Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: [ถาม]เกี่ยวกับเารเล่นเทคนิค harmonic นิดนึงครับ..  (อ่าน 10390 ครั้ง)

redtopup

• member
Re: [ถาม]เกี่ยวกับเารเล่นเทคนิค harmonic นิดนึงครับ..
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 16:21:41 »
พูดถึงลุงทอมมี่เนี่ย แกเล่นฮาร์โมนิค โครตจะเนียนเลยครับ  ยังกับพินเลย ทีเดียว
แทนที่จะใช้  นิ้วชี้กด แล้ว เอานิ้ว นาง ดีด แบบกีต้าร์คลาสสิค
แกดันเอา  นิ้วชี้กดแล้วเอา  นิ้วโป้งดีด  
ถ้าไม่ใช้ปิคนิ้วล๊ะทำยากมากๆหรือทำไม่ได้เลย

ทุกอย่างอยู่ในกฎของธรรมชาติทั้งนั้นเพียงแต่เราจะหาเจอรึเปล่า  
จริงๆแล้ว ในกีต้าร์คลาสสิคยังมีเทคนิคที่พิศดาร อีกมากเลยครับ เช่น พวกเสียงกลองแต๊ก  ที่มีในบทเพลง  ที่เรียบเรียง
เสียง ไวเบรโต้  ที่ฟังไม่สั่นแต่ ใช้อารมณ์  สั่นแทน  
การขยับ ของนิ้วเวลาจับสายไม่แน่ แล้วขยับในช่วงสั้นๆ  ให้เสียงไม่บอด
การเหวี่ยงของมือซ้ายเพื่อ ให้ นิ้ว  เดินไวขึ้น  
การใช้ข้อมือนับจังหวะ  แทนนับในใจ
การ ปล่อยมือซ้ายเพื่อ  ให้เสียงต่อเนื่อง  
การบิดนิ้วเพื่อ รักษาโทนเสียง  ให้คงอยู่  
การตั้ง สายกลางอากาศ ขณะเล่นเพลงนั้นอยู่  เมื่อ เรารู้ตัวว่า เสียงสายไหนเริ่มเพี้ยนแล้ว
ซึ่ง  เคล๊ดลับต่างๆ จะต้องมาจากการฝึกทั้งนั้นเลยครับ และรู้วิธีฝึก  
เทคนิคในกีต้าร์คลาสิคนั้นเป็นพื้นฐานที่เอาไปใช้ในกีต้าร์สายเหล็กได้แน่ๆเลยครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

artanha

• member
Re: [ถาม]เกี่ยวกับเารเล่นเทคนิค harmonic นิดนึงครับ..
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 17:57:54 »
คือตั้งแต่ผมเกิดมา ไม่ค่อยได้มีโอกาสได้จับกีตาร์แพงๆตัวละ หลายหมื่น จนถึงเป็นแสน

ที่ใช้อยู่ก็มีแปดพัน กับหมื่นสี่ เลยอยากทราบหน่ะครับ

ว่าเกี่ยวกับว่าต้องกีตาร์แพงไหม harmonic เวลาเราแตะเฟรต ที่เฟรต 5 ย้ำว่าเฟรต 5 นะครับ มันถึงจะชัด

ของผมมีสองตัว มันไม่ค่อยออก หรือว่าตัวอื่นก็เป็น แต่ผมเห็นคลิประดับโลกหลายคลิป เค้าดีดมาดังมาก

เลยอยากรู้ครับว่ามันกีตาร์ หรือฝีมือ -.- เฟรต 7 กับ 12 ไม่มีปัญหา ชัดทุกตัว แต่เฟรต 5 เนี่ย เบามาก เสียงแป้กยังดังกว่า..

ฮารฺโมนิค  ที่ เฟร๊ท 5 ไม่ค่อยออก  ลอง ขยับนิ้วที่ดีด มือ ขวาดูครับ ให้ มันเข้าไปใก้ลกับ แซทเดิ้ล  เพิ่มมากขึ้นอีก
ปกติ เราวางนิ้วดีด อยู่ประมาณ ไม่ปิดโพรงเสียง  เมื่อ เราเล่นฮาโมนิสายเปล่า เราก็มัก ค้น เคย นิ้วมือขวาอยู่ต่ำแหน่งเดิม  และดีด
แบบนี้ บางที  สเกลกีต้าร์  มีเพี้ยในแต่ล๊ะตัว กับ  เทคนิคการดีด  ของแต่ล๊ะคน 
การเลื่อนหาต่ำแหน่ง ระยะดีด  จะเป็นวิธีที่ดีที่สุดครับ 

ให้น้าลองดูครับ  เลน ฮาโมนิค  สายเปล่า  สาย 4 ที่ช่องที่  4
น้าจะพบว่า เสียงฮาโมนิค ถ้ามือ ซ้ายยกไม่ดี ไม่สัมพันธ์กับมือขวาเสียงฮาโมนิค จะไม่ออกเอาเลย  หรือ ให้ยกดีๆก็เหอะ เสียงฮาสร์โมนิคเบามากๆ 
ลอง เอา นิ้วมือขวา ค่อยเลื่อนให้ ขยับออกห่างจากรูกีต้าร์ไปเรื่อยๆ  แล้วดีด ลองดีดฮาโมนิคดูครับ  ว่าตำแหน่งไหนเสียงออกดีที่สุด 
น้าจะพบว่า ถ้าเรา  เอามือขวาดีด ไล่ไปเรื่อยๆ  ให้ ห่างรูโพรงเสียงไปเรื่อยๆ  เดี่ยวมีเสียงฮาโมนิคออกมาครับ สำหรับ เฟร๊ตที่ 4 ที่คนบอกว่าเสียงฮาร์โมนิคไม่มี
เช่นเดียวกันครับ บอกว่า ฮาร์โมนิค ช่องที่ 5 นั้นไม่ค่อยออกไม่จริงเลยครับ 
กีต้าร์ห่วยแตไหน ออกมาดังทั้งนั้นครับ 
ลอง  ขยับมือขวา เปลี่ยนจุด ดีด มาเรื่อยๆครับ เดี่ยวจะเจอครับ  เส้นผมบังภุเขาครับ แค่  ยึดระยะ ดีดออกไป   ความเคยชินบางทีก็ทำให้เรางมได้ครับ

พอดีนั่งดูคลิปทอมมี่ก็เจออย่างที่น้าบอกนี่แหละครับ 555 แค่เลื่อนมือขวาไปดีดปลาย ๆ สายหน่อย เสียงมาเต็มเลยทีนี้ ขอบคุณครับ ตอนแรกผมก็งงว่าเพลง Angelina ทำไมฮาโมนิคเฟรตที่ 4 ออกด้วยนะลุงทอมมี่ พอลองดูทีละอย่างเห็นว่าลุงทอมแกเล่น หลังซาวโฮลไปอีก เลยลองบ้างปรากฎว่า เวิร์ค!!

ผมก็งมเข็มมานาน คิดว่ากีต้าร์เราคงดีไม่พอ ขอบคุณน้า redtopup มากครับ :)
สุดยอดเลยครับ บอกอย่างไม่อาย ว่าเพิ่งจะเรียกได้ว่าทำเป็นเพราะ ปกติดังบ้างไม่ดังบ้างมาตลอด ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ

phuphu1412

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 18:16:20 »
harominic นี่คือชีวิตผมเลยครับ สำหรับกีต้า ตอนนี้ใช้ FG-325 อยู่ครับ ของยามาฮ่า (เก่ามาก) ผมก็เล่นอยู่ 4 ตำแหน่งครับ คือที่ 5 / 7 / 12 และตรงช่องว่างตรงที่ดีดอ่ะครับของกีต้าครับ (ไม่รู้เรียกว่าอะไรหนะ) แต่ก็ชัดหมดทุกอันนะครับ สนุกมากที่ได้เล่นฮาโมนิค ขึ้นอยู่กับการแตะ และ จังหวะมากกว่านะครับ ='') และคุณสมบัติกีต้าด้วยครับ

★ hemp ★

• member
  • ไม่หล่อ ... แต่อร่อย ^ ^
    • acoustic ministry
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 21:37:19 »
พูดถึงลุงทอมมี่เนี่ย แกเล่นฮาร์โมนิค โครตจะเนียนเลยครับ  ยังกับพินเลย ทีเดียว
แทนที่จะใช้  นิ้วชี้กด แล้ว เอานิ้ว นาง ดีด แบบกีต้าร์คลาสสิค
แกดันเอา  นิ้วชี้กดแล้วเอา  นิ้วโป้งดีด 
ถ้าไม่ใช้ปิคนิ้วล๊ะทำยากมากๆหรือทำไม่ได้เลย

ทุกอย่างอยู่ในกฎของธรรมชาติทั้งนั้นเพียงแต่เราจะหาเจอรึเปล่า 
จริงๆแล้ว ในกีต้าร์คลาสสิคยังมีเทคนิคที่พิศดาร อีกมากเลยครับ เช่น พวกเสียงกลองแต๊ก  ที่มีในบทเพลง  ที่เรียบเรียง
เสียง ไวเบรโต้  ที่ฟังไม่สั่นแต่ ใช้อารมณ์  สั่นแทน 
การขยับ ของนิ้วเวลาจับสายไม่แน่ แล้วขยับในช่วงสั้นๆ  ให้เสียงไม่บอด
การเหวี่ยงของมือซ้ายเพื่อ ให้ นิ้ว  เดินไวขึ้น 
การใช้ข้อมือนับจังหวะ  แทนนับในใจ
การ ปล่อยมือซ้ายเพื่อ  ให้เสียงต่อเนื่อง 
การบิดนิ้วเพื่อ รักษาโทนเสียง  ให้คงอยู่ 
การตั้ง สายกลางอากาศ ขณะเล่นเพลงนั้นอยู่  เมื่อ เรารู้ตัวว่า เสียงสายไหนเริ่มเพี้ยนแล้ว
ซึ่ง  เคล๊ดลับต่างๆ จะต้องมาจากการฝึกทั้งนั้นเลยครับ และรู้วิธีฝึก 
เทคนิคในกีต้าร์คลาสิคนั้นเป็นพื้นฐานที่เอาไปใช้ในกีต้าร์สายเหล็กได้แน่ๆเลยครับ

+100000000000000000000000000000000  ;D
★Acoustic Ministry★

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 12:16:13 »
ตามที่หลายท่านแนะนำเลยครับ ขอเพิ่มเติมตำแหน่ง ฮาร์โมนิค บนคอกีตาร์ดูครับ

เสียงฮาร์โมนิค ที่จะชัดเจนที่สุดคือ ฮาร์โมนิคลำดับที่ 2 (fret 12) ลำดับที่ 3 (fret 7 และ 19) และลำดับที่ 4 (fret 5 และ 17) แต่เสียงจะเบาลงเรื่อย ๆ ดูรูปคลื่อนที่ถูกแบ่งเป็นหลายลูก ขนาดลูกคลื่นก็จะเล็กลงไปเรื่อย ๆ ครับ

ส่วนการเล่นฮาร์โมนิคเทียม ก็ต้องบวกเข้าไปอีก 12 fret ถ้ากีตาร์ถูกสร้างมาได้สเกลที่ถูกต้อง ได้มาตรฐาน แต่ถ้าไม่แล้ว เสียงอาจจะไม่ออกหรือออกไม่ดัง ต้องหาตำแหน่งวางนิ้วใหม่

ดังนั้นผมว่าเรื่องเสียงฮาร์โมนิคมันเป็นวิทยาศาสตร์ครับ ถ้ากีตาร์ถูกออกแบบมาถูกต้องผลิตได้มาตรฐานเสียงที่ได้จะดังชัดเจนกว่ากีตาร์ที่ไม่ได้มาตรฐานแน่นอน ส่วนที่เหลือคือจากวัสดุที่ใช้่ สายที่ใช้ (เช่นเก่า-ใหม่) สุดท้ายคือจากตัวผู้เล่นคือการวางนิ้ว เป็นต้น

Sanyen

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 15:35:35 »
คือตั้งแต่ผมเกิดมา ไม่ค่อยได้มีโอกาสได้จับกีตาร์แพงๆตัวละ หลายหมื่น จนถึงเป็นแสน

ที่ใช้อยู่ก็มีแปดพัน กับหมื่นสี่ เลยอยากทราบหน่ะครับ

ว่าเกี่ยวกับว่าต้องกีตาร์แพงไหม harmonic เวลาเราแตะเฟรต ที่เฟรต 5 ย้ำว่าเฟรต 5 นะครับ มันถึงจะชัด

ของผมมีสองตัว มันไม่ค่อยออก หรือว่าตัวอื่นก็เป็น แต่ผมเห็นคลิประดับโลกหลายคลิป เค้าดีดมาดังมาก

เลยอยากรู้ครับว่ามันกีตาร์ หรือฝีมือ -.- เฟรต 7 กับ 12 ไม่มีปัญหา ชัดทุกตัว แต่เฟรต 5 เนี่ย เบามาก เสียงแป้กยังดังกว่า..

ฮารฺโมนิค  ที่ เฟร๊ท 5 ไม่ค่อยออก  ลอง ขยับนิ้วที่ดีด มือ ขวาดูครับ ให้ มันเข้าไปใก้ลกับ แซทเดิ้ล  เพิ่มมากขึ้นอีก
ปกติ เราวางนิ้วดีด อยู่ประมาณ ไม่ปิดโพรงเสียง  เมื่อ เราเล่นฮาโมนิสายเปล่า เราก็มัก ค้น เคย นิ้วมือขวาอยู่ต่ำแหน่งเดิม  และดีด
แบบนี้ บางที  สเกลกีต้าร์  มีเพี้ยในแต่ล๊ะตัว กับ  เทคนิคการดีด  ของแต่ล๊ะคน 
การเลื่อนหาต่ำแหน่ง ระยะดีด  จะเป็นวิธีที่ดีที่สุดครับ 

ให้น้าลองดูครับ  เลน ฮาโมนิค  สายเปล่า  สาย 4 ที่ช่องที่  4
น้าจะพบว่า เสียงฮาโมนิค ถ้ามือ ซ้ายยกไม่ดี ไม่สัมพันธ์กับมือขวาเสียงฮาโมนิค จะไม่ออกเอาเลย  หรือ ให้ยกดีๆก็เหอะ เสียงฮาสร์โมนิคเบามากๆ 
ลอง เอา นิ้วมือขวา ค่อยเลื่อนให้ ขยับออกห่างจากรูกีต้าร์ไปเรื่อยๆ  แล้วดีด ลองดีดฮาโมนิคดูครับ  ว่าตำแหน่งไหนเสียงออกดีที่สุด 
น้าจะพบว่า ถ้าเรา  เอามือขวาดีด ไล่ไปเรื่อยๆ  ให้ ห่างรูโพรงเสียงไปเรื่อยๆ  เดี่ยวมีเสียงฮาโมนิคออกมาครับ สำหรับ เฟร๊ตที่ 4 ที่คนบอกว่าเสียงฮาร์โมนิคไม่มี
เช่นเดียวกันครับ บอกว่า ฮาร์โมนิค ช่องที่ 5 นั้นไม่ค่อยออกไม่จริงเลยครับ 
กีต้าร์ห่วยแตไหน ออกมาดังทั้งนั้นครับ 
ลอง  ขยับมือขวา เปลี่ยนจุด ดีด มาเรื่อยๆครับ เดี่ยวจะเจอครับ  เส้นผมบังภุเขาครับ แค่  ยึดระยะ ดีดออกไป   ความเคยชินบางทีก็ทำให้เรางมได้ครับ
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 16:59:53 »
ขอรบกวนถามนี๊สสสสส...นะครับ  แหะๆ

ถ้าเราทาบนิ้วที่เฟรต 2  ทั้ง 6 สาย
แล้วจะเล่น Harmonic ที่ เฟรต 14 พร้อมกัน ทั้ง 6 สาย   ทำไงได้มั่งครับ.......
ถามแบบรู้น้อยจริงๆ......เอิ๊กซ์!

redtopup

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 17:39:14 »
ขอรบกวนถามนี๊สสสสส...นะครับ  แหะๆ

ถ้าเราทาบนิ้วที่เฟรต 2  ทั้ง 6 สาย
แล้วจะเล่น Harmonic ที่ เฟรต 14 พร้อมกัน ทั้ง 6 สาย   ทำไงได้มั่งครับ.......
ถามแบบรู้น้อยจริงๆ......เอิ๊กซ์!

เอาฝ่ามือ แบๆ  หรือ เอานิ้วทำแข็ง ๆ ไป ตีที่สายหรือ ตบ ตรง แฟล๊ทที่ 14 ใช่ป่าวครับ  ไม่แน่ใจเหมือนกัน  แบบ พวกจิ้มๆสไตค์  ฟิงเกอร์ยุคใหม่ๆ
หรือ เอา มือแบบๆไปเคาะๆตบๆ แถบๆหลัง บริดจ์  รึเปล่า  เทคนิคพิศดารมาก  จริงๆ

ถ้า เอาแบบเสียงสายเปิด ที่ล๊ะสาย  เอานิ้วไปดีด ระหว่าง  นัท  กับเฟล๊ตที่ 2 เสียงก็ออกนิดนึง
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 18:35:20 »
ขอรบกวนถามนี๊สสสสส...นะครับ  แหะๆ

ถ้าเราทาบนิ้วที่เฟรต 2  ทั้ง 6 สาย
แล้วจะเล่น Harmonic ที่ เฟรต 14 พร้อมกัน ทั้ง 6 สาย   ทำไงได้มั่งครับ.......

เอาฝ่ามือ แบๆ  หรือ เอานิ้วทำแข็ง ๆ ไป ตีที่สายหรือ ตบ ตรง แฟล๊ทที่ 14 ใช่ป่าวครับ  ไม่แน่ใจเหมือนกัน  แบบ พวกจิ้มๆสไตค์  ฟิงเกอร์ยุคใหม่ๆ
หรือ เอา มือแบบๆไปเคาะๆตบๆ แถบๆหลัง บริดจ์  รึเปล่า  เทคนิคพิศดารมาก  จริงๆ

ถ้า เอาแบบเสียงสายเปิด ที่ล๊ะสาย  เอานิ้วไปดีด ระหว่าง  นัท  กับเฟล๊ตที่ 2 เสียงก็ออกนิดนึง

กราบขอบพระคุณน้า redtopup อย่าสูงครับ  ฮี่ๆๆ
ผมลองพยายามเอาด้านข้างของนิ้วเคาะสงไปที่เฟรต 14 แล้ว
แต่ไม่แน่ใจว่าเสียงที่ออกมามันใช่ Harmonic หรือเปล่าน่ะครับ
เลยสงสัยว่าเขามีเทคนิคอื่นอีกหรือเปล่า