Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สาย 1 มียี่ห้ออะไรที่ทนกว่านี้ไม๊ครับ -*- ขอระบาย  (อ่าน 1602 ครั้ง)

Peavey

• member
D addario EXP26

สาย1 ขาดมา2 รอบแล้ว  >:( >:(   ในรอบ 20 วัน

รอบแรก อาจเป็นเพราะคลายสายและตั้งตึงหลายรอบไปหน่อย  ประมาณ3 รอบ และบวกกับเป็นสายที่ขึ้นมาเดิมๆจากโรงงาน
รอบ2  เลยเปลี่ยนสาย แยก จากนครหลงมา ผมเพิ่งคลายออกแค่ 2 รอบเอง เมื่อวานดรอป ดี สแตนดาด แล้วจะกลับมาตั้ง อีสแตนดาด กระจุยเลยครับท่าน

ผมละเซ็งเป็ดเหลือเกิน

ส่วน Elixir ผมว่าคงพอๆกัน แต่สารเคลือบเค้าน่าจะดีกว่า 

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: สาย 1 มียี่ห้ออะไรที่ทนกว่านี้ไม๊ครับ -*- ขอระบาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 17:31:58 »
ถ้าต้อง ผ่อน และ คลายสาย อยู่บ่อยๆ ต้องทำใจครับ
ถ้าจะต้องเล่นเพลงที่ต้อง ดรอปสาย สลับกับเพลงที่ตั้งสายปกติ ควรมีกีตาร์อีกตัว เพื่อตั้งเสียงดรอปไว้ครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

nhoy

• member
Re: สาย 1 มียี่ห้ออะไรที่ทนกว่านี้ไม๊ครับ -*- #
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 17:41:40 »
ถ้าต้อง ผ่อน และ คลายสาย อยู่บ่อยๆ ต้องทำใจครับ
ถ้าจะต้องเล่นเพลงที่ต้อง ดรอปสาย สลับกับเพลงที่ตั้งสายปกติ ควรมีกีตาร์อีกตัว เพื่อตั้งเสียงดรอปไว้ครับ
ตามที่น้าโก้ ว่ามาเลยครับ
แต่อยากจะเรียนเพิ่มเติมว่า เวลาจะผ่อนหรือตั้งสายใหม่ ให้ค่อยๆ หมุนผ่อนหรือตั้งสายทีละนิด แบบค่อยเป็นค่อยไป อาจจะช่วยได้ในระดับหนึ่งครับ

wichian

• member
Re: สาย 1 มียี่ห้ออะไรที่ทนกว่านี้ไม๊ครับ -*- ขอระบาย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 18:16:58 »
1. เวลาใส่สาย ระวังตรงลูกบิด อย่าให้สายมาขดทับกันนะครับ ประมาณ 3 รอบก็พอ
2. ลองปรับแอ๊คชั่นลงอีกนิดก็ได้ เพื่อลดแรงดึงของสาย แอ๊คชั่นสูง สายมันก็ยิ่งตึงครับ
3. สาย dad จงระวังสาย 1 กับ สาย 3 เวลาคลาย ต้องค่อยๆ หมุนนะครับ
4. ถ้าเป็นกีต้าร์ใหม่ ตรงรูร้อยสายมันยังคมอยู่ ใช้สักพักมันก็ดีเองครับ
      เป็นประสบการณ์เล็กๆน้อยๆ เผื่ออาจจะช่วยได้ครับ
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

Peavey

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 19:31:45 »
ไอที่คลายแล้วตั้ง บ่อยๆ ผมเข้าใจว่ามันขาดง่ายแต่ สายใหม่เพิ่ง 2รอบ เอง 555+ มันอาจจะเกินไป หุหุ

อ้อครับ  ที่คลายเข้าออกบ่อยๆ เพราะเอามาตั้งบาลานซ์ ของเปียโซ่น่ะครับ  ^^

ตามที่น้าโก้ ว่ามาเลยครับ
แต่อยากจะเรียนเพิ่มเติมว่า เวลาจะผ่อนหรือตั้งสายใหม่ ให้ค่อยๆ หมุนผ่อนหรือตั้งสายทีละนิด แบบค่อยเป็นค่อยไป อาจจะช่วยได้ในระดับหนึ่งครับ
   ครับคราวหน้าผมจะใจเย็นๆครับ 

1. เวลาใส่สาย ระวังตรงลูกบิด อย่าให้สายมาขดทับกันนะครับ ประมาณ 3 รอบก็พอ
2. ลองปรับแอ๊คชั่นลงอีกนิดก็ได้ เพื่อลดแรงดึงของสาย แอ๊คชั่นสูง สายมันก็ยิ่งตึงครับ
3. สาย dad จงระวังสาย 1 กับ สาย 3 เวลาคลาย ต้องค่อยๆ หมุนนะครับ
4. ถ้าเป็นกีต้าร์ใหม่ ตรงรูร้อยสายมันยังคมอยู่ ใช้สักพักมันก็ดีเองครับ
      เป็นประสบการณ์เล็กๆน้อยๆ เผื่ออาจจะช่วยได้ครับ
    D addrio ต้องระวังสาย1กับ3  แล้ว Elixir ล่ะครับน้า
                 ข้อ 4 นี้ อาจจะเป็นได้ครับ ต้องใช้ซักพัก

ขอบคุณครับน้าๆ

anusorn5214

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 19:38:16 »
สาย 1 หรือ 2 หรือ 3 ขาด เราซื้อแต่สายที่ว่าไม่ได้เหรอคับ หรือต้องซื้อใหม่ยกชุดคับ

wichian

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 19:52:53 »
สาย 1 หรือ 2 หรือ 3 ขาด เราซื้อแต่สายที่ว่าไม่ได้เหรอคับ หรือต้องซื้อใหม่ยกชุดคับ
ถ้าสายเพิ่งซื้อใหม่ยกชุดมาแล้วขาด ก็เปลี่ยนเฉพาะเส้นได้ครับ แต่ถ้าใช้นานแล้ว ก็เปลี่ยนยกชุดไปเลยดีกว่าครับ
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก