Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สายขาดบ่อยมากเวลาคลายสายกีตาร์ เกิดจาสาเหตุอะไร รบกวนขอความรู้หน่อยครับ  (อ่าน 6952 ครั้ง)

kiek

• member
รบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยครับ ว่าทำไมเวลาผมเล่นกีตาร์เสร็จผมจะคลายสายทุกครั้งก่อนเก็บ แต่ทำไมเวลาคลายสายแล้วสายชอบขาดครับ ไม่อยากเชื่อเมื่อวานเล่นเสร็จคลายสายเพื่อจะเก็บกีตาร์ สาย1กับสาย3 ขาดสองเส้นเลย เพิ่งเปลี่ยนสายใหม่ได้แค่อาทิตย์กว่าเอง ขาดไปสองชุดแล้วของ อีริคเซอร์ นาโนเวป รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยครับ

bobby

• member
  • Fingers For Fun
ผมว่าเป็นเรื่องปรกติครับ โดยเฉพาะสายสาม ซึ่งเป็นสายที่รับแรงดึงมากที่สุด จริงๆแล้วตามความคิดของผม ผมคิดว่าไม่จำเป็นต้องคลายสายทุกครั้งที่เลิกเล่นครับ ถ้าคุณเล่นทุกวัน หรือเกือบทุวันแล้วเก็บใส่เคส ก็ไม่น่าจะมีผลอะไรกับคอหรือตัวกีต้าร์ครับ ยังไงลองฟังความเห็นท่านอื่นเพิ่มดูครับ

Realalifeify

• บุคคลทั่วไป
ถ้าไม่ได้เล่นนาน ๆ ค่อยคลายสายครับ

kiek

• member
ขอบคุณมากครับสำหรับความคิดเห็น พี่ๆท่านอื่นว่าอย่างไรกันบ้างครับ รบกวนขอความรู้หน่อยครับ

gttle

• member
หมุนเร็วไปรึเปล่าครับ...อีกข้อผมว่าถ้าเล่นทุกวันไม่ต้องคลายสายนะครับถ้าหมุนขึ้นลงบ่อยๆเดี๋ยว intonation สายมันจะเพี้ยนนะ(หมายถึงถ้าคลายแบบหย่อนมากๆเลยนะครับถ้าไม่มากซักเสียงนึงไม่เป็นไร)

eaknb

• member
  • *--ใจสั่งมา--*
เป็นเหมือนกัน ว่าจะปรับ ทัชร๊อด ซ่ะหน่อย ขาดไป 3 สาย  ;D ;D
ใช้สาย D'Addario EXP26
*-_-*

WarDog

• member
  • Veelah V1-DCE
ผมว่าน่าจะคลายสายจากเบอร์เล็กไปหาเบอร์ใหญ่ หรือไม่ก็คลายสาย 1 หรือสายสามก่อนเพื่อน น่าจะพอแก้ปัญหาได้นะครับ
<<<มือใหม่หัดเล่น>>>

nhoy

• member
รบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยครับ ว่าทำไมเวลาผมเล่นกีตาร์เสร็จผมจะคลายสายทุกครั้งก่อนเก็บ แต่ทำไมเวลาคลายสายแล้วสายชอบขาดครับ ไม่อยากเชื่อเมื่อวานเล่นเสร็จคลายสายเพื่อจะเก็บกีตาร์ สาย1กับสาย3 ขาดสองเส้นเลย เพิ่งเปลี่ยนสายใหม่ได้แค่อาทิตย์กว่าเอง ขาดไปสองชุดแล้วของ อีริคเซอร์ นาโนเวป รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยครับ
ขออนุญาตเรียนดังนี้ครับ.-
เวลาเล่นกีต้าร์เสร็จทุกครั้งไม่ต้องคลายสายครับ ถ้าเรายังต้องเล่นกีต้าร์นั้นอยู่เสมอ
เพราะการเดี๋ยวคลายสาย-เดี๋ยวตั้งสาย จะทำให้สายต้องรับสภาพการเปลี่ยนแปลงอยู่บ่อยๆ อาจทำให้สายขาดได้ง่ายครับ
เหมือนเวลาเราดัดเส้นลวดในลักษณะงอเข้า-งอออก เส้นลวดก็จะขาดได้นั่นเอง
อีกประการหนึ่งเวลาเราปรับตั้งสายให้ทำแบบค่อยเป็นค่อยไป อย่ารีบร้อนตั้งสายในลักษณะหมุนลูกบิดเร็วเกินไป ก็จะลดความเสี่ยงลงครับ

ป.ล. สำหรับในกรณีที่เราไม่ได้เล่นกีต้าร์ตัวนั้นนานๆ จริงๆ จึงค่อยคลายสายออกสักหน่อย อาจสักครึ่งเสียงเป็น Eb (D#) ครับ

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
ผมไม่คิดจะผ่อนสายเลย ถ้ากีต้าร์นั้นเล่นอยู่ทุกวัน
จะผ่อนสายก็ต่อเมื่อตัวนั้นไม่ได้เล่นเลยจริงๆ ซัก เดือน 2 เดือน

กลัวก็ขันคอให้ห่างจากสายเอา สายจะตึงน้อยลงประมาณ 0.25  semitone - 0.50 มั้งนะคับ
ลองดูคับ

ตัวผมเองชอบเปลี่ยน nut - saddle บ่อยๆ เนื่องจากชอบทดลองเสียงและระยะแอคชั่นของกีต้าร์เป็นประจำ
สายที่ขาดง่ายๆ สายเหล็กเปลือย เบอร์ 0.13 ขาดง่ายที่สุดเท่าีที่ผมหมุนขึ้นๆ ลงๆ สัปดาห์ละหลายๆครั้ง
สายที่ 3-6 ก็เป็นสาย 3 นี่หละคับ ที่ขาดง่ายสุด

การใส่สายร้อยสายให้ถูกวิธี ,องศา หรือจุดสัมผัสสายของ nut saddle ก็สำคัญหมดนะคับ
ลองเริ่มจากการใส่สายให้ถูกวิธี ก็จะลดอัตราการขาดของสายได้ในช่วงลูกบิด จุดสัมผัสของสายที่บริเวณ
Nut - Saddle ก็มีผล ถ้ามันคม มากๆ สายก็อาจจะขาดบริเวณนั้นได้ ลองดูคับ พิมยาวแล้วไม่มีสาระ อิอิ

ทำงานละคับ

ck25918

• member
V1D ผมใช้มีเกือบ1ปีใช้สายที่ติดมากับกีต้าร์ น่าจะเป็นสายของ D'Addario ไม่เคยคายสาย และใช้วิธีการเล่นแบบ สตรัม คอร์ดอย่างรุนแรง ย้ำว่ารุนแรง กีต้าผมปกติ แล้ว เสียงดีมากเลย