Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นกีต้าร์  (อ่าน 5559 ครั้ง)

Arpo BlueInDy'Crazy.

• member
  • เด็กเอ๋อๆ เพี้ยนๆ
เล่นกีต้าร์
« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 16:56:21 »
พี่ๆน้า ค้า...........
คือตอนนี้ปอเล่นกีต้าร์มา2ปีกว่าแล้วยังไม่เก่งขึ้นเลยซักที่
คือ มีคนบอกปอมาว่า2ปีน่าจะเล่นเก่ง(แบบมากๆ)ได้แล้ว
แต่สำหรับปอยังใงก้ไม่ได้มากปัยกว่าการตีคอร์ด(ยังมั่วอยู่)กับเกา(แบบสะเปะสะปะ)อยู่ดี
จริงๆแล้วปอชอบการเล่นกีต้าร์มากนะ แต่ทำไมถึงเล่นได้ไม่ดี
ช่วยบอกหน่อยได้ไหมคะ?ขอบคุณมากค่ะ
แล้วถ้าปอปัยเรียนจะพอทำให้หัวขี้เลื่อยอย่างปอเล่นดีขึ้นได้ไหมคะ?............... :-[
'' ไม่มีใครต่ำกว่าใคร ไม่มีใครสูงกว่าใคร ไม่มีใครเ

nhoy

• member
Re: เล่นกีต้าร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 17:03:12 »
ค่อยเล่น ค่อยฝึกไป อีกหน่อยก็คล่องและเก่งเองครับ
เล่นกีต้าร์ให้สนุก อย่าไปเครียดกับมันนะครับ
ถ้าจะไปเรียน ผมว่าก็ดีครับ เพียงแต่ลองหาที่เรียนและผู้สอนที่ดีๆ หรืออาจจะหาหนังสือเกี่ยวกับการเล่นกีต้าร์มาฝึกด้วยตัวเองก็ได้ครับ

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 19:51:17 »
เรียนพี่ปอนะฮับ  ผมก็หัดเล่นมา จะ 20กว่าปีและ  ก็ยังไม่เห็นจะเก่งเลยฮับ
แต่ด้วยใจรัก เราเล่นให้มีความสุขดีกว่าฮับ  ความรักและความสุขจะทำให้เราอยากเรียนรู้และอดทนมากพอที่จะพัฒนาตัวเองฮับ
ยิ่งถ้าได้ครูดีๆ เก่งๆ มาสอนด้วยก็จะไปได้เร็วกว่ามางมโข่งด้วยตัวเองฮับ  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เราต้องพึ่งตัวเองนะฮับ หาความรู้เยอะๆ
ทั้ง ทฤษฎี และ ปฏิบัติ นะฮับ  และที่สำคัญ อย่าเอาตัวเองไปเทียบกับคนอื่นนะฮับ  เราได้แค่ไหน ก็ค่อยๆพัฒนาไป เราซ้อมน้อยกว่า
เล่นมาไม่นานเท่าคนอื่นเค้า จะให้เก่งกว่าเค้าก็เป็นไปได้ยาก ท้อเปล่าๆฮับ  เล่นให้มีความสุข  อะไรที่เรายังทำไม่ได้เดี๋ยวความรักและความต้องการของเราก็จะพาให้เราไปสู่จุดที่ดีกว่าได้เองฮับ ผมเชื่ออย่างนั้นนะฮับ

และเข้ามาเล่นเวปนี้หรือเวปกีต้าร์อื่นๆบ่อยๆ จะได้สอบถามหากมีอะไรสงสัย หรือ ได้ข้อมูลดีๆไปตัดสินใจ ในแนวทางการเล่นของตัวเองฮับ
ขอให้เล่นให้สนุก เล่นให้มีความสุข  เก่งแต่ไม่สุข  แล้วจะสนุกได้ยังไงฮับ ^_^

ด้วยความเคารพนะฮับ  ไม่ต้องเชื่อผม แต่เอาไปคิดก็พอฮับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

notto

• member
  • คนรัก "Acoustic"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 20:05:23 »
+1 เลยน้าอิป ผมก็ไม่ได้เรียน เล่นมา 6 ปีละ ก็ยังตีคอร์ดงู ๆ ปลา ๆ อยู่เลย (ก็อยากไปเรียนนะ แต่ไม่มีเวลา) อีกอย่างถ้าผมจะเรียนต้องทำงานหาเงินตัวเองก่อน ต่อนี่้ยังขอเงินพ่อแม่ใช้อยู่เลย

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 20:09:27 »
+1 เลยน้าอิป ผมก็ไม่ได้เรียน เล่นมา 6 ปีละ ก็ยังตีคอร์ดงู ๆ ปลา ๆ อยู่เลย (ก็อยากไปเรียนนะ แต่ไม่มีเวลา) อีกอย่างถ้าผมจะเรียนต้องทำงานหาเงินตัวเองก่อน ต่อนี่้ยังขอเงินพ่อแม่ใช้อยู่เลย

ผมก็ไม่เคยเรียบฮับ ศึกษาเองตลอด ครูพัก ลักจำไปตามเรื่อง  แต่ผมอดทน ผมตั้งใจ อยากให้คนไทยสู้เหมือนผมฮับ T^T

สมจิตร จงจอหอ
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

The phop

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 20:26:12 »
ผมก็ยังอ่อนเยาว์ในบ้านนี้ไม่กล้าชี้แนะครับ..สำหรับคติของผมนะครับ........"ผมไม่รู้ทฤษฏีทางด้านดนตรีมากนัก..แต่ผมเล่นมัน"
-ใจเย็นๆครับเป็นกำลังใจให้นะครับ

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 21:53:09 »
เค้าขอแนะนำน้องปอนะครับ  หาใครซักคนมาสอน จะดีกว่านะครับ ไม่จำเป็นต้องเก่งมาก (เอาแค่เก่งกว่าเราก็ได้) แน่นอน การมีต้นแบบที่ดี ย่อมทำให้เรา
เล่นได้เข้าจังหวะมากขึ้น และ มีเทคนิคทำเรื่องยากเป็นเรื่องง่ายได้ดีขึ้น และ ได้กำลังใจ ด้วยครับ  ^ ^

wanchartwww

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 21:53:32 »
ต้องหาเทคนิคใหม่ ๆเล่นคับและต้องซ้อมเยอะกว่าเดิม ในขณะที่เรียนของใหม่ ก็ยังต้องกลับไปซ้อมของเก่า ผมเห็นที่เค้าเก่ง ๆกันซ้อมกันวัน 5-8 ชั่วโมง พอเล่นเก่งแล้ว ซ้อมวันละ 1-2 ชั่วโมงเพื่อรักษาฝีมือไว้  ก็ลองแกะเพลงเล่นไปเรื่อย ๆคับ แกะไม่ได้ก็หา tab เล่นไปก่อนคับ ลอกการบ้าน tab ไปเรื่อย ๆ ก็จะเริ่มแกะเพลงได้คับ พอแกะเพลงได้เดี๋ยวก็เริ่มเก่งเองคับ เพื่อนผมบอกว่าอย่าไปกัวการเดินทาง ให้สนุกกับการเดินทาง แต่ผมทำไม่ได้คับเล่นชั่วโมงเดียวก็เริมเบื่อ เว้นแต่ว่าจะมีเพลงใหม่ ๆเพราะโดนใจ จะหัดเล่นได้นาน สามสี่ชั่วโมง

kalasin_blues

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 12:10:40 »
ผมก้ไม่ได้เรียนคับ ฝึกเอง  อ่านหนังสือเยอะ ฟังเพลงเยอะมากเพราะที่บ้านมีตั้งแต่ ยุค 60  ถึงทุกวันนี้เลย  แกะเพลง บ้างที่นั่งแกะเพลง เพลงเดียว4-5 ชั่งโมง ต้องขยันซ้อมและหาแรงบันดาลใจในการเล่นครับ สำคัญที่สุด เล่นดนตรีไห้มีความสุขครับอย่าไปเครียดกับมันมาก  ค่อยๆเป็นค่อยๆไป
แม้เป็นเพียงตัวโน๊ต

Bas_Acoustic

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 12:16:30 »
เข้ามาเก็บความรู้จากน้า ๆ ครับ ผมก็เหมือนน้าปอเลย 8ปี ได้ 4 คอร์ด..
คนบ้า กีต้าร์โปร่ง

halleluja

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 12:58:10 »
ผมเล่นมา กี่ปีเลิกนับไปนานแล้ว ครับ คิดว่าช่วงที่พัฒนาจริงๆ อยู่ในช่วง 1 ปีแรกครับ จากนั้น ความห่วย ก็คงที่ตลอดมาเลยครับ ตีคอร์ดได้บ้าง ถ้าจังหวะ 4/4 โอเค แต่ถ้าเป็นจังหวะอื่นเมื่อไหร่ จบกัน 555

ไม่มีมาตรฐาน หรอกครับว่า กี่ปีจะเก่ง อยู่ที่ว่า เราจะยังหา ความรู้มาเพิ่ม เติมให้เราพัฒนาไปได้เท่าไหร่

ทุกวันนี้ ผมเริ่มเรียน กีตาร์คลาสสิค ครับ เพราะผมว่าผมเล่นแล้วมีความสุข อยากเล่นไป ไปเรียนทีนี่ นร. แยกไม่ออกเลย ว่าคนไหนอาจารย์ 555 ไม่กล้าถามอายุ อาจารย์เหมือนกัน กลัวแก่กว่า 555

จริงๆ ผมว่าเรียนไม่เรียน ก็ไม่สำคัญครับ ถ้าเราให้เวลากับมัน มีความสุขกับมัน ผมว่า เก่ง ไม่เก่ง ไม่น่าจะใช่ประเด็นแล้วครับ

แต่ ถ้ามีโอกาส การได้เรียน หรือ ศึกษาจากคนที่เป็นมากกว่า ก็เป็นสิ่งที่ดีครับ (อาจจะเร็วกว่าศึกษาเองนิดหน่อยครับ)

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 13:30:13 »
พี่ปอฮับ หายเงียบเลยนะฮับ 5555+

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 13:48:54 »
เดี๋ยวพี่สอนให้ รับรองเก่งไว อิอิ..  ;D
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 13:53:07 »
เดี๋ยวพี่สอนให้ รับรองเก่งไว อิอิ..  ;D

จริงเหยอออออออ  55555+

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 13:56:43 »

สอนฟรีด้วย  :-*  :-*  ;D  ;D
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 16:26:37 »

สอนฟรีด้วย  :-*  :-*  ;D  ;D

รอเมียพี่ไม่อยู่ผมจะไปให้พี่สอนนะคับบบบบบบบ
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 16:28:09 »

รอเมียพี่ไม่อยู่ผมจะไปให้พี่สอนนะคับบบบบบบบ

หุ หุ ^^

tumtengu

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 16:34:31 »
เข้าทาง ฮ่าๆๆๆ

pannpower

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 16:52:34 »
  สอนน้อง ป่าน ด้วยนะฮ๊าบบบบบบ อิอิ ^_^

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 16:56:03 »
 สอนน้อง ป่าน ด้วยนะฮ๊าบบบบบบ อิอิ ^_^

โห  เนียนกว่าผมอีกครับ  ดาวน้อยด้วย ครับ อิอิ^^

ผมดูแก่เลยอ่ะ T^T