ไม่มีเครื่องอัดเสียงดีๆ แต่มี iPhone ผมมีแอพแนะนำครับ คือ "Audio Memos"
รายละเอียด app คลิกที่นี่

แอพตัวนี้ สามารถอัดเสียงได้คุณภาพสูงมากครับ อัดออกมาเป็นไฟล์สกุล WAV ซึ่งได้ชื่อว่าเป็นสกุลไฟล์ที่คุณภาพเสียงสูงที่สุด และยังได้เสียงดังฟังชัดโดยไม่ต้องเสียบแอมป์

ขออนุญาติ เอาตัวอย่าง คลิปที่ผมเพิ่งอัดเมื่อวานซืนมาลงนะครับ เป็นตัวอย่าง (ผมอัดแยก เสียงใช้ไอโฟน วีดีโอใช้ไอแพด เอามารวมกันทีหลัง)
สังเกตคุณภาพเสียงที่ออกมา ดูดีขึ้นมากเลยครับ

www.youtube.com/watch?v=PibqYmvBxUE

kaizer123

• member
สุดยอดครับ เดี๋ยวลองโหลดดูครับ ipod touchก็ลงได้ใช่มั้ยครับ :D

poyfai

• member
    • Fingerstyle Sfx (Theppasit Panichsamai)
ขอบคุณมากครับ ไว้จะไปทดลองดูบ้างนะครับ
FB: Fingerstyle Sfx
www.youtube.com/user/poyfai

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
ชอบมากครับ Audacity แต่ไม่มีไอโฟน ของผมใช้บนพีซีครับ
:)

totti_wt

• member
  • ^_^
ขอบคุณมากครับน้า Kris
ลองเล่นๆ ดู.. ใช้การได้ดีเลยครับ... ^_^

Grhythm

• member
ใช้กับ iPad อย่างเดียวได้ไหมครับ ไม่มี ไอโฟนน แหะๆ

Bobbybrown

• member
บระเจ้า ผมคงต้องไปลองละเย็นนี้ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูครับน้า KRiS

poyfai

• member
    • Fingerstyle Sfx (Theppasit Panichsamai)
น้า KRis ถ้าจะอัดแยกแล้วเอามารวมกันต้องทำยังไงครับ ภาพกับเสียง ต้องใช้โปรแกรมอะไรครับเวลานำมารวมกัน ขอน้าแนะนำหน่อยครับขอบคุณครับ ^ ^

Bobbybrown

• member
ผมเคยใช้พวก sony vegas อ่ะครับ ไม่รู้ว่าพอจะได้ป่ะ ลองดูนะครับ

KRiS

• member
น้า KRis ถ้าจะอัดแยกแล้วเอามารวมกันต้องทำยังไงครับ ภาพกับเสียง ต้องใช้โปรแกรมอะไรครับเวลานำมารวมกัน ขอน้าแนะนำหน่อยครับขอบคุณครับ ^ ^

ผมอัดพร้อมๆ กันแหละครับ แต่ใช้อุปกรณ์แยกกัน ทีนี้ ผมใช้โปรแกรม Corel VideoStudio (ชื่อเก่า Ulead น่าจะพอคุ้นกันมากกว่า) ในการตัดต่อครับ
มันใช้ง่ายดี ก็เอาไฟล์วีดีโอ กับไฟล์เสียงลง แล้วจัดการปิดเสียง ในส่วนของไฟล์ภาพ แล้วใช้เสียงที่อัดแยกใส่แทน แล้วก็ตัดเอาส่วนที่เดินมาเปิดปิดกล้องออกได้ด้วย เพื่อทำให้คลิปดูมีระดับขึ้นมาอีกหน่อยครับ

poyfai

• member

ผมอัดพร้อมๆ กันแหละครับ แต่ใช้อุปกรณ์แยกกัน ทีนี้ ผมใช้โปรแกรม Corel VideoStudio (ชื่อเก่า Ulead น่าจะพอคุ้นกันมากกว่า) ในการตัดต่อครับ
มันใช้ง่ายดี ก็เอาไฟล์วีดีโอ กับไฟล์เสียงลง แล้วจัดการปิดเสียง ในส่วนของไฟล์ภาพ แล้วใช้เสียงที่อัดแยกใส่แทน แล้วก็ตัดเอาส่วนที่เดินมาเปิดปิดกล้องออกได้ด้วย เพื่อทำให้คลิปดูมีระดับขึ้นมาอีกหน่อยครับ
ขอบคุณมากครับ น้า KRiS

chut1984

• member
ขอถามแบบผู้เริ่มต้นเลยนะครับน้า ๆ คือผมมีโน๊ตบุคแค่หนึ่งตัว ถ้าจะอัดเพลง/ทำเพลง ในระดับเดโมง่ายๆนี่ต้องใช้โปรแกรมอะไร หรือต้องทำยังไงบ้างครับ
ความรู้ในเรื่องนี้เป็นศูนย์เลยครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ เพราะผมทำเพลงก๊อกๆแก๊กๆเอาไว้พอสมควร ขอบคุณล่วงหน้าครับ ปล.ใช้กีตาร์อคูสติกธรรมดา ไม่มีภาคไฟฟ้า

KRiS

• member
ขอถามแบบผู้เริ่มต้นเลยนะครับน้า ๆ คือผมมีโน๊ตบุคแค่หนึ่งตัว ถ้าจะอัดเพลง/ทำเพลง ในระดับเดโมง่ายๆนี่ต้องใช้โปรแกรมอะไร หรือต้องทำยังไงบ้างครับ
ความรู้ในเรื่องนี้เป็นศูนย์เลยครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ เพราะผมทำเพลงก๊อกๆแก๊กๆเอาไว้พอสมควร ขอบคุณล่วงหน้าครับ ปล.ใช้กีตาร์อคูสติกธรรมดา ไม่มีภาคไฟฟ้า
ผมไม่แน่ใจเรื่องโปรแกรมที่ใช้อัดเสียงโดยตรงในคอมนะครับ เพราะเท่าที่ลองใช้มันไม่ค่อยจะเวิร์คเท่าไร อัดออกมาแล้วมันเบา
น่าจะหาเครื่องอัดเสียงไว้ซักตัว แล้วใช้โปรแกรมปรับแต่งเอาดีกว่าครับ

อานะจัง

• member
  • แก้ไขชื่อจาก Lekjang2513 เป็น "อานะจัง"
-ขออนุญาติขุดกระทู้นี้หน่อยนะครับ

รบกวนช่วยแนะนำ เครื่องอัดเสียง ที่ใช้ร่วมกับ Iphone 5  ทีครับ

เคยมีน้าแนะนำทีแล้ว ผมลืม ครับ ( ขอราคาไม่แรงนะครับ )
Lekjang2513

pickpanther

• member
    • My Page
สำหรับ iphone 5 เมื่อก่อนผมเคยใช้แต่ Apogee Jam กับ Apogee Mic เป็นหลักครับ
สำหรับตัวที่ราคาไม่แรงก็มี Zoom IQ5 กับ Focusrite pocket ก็น่าสนใจ

ถ้าจำไม่ผิดผมเห็นไมค์ usb หลายรุ่นก็ใช้กับ ios ได้แล้วนะครับ อย่างเช่น Blue Yeti
FB/PickFingerstyle

อานะจัง

• member
  • แก้ไขชื่อจาก Lekjang2513 เป็น "อานะจัง"
ขอยฃบคุณ น้า Pick  ครับ
Lekjang2513

jumzoo

• member
    • รับสอนดนตรี
ขอบคุณมากคร้าบ  :)