Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กลัวสนิมเลยเอา.......  (อ่าน 7760 ครั้ง)

Peavey

• member
กลัวสนิมเลยเอา.......
« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 00:32:57 »

เห็นหลายคนกลัวสนิม เลยเอาความรู้มาแบ่งเพราะผมใช้ เจ้านี่มาจะ3ปีละ บอกชาวร็อคคนไหนก็ไม่เชื่อ เลยเอามาบอกชาวอคูซติกไทยดีกว่า อิอิ

ผมเอามาทาหย่องกีตาร์ไฟฟ้า และสายกีตาร์ไฟฟ้า สนิมขึ้นแต่ มันไม่เกาะติดกับสายทำให้เอาผ้าเช็ด รูดทีเดียวก็ออกแล้ว  ส่วนหย่องกีตาร์ไฟฟ้า มีเหงื่อมันจะโดนหย่องบ่อย สนิมขึ้นง่าย เลยเอาทาดู สนิมหายหย่องดำตลอด ไม่มี สีแดงส้มของสนิมให้กวนใจ    ส่วนเรื่องเสียงจากสายนั้นก็ตามสภาพการใช้งานครับ ใช้งานบ่อยสายยืด เสียงก็ดรอปลงเอง สายใหม่เสียงก็ยังบริ๊งๆอยู่   ลองดูครับๆ 

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

วาสลีนเป็นปิโตรเลียมเจลลี่ที่ใช้เพื่อความสวยงาม
ข้างกระปุกเห็นเขียนไว้ว่า..
"ทากันผื่นผ้าอ้อม เคลือบริมฝีปาก ถนอมจุดสัมผัสกร้าน"
การใช้แบบเอนกประสงค์มากกว่าที่เค้าเขียนไว้
ลองประยุกต์กันตามนี้ได้เลย..

1. กำจัดเสียงดังจากประตูที่เอี๊ยดอ๊าดกวนใจเมื่อเปิดปิดเพราะขึ้นสนิม
ด้วยการทาวาสลีนลงไปที่บานพับรับรองเงียบ แล้วยังลดการเกิดสนิมใหม่อีกด้วย

2. กำจัดรอยด่างจากน้ำบนไม้ ด้วยการทาวาสลีนลงบนผ้าแล้วถูลงไปที่รอยด่าง
ทิ้งไว้หนึ่งคืน แล้วเช็ดซ้ำในตอนเช้ารอยด่างจะหายไป

3. ช่วยให้ผิวนุ่มขึ้น ด้วยการผสมวาสลีนกับเกลือ แล้วนำมาใช้ขัดผิว

4. ลื่นปรื้ดๆ ด้วยการทาวาสลีนไปที่ล้อเลื่อนรถเข็น หรือล้อเสก็ตบอร์ดเด็กแนว
หรือจะทาไปที่รางเลื่อนลิ้นชักก็..ลื่นปรื้ดได้เหมือนกัน

5. ขัดเงาเครื่องหนัง เช่น รองเท้าหรือกระเป๋า โดยทาบางให้ทั่ว
แล้วใช้ผ้านุ่มๆ เช็ดซ้ำ จะช่วยให้ดูดี และเป็นการถนอมเครื่องหนังอีกด้วย

6. กันคราบสกปรกฝังลึกติดมือ ด้วยการทาวาสลีนก่อนเริ่มทำงานที่ต้องมือเลอะมากๆ
เช่น ขุดดิน ล้างรถ เสร็จงานเช็ดมือด้วยผ้าหรือกระดาษ แล้วล้างมือตามปกติ

7. ทาแผล เพื่อป้องกันแผลจากความชื้น และแบคทีเรีย
(ถ้าบังเอิญมีแผลที่เท้าในหน้าฝน วาสลีนน่าจะช่วยได้ดีนะเนี่ย)

8. ป้องกันการเกิดสนิม โดยทาที่น๊อต และสกรูก่อนใช้งาน

9. ห้ามเลือดกรณีบาดแผลไม่ลึกมาก
เรียนเชิญกูรู ที่มีวิธีการใช้หลากหลายกว่านี้ ช่วยให้ข้อมูลด้วยครับ
แหล่งที่มา: นิตยสาร Lisa http://www.lisathailand.com

http://guru.google.co.th/guru/thread?tid=42ea5d24ef9584c9   <<<<<<<<<<<<<<< ลิ้ง

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
Re: กลัวสนิมเลยเอา.......
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 00:33:55 »
ขอบคุณครับ... ผมมีไว้ใช้หล่อลื่นประจำเลยครับผม

Peavey

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 00:37:28 »
ขอบคุณครับ... ผมมีไว้ใช้หล่อลื่นประจำเลยครับผม

::) ::) ::) ::) ::) ::) ::) ::) ::) ::) ::) ::) ::) ::) 

Misery

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 00:39:58 »
ไว้จะลองดูครับ ผมเปลี่ยนสาย 2 วันก็ดำละ อาทิตย์นึงก็สนิมเกาะ ใช้ไม่ถึงเดือนซักที
" พอเป็นก็เย็นใจ "

nai chic

• member
    • www.facebook.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 00:55:59 »
หมายถึงทาหัวคิ้วเอาไว้กันศอกเหรอครับน้าส้มจีน ::) ::) ::)

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 01:04:59 »
หมายถึงทาหัวคิ้วเอาไว้กันศอกเหรอครับน้าส้มจีน ::) ::) ::)

5555+  หัวคิ้วไม่เคยครับ.... แต่ใช้กับหัวอื่น ที่อยู่ต่ำลงมาครับผม... 55+

nuseki3444

• member
  • คนที่มีการศึกษากับคนที่มีปัญญานั้นต่างกัน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 02:15:31 »

"ทากันผื่นผ้าอ้อม เคลือบริมฝีปาก ถนอมจุดสัมผัสกร้าน"

3. ช่วยให้ผิวนุ่มขึ้น

ผมใช้หล่อลื่นในจุดแข็งๆกร้านๆประจำครับ แต่ไม่เห็นจะนุ่มลงซักเท่าไหร่(แข็งเหมือนเดิม) แต่ลื่นดีมากครับ ;D ;D

แซวเล่นนะครับ มีประโยชน์มากเลยทีเดียวสำหรับข้อมูล  :) :)
I♥Acousticthai

qsenn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 08:52:08 »
ว้าว    ได้ความรู้ใหม่อีกแล้วครับ  เมื่อก่อนนี้กีตาร์ครูของผม F201 ผมเล่นเอาน้ำมันจักรเช็ดสายเลยครับ มันแผลบ เยิ้มด้วย

Dog Never Lie

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 09:04:08 »
ผมใช้ตัวนี้ครับซื้อมาั้ตั้งแต่เล่นเครื่องเสียงจนตอนนี้มาเล่นกีตาร์เป้นสิบปีแล้วยังไม่หมดขวดสักที ทาได้ทุกอย่างที่เป็นโลหะกันสนิมได้อย่างดีเลยครับ
ลูกบิกกีตาร์เงาวับทุกตัวครับ มันเป็นสารเคลือบวงการเครื่องเสียงเอาไปทาตามขั้วต่อสัญญาณต่างๆที่เป็นทองเงาวับตลอดเวลา

ลองอ่านดูได้ครับ ซื้อหามาใช้เล่นจนกีตาร์พังน่้ำยายังทาไม่หมดเลยครับ คุ้มมาก

http://www.avbestbuy.com/catalog/product_info.php?cPath=22_139&products_id=66

ทาทุกอย่างดีโลหะ ขั้วต่อสัญญาณต่างๆ ป้องกันสนิม และนำสัญญาณได้ดีแท้ครับ
It's my...

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 11:41:36 »
จารบีเรียกเทอวว่าพี่ชาย^^
Norman b18/cedar

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 11:54:46 »

5555+  หัวคิ้วไม่เคยครับ.... แต่ใช้กับหัวอื่น ที่อยู่ต่ำลงมาครับผม... 55+

55555+
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

nuseki3444

• member
  • คนที่มีการศึกษากับคนที่มีปัญญานั้นต่างกัน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 12:03:09 »
จารบีเรียกเทอวว่าพี่ชาย^^
หล่อลื่นอ่ะ อิอิอิ ^^
I♥Acousticthai

nong

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 12:20:48 »
เอาไปสิบกระโหลกเลยพี่....สวดยวด

ฺBank~Ripa

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 12:27:21 »
เหมือนจะเป็นหัว เข็มขัดมั้ยครับ สนิมไม่กินด้วยแหนะ ตามที่ เค้าแนะนำมาเลยอิอิ

Chin 'BlueIndy

• member
  • TheBlueIndy ดนตรีชิลชิล...!!!!
    • TheBlueIndy
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 15:55:58 »
อ๋อ เขาใช้ไอ้นี่ทากันนี่เอง เพิ่งจะรู้ๆ

Peavey

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 12:17:50 »
ลองดูครับ

ของน้า @@ BoSsA@@  ก็น่าสน นะครับ แต่ราคา ก๊ากกเลยทีเดียว -*- 

Bas_Acoustic

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 12:29:15 »
เช็ดพื้นให้สะอาด ๆ สิครับ หล่อจะได้ไม่ลื่น อิอิ
คนบ้า กีต้าร์โปร่ง

Dog Never Lie

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 15:36:02 »
ของผมการันตีได้ว่าทาครั้งเดียวอยู่เป็นปีๆ ไม่มีหมองครับ ผมจับมาทาหมดที่เป็นโลหะชุบทอง ทุกวันนี้ยังเงาวับ ช่องสัญญาณเครื่องเสียง ยังวับๆแน่นอน สนิมไม่มีได้กิน วงการเครื่องเสียงบ้านใช้กันมาเป็นสิบปีแล้วครับ
It's my...

Peavey

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 16:17:52 »
ของผมการันตีได้ว่าทาครั้งเดียวอยู่เป็นปีๆ ไม่มีหมองครับ ผมจับมาทาหมดที่เป็นโลหะชุบทอง ทุกวันนี้ยังเงาวับ ช่องสัญญาณเครื่องเสียง ยังวับๆแน่นอน สนิมไม่มีได้กิน วงการเครื่องเสียงบ้านใช้กันมาเป็นสิบปีแล้วครับ

ขวดเป็นพันเลย แต่ ใช้ได้ โครตนานผมว่าก็คุ้มเหมือนกันแฮะ ต้องไปหามาใช้บ้าง ละ มีขายที่ไหนครับ น้า

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 13:18:31 »
สอบถามครับ พอดีก็ซื้อมาทากันปากแตก (แต่โดนเตะจะไม่กันแตก) มีเหลือเยอะมาก เวลาใช้คือ ใช้ผ้าป้ายเจ้าวาสลีนแล้วค่อยเช็ดๆ ที่ ลูกบิด หรือว่าเอามาทาถูกๆ เลยครับ ปริมาณการทาใช้อย่างไรครับ ทาแล้วทิ้งไว้หรือทาไว้ซักพักแล้วเช็ดออกครับ?