Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการบันทึกเสียงกีตาร์โปร่งหน่อยครับ  (อ่าน 1669 ครั้ง)

earman

• member
อยากทราบว่าการบันทึกเสียงกีตาร์โปร่งนั้น แบบไหนจะให้ซาวด์ที่ดีที่สุดครับ

1. ใช้ Mic. จ่อ
2. ต่อจากปรีแอมป์กีตาร์โปร่ง เข้าซาวด์การ์ดไปตรงๆเลย
3. ใช้ผสมกันทั้ง 2 แบบ คือต่อจากปรีแอมป์กีตาร์ด้วย แล้วใช้ Mic. จ่อเพิ่มมิติของเสียงด้วย

คืออยากทำเพลงเองที่บ้าน ใช้กีตาร์โปร่งตีคอร์ดคลอๆไปน่ะครับ ตอนนี้อุปกรณ์มีแค่ Line6 POD Studio UX2 กับ ไมค์ Condenser ของ SE electronic (จำชื่อรุ่นไม่ได้) ที่เอาไว้อัดเสียงร้อง ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ :)

earman

• member
Re: ถามเรื่องการบันทึกเสียงกีตาร์โปร่งหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 08:40:38 »
อ่อๆ ขอถามต่ออีกนิดนะครับ
ถ้าเกิดสมมุติว่าแบบต่อจากปรีแอมป์ของกีตาร์ตรงๆดีกว่า
เวลาอัดควรใช้ที่ปิดซาวด์โฮลด้วยไหมครับ แล้วเพราะอะไร

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
Re: ถามเรื่องการบันทึกเสียงกีตาร์โปร่งหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 09:25:21 »
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ  ผมชอบเอาไมค์จ่อมากกว่าครับ ซาวด์ที่ได้มันจะมี Verb นิดๆ ทำให้ได้เสียงไม้เต็มๆมากกว่า เสียงที่ผ่าน PU นะครับ ซึ่งถ้าเป็นPU ในระดับ Hi-End ผมก็ไม่ทราได้ว่าจะดีกว่ารึเปล่า แต่ผมชอบแบบนี้มากกว่าครับ   

อันนี้เป็นเสียงที่อัดเล่นๆ test เครื่องอัด Zoom H1 อัดแยกLine ไม่มีการตัดแต่งเสียง เอาไมค์จ่อทั้ง 2 Line ครับ ห้องนอนธรรมดา ไม่ได้พิเศษอะไรเลยครับ ^_^
http://soundcloud.com/aipstudio/test-h1

อุปกรณ์ มีแค่  Zoom H1    กีต้าร์ Veelah V1 GACE   แล้วตัดทับกันด้วย Cubase 5  เท่านั้นครับ ไม่ได้ผ่าน Soundcard เลยครับ 55555+
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ