Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: taylor gs mini คุ้มราคามั้ย /ราคานี่ มีอะไรเสียงดีกว่า มั้ย กูรู ช่วยตอบที  (อ่าน 42547 ครั้ง)

tayloreasy

• member

TOM1869

• member
รอ น้ากูรูก่อน
Line id: 081-8718003

guitaroa47

• member
ราคานี้ มีเสียงดีกว่านี้แน่ๆ ครับผม
แต่ขนาดมันจะไม่ได้เท่า gs mini นะครับ

ราคา 18200 บาท
น้าลองเอางบนี้ไปเทียบกับกีต้าร์
ตัวใหญ่ได้เลยครับ อาจจะเจอที่ถูกใจมากกว่า gs mini ครับ

แต่ถ้ามองหากีต้าร์ขนาดเล็ก
ไม่มีตัวไหนเสียงดีเท่า gs mini อีกแล้วครับผม

nhoy

• member
Re: taylor gs mini คุ้มราคามั้ย /ราคานี่ มีอะไรเสียงดีก&#
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 01:09:07 »
เรียนว่า ไม่ใช่กูรูนะครับ
ผมมีความเห็นเช่นเดียวกับน้า guitaroa47 ที่ว่า ราคานี้ มีที่เสียงดีกว่าครับ
แต่สำหรับกีต้าร์ขนาดย่อมด้วยกันแล้ว GS mini นี่แหละครับที่ให้เสียงที่ดีมากตัวหนึ่งเท่าท่ีเคยสัมผัสในปัจจุบัน และดีกว่ากีต้าร์ขนาดปกติธรรมดาในบางแบรนด์-บางรุ่นเสียด้วยซ้ำไปครับ
อีกตัวหนึ่งที่ผมเคยลองแล้วรู้ว่าเสียงเยี่ยมจริงๆ สำหรับกีต้าร์ขนาดนี้ ก็คือ Fire-Fly ของ Santa Cruz แต่ราคาก็ต่างกันเกือบสิบเท่าเลยครับ

UssJerD

• member
Gs mini ผมว่าปัญหาก็เยอะนะครับเท่าที่ผมอ่านๆมา ด้วยบอดี้ที่เล็กกว่ากีตาร์ปกติทั่วไป อาจจะป่องง่ายกว่า หรือ ปริ ง่าย กว่ากีตาร์ตัวไหญ่นะครับ ความคิดส่วนตัวนะครับน้าๆ
<B>ดนตรี กวี ศิลป์ </B>

winnie

• บุคคลทั่วไป
Gs mini ผมว่าปัญหาก็เยอะนะครับเท่าที่ผมอ่านๆมา ด้วยบอดี้ที่เล็กกว่ากีตาร์ปกติทั่วไป อาจจะป่องง่ายกว่า หรือ ปริ ง่าย กว่ากีตาร์ตัวไหญ่นะครับ ความคิดส่วนตัวนะครับน้าๆ

ผมว่ามันกลับกันนะครับ บอดี้เล็กแรงตึงสายน้อยกว่า ทำให้แรงดึงให้หน้าไม้ป่อง ไม่เท่าตัวใหญ่แน่นอน แล้วเรื่องของคุณภาพการผลิตของ Taylor ก็ไว้ใจได้ครับ นอกจากเราจะโม หรือไปใช้สายที่เบอร์ใหญ่กว่ามาตรฐานของ Taylor ให้มา เราก็ต้องดูอีกที

แต่สำหรับกีต้าร์ตัวเล็กผมยังหาตัวไหนมากิน GS Mini ไม่ได้เลยครับ

oatlaw

• member
ถ้าอย่างนั้น  ในราคาที่เท่ากับ gs mini มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ

yuth_pu_rx

• member
เคยลองเหมือนกันจ้า ตอนที่อยู่เมกา เสียงดี ราคา จะเป็นลม

Santa Cruz FireFly Custom: Brazilian Rosewood & Old Growth Redwood

•AAAA+ Brazilian Master Set
•Old Growth Redwood
•Blue Paua side and Bridge pins
•Paua Abalone Logo inlay
•Double purfs on both sides of Bindings
•Custom top purfs
•Custom wood rosette
•Well, custom everything… just like the sister F model posting soon…

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

การซื้อกีต้าร์  หากเอาราคา  เป็นตัวตั้งก่อน  ไม่มีทางที่จะได้กีต้าร์ที่เหมาะกับ คนซื้อกีต้าร์ ครับ

อย่าซื้อตามกระแส  อย่าซื้อตามคนอื่น  เพราะ เราไม่ได้ซื้อกีต้าร์ มาให้คนอื่นเล่น

แนะนำให้  ถือเงินไปลองเล่น ลองสัมผัสกีต้าร์ ที่ร้านขายกีต้าร์ หลาย ๆ ร้าน  หากีต้าร์ที่โดนใจ โดนความรู้สึก และชอบที่สุด

และบางทีกีต้าร์ ที่เราชอบมากที่สุดตัวนั้น อาจไม่ใช่ GS Mini  ก็เป็นได้

แต่หากตั้งโจทย์ไว้ ว่าอยากได้ GS Mini  ซึ่งเป็นกีต้าร์ไซด์เล็ก  ก็ต้องหากีต้าร์เฉพาะไซด์เล็ก แบรนด์อื่น มาเปรียบเทียบกัน

ส่วนตัว..  Taylor ถือเป็นกีต้าร์ที่มีคุณภาพการผลิตดี เมื่อเทียบกับแบรนด์อื่น ในรุ่นไล่ ๆ กัน หรือระดับเดียวกันครับ
Finger Picking Style

TOM1869

• member
ถ้าชอบก็คุ้มครับ ถ้าไม่ชอบยังไงก็ไม่คุ้ม

ไปลองเล่นลองจับดูว่า กีต้าร์มันเลือกเราเป็นเนื้อคู่หรือเปล่า ลองเล่นแล้วจะรู้เองครับ

ตัวนี้คุ้มมาก อิอิ

Line id: 081-8718003

Mr.Gula101

• member
มิใช่กูรูเลยเข้ามาแอบดูเฉยๆ...อิอิ....

oatlaw

• member
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีดีครับ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
ถ้าเราจะซื้อกีตาร์ เพื่อเล่นอยู่ที่บ้าน เล่นเอาเสียงไพเราะ หรือขึ้นเวที แนะนำให้ซื้อในทรง ปกติ ก่อนครับ เพื่อที่จะได้เสียงที่เต็มเม็ดเต็มหน่อยของมัน

แล้วเมื่อไหร่ ที่เราควรจะเลือกกีตาร์ทรง Mini, 3/4, Baby นั่นก็ต่อเมื่อ เราต้องการซื้อกีตาร์ตัวนั้น ไปเพื่อ ทัศนาจร ท่องเที่ยว ขึ้นเขา ลงห่วย ทะเล น้ำตก ครับ

จะได้สะดวก ต่อการพกพา ไม่ต้องรับน้ำหนักมาก ขนย้ายสะดวก

ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

tumtengu

• member
ผมว่า GS mini คุ้มราคาค่าตัว
แต่ถ้าจะเอามาเป็นกีต้าร์ตัวหลัก ตัวเดียว แนะนำให้ซื้อ ทรง D เล่นดีกว่าครับ

ผมใช้ OOO ยังอยากได้ D ซักตัวเลย ^___^

bermbangmod

• member
  • -------
ถ้าเราจะซื้อกีตาร์ เพื่อเล่นอยู่ที่บ้าน เล่นเอาเสียงไพเราะ หรือขึ้นเวที แนะนำให้ซื้อในทรง ปกติ ก่อนครับ เพื่อที่จะได้เสียงที่เต็มเม็ดเต็มหน่อยของมัน

แล้วเมื่อไหร่ ที่เราควรจะเลือกกีตาร์ทรง Mini, 3/4, Baby นั่นก็ต่อเมื่อ เราต้องการซื้อกีตาร์ตัวนั้น ไปเพื่อ ทัศนาจร ท่องเที่ยว ขึ้นเขา ลงห่วย ทะเล น้ำตก ครับ

จะได้สะดวก ต่อการพกพา ไม่ต้องรับน้ำหนักมาก ขนย้ายสะดวก

ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ

เห็นด้วยครับ ผมเพิ่งหิ้วขึ้นเชียงใหม่ ไปรับลมหนาวมา ถือว่าคุ้มและเหมาะกับไลฟ์สไตล์ครับ
-Let it be-------

nhoy

• member
เคยลองเหมือนกันจ้า ตอนที่อยู่เมกา เสียงดี ราคา จะเป็นลม

Santa Cruz FireFly Custom: Brazilian Rosewood & Old Growth Redwood

•AAAA+ Brazilian Master Set
•Old Growth Redwood
•Blue Paua side and Bridge pins
•Paua Abalone Logo inlay
•Double purfs on both sides of Bindings
•Custom top purfs
•Custom wood rosette
•Well, custom everything… just like the sister F model posting soon…

สวัสดีครับ อ.ยุทธ  สบายดีนะครับ
ตัวที่ อ.ยุทธ ลองนี่เป็นตัว Custom ด้วย สวยมากครับ
เสียงบอกได้เลยว่าเยี่ยมมากๆ แต่ราคานี่ขอเลียนแบบอาจารย์เลยครับว่า "จะเป็นลม" ครับ

yuth_pu_rx

• member
สบายดีครับอา ขอบคุณนะครับ อาใจดีจังถามสารทุกข์สุขดิบตลอด

ราคาเห็นแล้วจะเป็นลมครับ แต่ที่โน่นเค้าให้ลองได้เลย แต่ก็ต้องระมัดระวังนะครับ เค้าก็จะมีข้อจำกัดอยู่บ้าง เช่น เรื่องการแต่งกาย ไม่ใส่เข็มขัดหัวเหล็กอะไรประมาณน้น

แต่ก็อย่างว่า ราคาซื้อบ้านบางหลังได้เลย

pomguitar

• member
อันดับแรก เข้าใจก่อนว่า Taylor GS Mini คือกีต้าร์ขนาดเล็ก
ที่ออกแบบมาสำหรับการแบกไปมา พกพาโยกย้าย ใช้งานคล่องตัว อะไรๆประมาณนี้

ถ้าเข้าใจ concept นี้ และคิดว่า อืมมม ใช่ล่ะ เราต้องการกีต้าร์แบบนี้ ก็ซื้อได้เลย
เพราะสำหรับผมแล้ว กีต้าร์ขนาดเล็กที่อยู่ในงบ Taylor GS Mini ... ไม่มียี่้หอไหน/รุ่นไหน โดดเด่นกว่านี้อีกแล้ว...ในยุคนี้

แต่ที่สำคัญ คืิอ คุณต้องลอง และถามตัวเองว่า ชอบไหม??? ถ้าชอบ ก็คือคุ้ม ครับ
ถ้าลองแล้วไม่ชอบ ก็วางมันลง แล้วค่อยๆ หากีต้าร์ตัวอื่นๆ ต่อไป

nhoy

• member
ขอบคุณ อ.ยุทธ สำหรับข้อมูลและเรื่องราวที่นำมาให้ทราบกันนะครับ
ผมเองเป็นคนหนึ่งที่ชอบ Santa Cruz มากครับ

nhoy

• member
อันดับแรก เข้าใจก่อนว่า Taylor GS Mini คือกีต้าร์ขนาดเล็ก
ที่ออกแบบมาสำหรับการแบกไปมา พกพาโยกย้าย ใช้งานคล่องตัว อะไรๆประมาณนี้

ถ้าเข้าใจ concept นี้ และคิดว่า อืมมม ใช่ล่ะ เราต้องการกีต้าร์แบบนี้ ก็ซื้อได้เลย
เพราะสำหรับผมแล้ว กีต้าร์ขนาดเล็กที่อยู่ในงบ Taylor GS Mini ... ไม่มียี่้หอไหน/รุ่นไหน โดดเด่นกว่านี้อีกแล้ว...ในยุคนี้

แต่ที่สำคัญ คืิอ คุณต้องลอง และถามตัวเองว่า ชอบไหม??? ถ้าชอบ ก็คือคุ้ม ครับ
ถ้าลองแล้วไม่ชอบ ก็วางมันลง แล้วค่อยๆ หากีต้าร์ตัวอื่นๆ ต่อไป

เป็นคำแนะนำที่ดีมากเลยครับน้า pomguitar