Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: [ถาม]เกี่ยวกับเารเล่นเทคนิค harmonic นิดนึงครับ..  (อ่าน 10389 ครั้ง)

Aum_GuitarNoob

• member
คือตั้งแต่ผมเกิดมา ไม่ค่อยได้มีโอกาสได้จับกีตาร์แพงๆตัวละ หลายหมื่น จนถึงเป็นแสน

ที่ใช้อยู่ก็มีแปดพัน กับหมื่นสี่ เลยอยากทราบหน่ะครับ

ว่าเกี่ยวกับว่าต้องกีตาร์แพงไหม harmonic เวลาเราแตะเฟรต ที่เฟรต 5 ย้ำว่าเฟรต 5 นะครับ มันถึงจะชัด

ของผมมีสองตัว มันไม่ค่อยออก หรือว่าตัวอื่นก็เป็น แต่ผมเห็นคลิประดับโลกหลายคลิป เค้าดีดมาดังมาก

เลยอยากรู้ครับว่ามันกีตาร์ หรือฝีมือ -.- เฟรต 7 กับ 12 ไม่มีปัญหา ชัดทุกตัว แต่เฟรต 5 เนี่ย เบามาก เสียงแป้กยังดังกว่า..

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: [ถาม]เกี่ยวกับเารเล่นเทคนิค harmonic นิดนึงครับ..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 23:26:52 »
ผมว่า น่าจะเกี่ยวนะครับ กับกีตาร์ดีๆ เพราะ ในคุณสมบัติของกีตาร์ที่ดี ต้องให้เสียง harmonic ที่ดีด้วย
คุณสมบัติของไม้ ทั้ง B/S และ top คุณสมบัติความแข็งของ บริจ การจัดวาง บลาซิ่ง หรือการจูนซาวน์

ผมเคยเล่นกีตาร์ตัวละ 1500 เสียงฮาโมนิก แทบไม่ออกเลย แม้แต่เฟรต 7 หรือ 12 ก็เหอะ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
Re: [ถาม]เกี่ยวกับเารเล่นเทคนิค harmonic นิดนึงครับ..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 23:37:11 »
สายกีตาร์เก่าหรือเปล่าครับน้า
:)

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 23:42:49 »
สายกีตาร์เก่าหรือเปล่าครับน้า

Elixir nanoweb phosphor 12-53 อะครับน้ายินยอม ใช้ประมาณเดือนนึงได้แล้วมั้ง ถือว่าเก่ายังหว่า แหะๆ แต่สายบนๆยังเนียนอยู่เลยครับ สายล่างๆมีดำเป็นบางจุด .. สายก็เกี่ยวใช่ไหมครับน้าถ้ามันเก่ามากๆ..?

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 23:52:23 »
ถ้าเก่ามากก็เกี่ยวครับ แต่สายเคลือบ Elixer เดือนเดียวยังใหม่เลยครับ
เฟรต 5 เสียงเบากว่าเฟรต 12 แน่ๆ แต่ผมว่ามันก็ไม่น่าจะเบาเกินไปน่ะครับ
:)

Pa

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 17:34:32 »
มันขึ้นอยู่กับวิธีดีดด้วย แล้วก็อยู่ที่กีต้าร์ด้วยหรือเปล่าครับ ผมเคยได้ยินว่ากีต้าร์ที่ Top เป็นซีดาร์ จะให้เสียง Hamonic ชัดกว่า เมื่อวานได้ลอง Morris ที่ไม้หน้าเป็นซีดาร์ผมก็รู้สึกว่า Homanic มันชัดมากจริงๆ ด้วย (ไม่รู้ว่าคิดไปเองหรือเปล่า) คือมันดังกว่า แล้วก็ยาวกว่าตัวที่เป็นสปรูซ Top อ่ะครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 18:24:01 »
คือตั้งแต่ผมเกิดมา ไม่ค่อยได้มีโอกาสได้จับกีตาร์แพงๆตัวละ หลายหมื่น จนถึงเป็นแสน

ที่ใช้อยู่ก็มีแปดพัน กับหมื่นสี่ เลยอยากทราบหน่ะครับ

ว่าเกี่ยวกับว่าต้องกีตาร์แพงไหม harmonic เวลาเราแตะเฟรต ที่เฟรต 5 ย้ำว่าเฟรต 5 นะครับ มันถึงจะชัด

ของผมมีสองตัว มันไม่ค่อยออก หรือว่าตัวอื่นก็เป็น แต่ผมเห็นคลิประดับโลกหลายคลิป เค้าดีดมาดังมาก

เลยอยากรู้ครับว่ามันกีตาร์ หรือฝีมือ -.- เฟรต 7 กับ 12 ไม่มีปัญหา ชัดทุกตัว แต่เฟรต 5 เนี่ย เบามาก เสียงแป้กยังดังกว่า..

ถามใครก็ไม่เท่ากับใด้สัมผัสด้วยตัวเองครับ   น้าอั้มพักอยู่ที่ไหนครับ ถ้าไม่ลำบากเกินไป

มีเวลาว่างช่วงค่ำๆระยะนี้ผมอยู่ที่ร้านเกือบทุกวันผ่านมาลองของผมก็ใด้   พอจะมีหลายตัวอยู่ครับ

(บางตัวไม่ใด้ลงใว้ในหน้าโชร์กีต้าร์นะครับ) ถ้าพอใด้ผ่านมือของเราเอง ทีนี้ก็รู้ใด้เองเลยครับว่ามัน

ต่างกันไหม  แล้วแต่สะดวกนะครับ        o8- 881o  -o6o5
;D ;D ;D ;D ;D ;D

(ไม่ใด้ขายนะครับ ให้ลองเฉยๆ)
noomxman

Pa

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 20:32:43 »

ถามใครก็ไม่เท่ากับใด้สัมผัสด้วยตัวเองครับ   น้าอั้มพักอยู่ที่ไหนครับ ถ้าไม่ลำบากเกินไป

มีเวลาว่างช่วงค่ำๆระยะนี้ผมอยู่ที่ร้านเกือบทุกวันผ่านมาลองของผมก็ใด้   พอจะมีหลายตัวอยู่ครับ

(บางตัวไม่ใด้ลงใว้ในหน้าโชร์กีต้าร์นะครับ) ถ้าพอใด้ผ่านมือของเราเอง ทีนี้ก็รู้ใด้เองเลยครับว่ามัน

ต่างกันไหม  แล้วแต่สะดวกนะครับ        o8- 881o  -o6o5

มีให้ลองเยอะจริง Confirm :) พี่หนุ่มเมื่อวานผมไปลอง Morris M1003 ที่พี่สนใจมาด้วยหล่ะ แหะๆ ๆ

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 21:08:38 »

ถามใครก็ไม่เท่ากับใด้สัมผัสด้วยตัวเองครับ   น้าอั้มพักอยู่ที่ไหนครับ ถ้าไม่ลำบากเกินไป

มีเวลาว่างช่วงค่ำๆระยะนี้ผมอยู่ที่ร้านเกือบทุกวันผ่านมาลองของผมก็ใด้   พอจะมีหลายตัวอยู่ครับ

ต่างกันไหม  แล้วแต่สะดวกนะครับ        o8- 881o  -o6o5

แต่ถ้าอยากได้ แล้วทำให้น้าหนุ่มมีความสุขอาจจะขอซื้อมาได้นะครับ อิอิ ทำไรก็ว่ากันไป ว่าแต่น้าหนุ่มก็อยู่ไม่ใกล้ไม่ไกลผมเท่าไร มีโอกาสจะแวะไปครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 22:06:23 »

มีให้ลองเยอะจริง Confirm :) พี่หนุ่มเมื่อวานผมไปลอง Morris M1003 ที่พี่สนใจมาด้วยหล่ะ แหะๆ ๆ

เสียงโดนใจไหมครับ  ระยะนี้กระสุนขาดแคลนไม่กล้าขอไปลองเลยครับ

กลัวห้ามใจตัวเองไม่อยู่  555555+   ;D ;D ;D ;D ;D

แต่ถ้าอยากได้ แล้วทำให้น้าหนุ่มมีความสุขอาจจะขอซื้อมาได้นะครับ อิอิ ทำไรก็ว่ากันไป ว่าแต่น้าหนุ่มก็อยู่ไม่ใกล้ไม่ไกลผมเท่าไร มีโอกาสจะแวะไปครับ

สำหรับน้าwinnie มาใด้เสมอเลยครับ ยินดีต้อนรับเป็นอย่างยิ่ง ;D ;D ;D ;D
noomxman

nhoy

• member
Re: [ถาม]เกี่ยวกับเารเล่นเทคนิค harmonic นิดนึงครั&
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 22:35:25 »

สำหรับน้าwinnie มาใด้เสมอเลยครับ ยินดีต้อนรับเป็นอย่างยิ่ง ;D ;D ;D ;D

สวัสดีครับน้า noomxman ถ้ามีโอกาสผมขออนุญาตไปเล่นกีต้าร์กับน้า noomxman และน้า winnie ด้วยคนนะครับ  :D :D :D

noomxman

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 23:09:44 »

สวัสดีครับน้า noomxman ถ้ามีโอกาสผมขออนุญาตไปเล่นกีต้าร์กับน้า noomxman และน้า winnie ด้วยคนนะครับ  :D :D :D

สวัสดีครับน้าnhoy   ถ้าน้าnhoy  พอจะมีเวลาว่างให้ผมกับน้าwinnie ไปกราบเยี่ยมคารวะผู้ใหญ่  ที่บ้าน

น้าnhoy น่าจะเหมอะกว่าครับ      ผมก็อยากพบน้าnhoy ตัวจริงเหมือนกันครับหลังจากรู้จักน้าnhoy ผ่าน

บ้านไม้นี้มาเกือบปีแล้ว    ประทับใจความเป็นผู้ใหญ่ใจดีของน้าnhoy มากครับ    หวังจากใจจริงว่าจะมี

โอกาสครับ   ขอบคุณครับ   :D :D :D :D :D

noomxman

Peavey

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 10:44:33 »
ฮาร์โมนิค เฟรต5  ดังนะครับแต่ว่าต้องจับทิศทางดีๆ ถ้าจับทิศไม่ดี ก็ไม่ค่อยดัง

ซึ่งต่างจากเฟรต7กับเฟรต12 ที่จับทิศได้ไม่ยากมันก็ดัง
ยิ่งถ้าเวลาออกแอมป์ มันก็ดังง่ายเลยครับ

และอีกด้านผมลองกับกีตาร์ไฟฟ้า Gibson Les Paul Custom ตัวละแสน2 กับ Fender Telecaster ตัวละ 3หมื่นกว่า   ผลออกมาก็เหมือนกันครับ

ohm_pea

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 11:05:51 »
อ้า...กีตาร์ทุกตัวมีฮาร์โมนิกครับ แต่คุณภาพฮาร์โมนิก จะคมชัดเพียงใด ขึ้นอยู่กับราคากีตาร์ด้วย และก็สายด้วย คอนเทอม
จันทาร ดีกว่า จันไร

vechayan

• member
  • Silpakorn 1978
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 12:57:46 »
ขอความรู้เรื่อง Harmonic ครับ เคยมีกระทู้ที่พูดเรื่องนี้ไหมครับ คือผมยังไม่รู้จักและทำไม่เป็นครับ ;D

kmtc

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 13:02:14 »
ขอความรู้เรื่อง Harmonic ครับ เคยมีกระทู้ที่พูดเรื่องนี้ไหมครับ คือผมยังไม่รู้จักและทำไม่เป็นครับ ;D

ประมาณนี้เลย

อ.บุญชอบ - สาธิตการเล่นเทคนิค Harmonic

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 13:15:04 »

สวัสดีครับน้า noomxman ถ้ามีโอกาสผมขออนุญาตไปเล่นกีต้าร์กับน้า noomxman และน้า winnie ด้วยคนนะครับ  :D :D :D

สวัสดีครับน้าnhoy   ถ้าน้าnhoy  พอจะมีเวลาว่างให้ผมกับน้าwinnie ไปกราบเยี่ยมคารวะผู้ใหญ่  ที่บ้าน

น้าnhoy น่าจะเหมอะกว่าครับ      ผมก็อยากพบน้าnhoy ตัวจริงเหมือนกันครับหลังจากรู้จักน้าnhoy ผ่าน

บ้านไม้นี้มาเกือบปีแล้ว    ประทับใจความเป็นผู้ใหญ่ใจดีของน้าnhoy มากครับ    หวังจากใจจริงว่าจะมี

โอกาสครับ   ขอบคุณครับ   :D :D :D :D :D

เห็นเช่นเดียวกับน้าหนุ่มครับ ส่วนกีต้าร์ตอนนี้ เหลืออยู่ตัวเดียวกับครับ คือ Taylor Bigbaby โปรเจค Taylor 314CE ล่มไปแล้วด้วยน้ำท่วม ต้องเอางบไปซ่อมบ้านคงหลายหมื่นทีเดียวครับ เมื่อวานเพิ่งเห็นสภาพน้ำลดไปประมาณห้าเซนติเมตร คราบดำยิ่งกว่าตะไคร้อีกครับ ประตูบ้านไม้สี่บ้านบวมหมด -_-''

ส่วนเรื่องฮาร์โมนิค ผมว่ามันประกอบด้วยหลายปัจจัยนะครับ แต่ผมว่าสำหรับผม เฟรต 5 ผมก็ไม่ค่อยออก แต่คาดว่าน่าจะอยู่ที่เทคนิคการดีดมากกว่าครับ จังหวะดีดส่วนใหญ่เฟรต 5 ผมต้องยกนิ้วซ้ายขึ้นให้ถูกจังหวะ เสียงจะกังวาลครับ คงต้องฝึกบ่อยๆ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 13:05:13 »

ฮารฺโมนิค  ที่ เฟร๊ท 5 ไม่ค่อยออก  ลอง ขยับนิ้วที่ดีด มือ ขวาดูครับ ให้ มันเข้าไปใก้ลกับ แซทเดิ้ล  เพิ่มมากขึ้นอีก
ปกติ เราวางนิ้วดีด อยู่ประมาณ ไม่ปิดโพรงเสียง  เมื่อ เราเล่นฮาโมนิสายเปล่า เราก็มัก ค้น เคย นิ้วมือขวาอยู่ต่ำแหน่งเดิม  และดีด
แบบนี้ บางที  สเกลกีต้าร์  มีเพี้ยในแต่ล๊ะตัว กับ  เทคนิคการดีด  ของแต่ล๊ะคน  
การเลื่อนหาต่ำแหน่ง ระยะดีด  จะเป็นวิธีที่ดีที่สุดครับ  

ให้น้าลองดูครับ  เลน ฮาโมนิค  สายเปล่า  สาย 4 ที่ช่องที่  4
น้าจะพบว่า เสียงฮาโมนิค ถ้ามือ ซ้ายยกไม่ดี ไม่สัมพันธ์กับมือขวาเสียงฮาโมนิค จะไม่ออกเอาเลย  หรือ ให้ยกดีๆก็เหอะ เสียงฮาสร์โมนิคเบามากๆ  
ลอง เอา นิ้วมือขวา ค่อยเลื่อนให้ ขยับออกห่างจากรูกีต้าร์ไปเรื่อยๆ  แล้วดีด ลองดีดฮาโมนิคดูครับ  ว่าตำแหน่งไหนเสียงออกดีที่สุด  
น้าจะพบว่า ถ้าเรา  เอามือขวาดีด ไล่ไปเรื่อยๆ  ให้ ห่างรูโพรงเสียงไปเรื่อยๆ  เดี่ยวมีเสียงฮาโมนิคออกมาครับ สำหรับ เฟร๊ตที่ 4 ที่คนบอกว่าเสียงฮาร์โมนิคไม่มี
เช่นเดียวกันครับ บอกว่า ฮาร์โมนิค ช่องที่ 5 นั้นไม่ค่อยออกไม่จริงเลยครับ  
กีต้าร์ห่วยแตไหน ออกมาดังทั้งนั้นครับ  
ลอง  ขยับมือขวา เปลี่ยนจุด ดีด มาเรื่อยๆครับ เดี่ยวจะเจอครับ  เส้นผมบังภุเขาครับ แค่  ยึดระยะ ดีดออกไป   ความเคยชินบางทีก็ทำให้เรางมได้ครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 15:50:26 »

ฮารฺโมนิค  ที่ เฟร๊ท 5 ไม่ค่อยออก  ลอง ขยับนิ้วที่ดีด มือ ขวาดูครับ ให้ มันเข้าไปใก้ลกับ แซทเดิ้ล  เพิ่มมากขึ้นอีก
ปกติ เราวางนิ้วดีด อยู่ประมาณ ไม่ปิดโพรงเสียง  เมื่อ เราเล่นฮาโมนิสายเปล่า เราก็มัก ค้น เคย นิ้วมือขวาอยู่ต่ำแหน่งเดิม  และดีด
แบบนี้ บางที  สเกลกีต้าร์  มีเพี้ยในแต่ล๊ะตัว กับ  เทคนิคการดีด  ของแต่ล๊ะคน 
การเลื่อนหาต่ำแหน่ง ระยะดีด  จะเป็นวิธีที่ดีที่สุดครับ 

ให้น้าลองดูครับ  เลน ฮาโมนิค  สายเปล่า  สาย 4 ที่ช่องที่  4
น้าจะพบว่า เสียงฮาโมนิค ถ้ามือ ซ้ายยกไม่ดี ไม่สัมพันธ์กับมือขวาเสียงฮาโมนิค จะไม่ออกเอาเลย  หรือ ให้ยกดีๆก็เหอะ เสียงฮาสร์โมนิคเบามากๆ 
ลอง เอา นิ้วมือขวา ค่อยเลื่อนให้ ขยับออกห่างจากรูกีต้าร์ไปเรื่อยๆ  แล้วดีด ลองดีดฮาโมนิคดูครับ  ว่าตำแหน่งไหนเสียงออกดีที่สุด 
น้าจะพบว่า ถ้าเรา  เอามือขวาดีด ไล่ไปเรื่อยๆ  ให้ ห่างรูโพรงเสียงไปเรื่อยๆ  เดี่ยวมีเสียงฮาโมนิคออกมาครับ สำหรับ เฟร๊ตที่ 4 ที่คนบอกว่าเสียงฮาร์โมนิคไม่มี
เช่นเดียวกันครับ บอกว่า ฮาร์โมนิค ช่องที่ 5 นั้นไม่ค่อยออกไม่จริงเลยครับ 
กีต้าร์ห่วยแตไหน ออกมาดังทั้งนั้นครับ 
ลอง  ขยับมือขวา เปลี่ยนจุด ดีด มาเรื่อยๆครับ เดี่ยวจะเจอครับ  เส้นผมบังภุเขาครับ แค่  ยึดระยะ ดีดออกไป   ความเคยชินบางทีก็ทำให้เรางมได้ครับ

พอดีนั่งดูคลิปทอมมี่ก็เจออย่างที่น้าบอกนี่แหละครับ 555 แค่เลื่อนมือขวาไปดีดปลาย ๆ สายหน่อย เสียงมาเต็มเลยทีนี้ ขอบคุณครับ ตอนแรกผมก็งงว่าเพลง Angelina ทำไมฮาโมนิคเฟรตที่ 4 ออกด้วยนะลุงทอมมี่ พอลองดูทีละอย่างเห็นว่าลุงทอมแกเล่น หลังซาวโฮลไปอีก เลยลองบ้างปรากฎว่า เวิร์ค!!

☆ nAkAv@r ☆

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 16:18:57 »

ฮารฺโมนิค  ที่ เฟร๊ท 5 ไม่ค่อยออก  ลอง ขยับนิ้วที่ดีด มือ ขวาดูครับ ให้ มันเข้าไปใก้ลกับ แซทเดิ้ล  เพิ่มมากขึ้นอีก
ปกติ เราวางนิ้วดีด อยู่ประมาณ ไม่ปิดโพรงเสียง  เมื่อ เราเล่นฮาโมนิสายเปล่า เราก็มัก ค้น เคย นิ้วมือขวาอยู่ต่ำแหน่งเดิม  และดีด
แบบนี้ บางที  สเกลกีต้าร์  มีเพี้ยในแต่ล๊ะตัว กับ  เทคนิคการดีด  ของแต่ล๊ะคน 
การเลื่อนหาต่ำแหน่ง ระยะดีด  จะเป็นวิธีที่ดีที่สุดครับ 

ให้น้าลองดูครับ  เลน ฮาโมนิค  สายเปล่า  สาย 4 ที่ช่องที่  4
น้าจะพบว่า เสียงฮาโมนิค ถ้ามือ ซ้ายยกไม่ดี ไม่สัมพันธ์กับมือขวาเสียงฮาโมนิค จะไม่ออกเอาเลย  หรือ ให้ยกดีๆก็เหอะ เสียงฮาสร์โมนิคเบามากๆ 
ลอง เอา นิ้วมือขวา ค่อยเลื่อนให้ ขยับออกห่างจากรูกีต้าร์ไปเรื่อยๆ  แล้วดีด ลองดีดฮาโมนิคดูครับ  ว่าตำแหน่งไหนเสียงออกดีที่สุด 
น้าจะพบว่า ถ้าเรา  เอามือขวาดีด ไล่ไปเรื่อยๆ  ให้ ห่างรูโพรงเสียงไปเรื่อยๆ  เดี่ยวมีเสียงฮาโมนิคออกมาครับ สำหรับ เฟร๊ตที่ 4 ที่คนบอกว่าเสียงฮาร์โมนิคไม่มี
ลอง  ขยับมือขวา เปลี่ยนจุด ดีด มาเรื่อยๆครับ เดี่ยวจะเจอครับ  เส้นผมบังภุเขาครับ แค่  ยึดระยะ ดีดออกไป   ความเคยชินบางทีก็ทำให้เรางมได้ครับ

พอดีนั่งดูคลิปทอมมี่ก็เจออย่างที่น้าบอกนี่แหละครับ 555 แค่เลื่อนมือขวาไปดีดปลาย ๆ สายหน่อย เสียงมาเต็มเลยทีนี้ ขอบคุณครับ ตอนแรกผมก็งงว่าเพลง Angelina ทำไมฮาโมนิคเฟรตที่ 4 ออกด้วยนะลุงทอมมี่ พอลองดูทีละอย่างเห็นว่าลุงทอมแกเล่น หลังซาวโฮลไปอีก เลยลองบ้างปรากฎว่า เวิร์ค!!

ผมก็งมเข็มมานาน คิดว่ากีต้าร์เราคงดีไม่พอ ขอบคุณน้า redtopup มากครับ :)