Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าไม้หน้าเป็น Englemann Spruce แล้ว หลัง/ข้างเป็น Mahogany จะต่างกับ Rosewood ยังไงหรอครับ  (อ่าน 4722 ครั้ง)

Superanova

• member
ถ้าไม้หน้าเป็น Englemann Spruce แล้ว
ไม้หลัง/ข้างเป็น African Mahogany เสียงจะต่างกับ East Indian Rosewood ยังไงหรอครับ

รบกวนหน่อยนะฮะ มือใหม่ แหะๆ ๆๆ

nhoy

• member
Mahogany ให้เสียงที่พุ่ง คมชัด ในขณะที่ Rosewood ให้เสียงที่อุ่น นุ่มนวล และเบสที่ดีครับ

nai chic

• member
    • www.facebook.com
โดยธรรมชาติปกติแล้ว  Mahoganyจะให้เสียงที่แผดๆคมๆกว่าครับ ส่วน Rosewood จะออกไปทางทุ้มนุ่มลึกเสียงจะนวลๆกว่าครับ แต่อย่างไรก็ตาม เสียงจะขึ้นอยู่กับเทคนิคการผลิตของแต่ล่ะยี่ห้อครับ.. ::) ::) ::)

Superanova

• member
รู้แล้วอยากเก็บไว้ทั้ง2 ไม้เลยครับ แหะๆ ๆๆ แต่ส่วนใหญ่ผม Stumm อะครับ หลังแบบไหนจะเหมาะกว่ากันครับ

nai chic

• member
    • www.facebook.com
โดยส่วนตัวแล้วผมจะใช้ Mahogany ครับ จะให้เสียงที่ดังกว่าและกังวารกว่าครับ

Superanova

• member
ว้าววววว ขอบคุนครับบ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

ลองดูความสวยของ  Top : Englemann Spruce  &  Back / Side : Indian Rosewood  ก่อน  ได้ลองแล้วจะรู้ว่า มันลงตัว ระดับต้น ๆ ไม่น้อยหน้าไม้ชนิดอื่น ๆ

Finger Picking Style

Auponata

• member
  • OR'Solid
แล้วแต่ชอบครับ ส่วนตัวผมชอบ RoseWood ครับ แต่ถ้าเล่น Solo Mahogany จะเหมาะกว่า
facebook:or ponata

nantfa

• member
มะฮอก  ให้เสียงเเบบ คมๆ ใสๆ โทนกลางๆ  ( โทนเสียงกลางๆ คือ กึ่งกลางระหว่างทุ้มกับเเหลม)

โร้ดวู้ด  จะให้เบสเยอะกว่า    

Englemann Spruce  ไม่เเน่ใจว่ามันต่างจาก  Spruce เฉยๆ ยังไง

กีต้าร์น้า กวาง สวยมากครับ เห็นเเล้วชอบเลย

ช่างก่อร่าง สร้างรัก

TOM1869

• member
ผมก็ชอบ rosewood ครับ
Line id: 081-8718003

joe neck solid

• member

ohm_pea

• member
จันทาร ดีกว่า จันไร

O@PACO

• member

kmtc

• member
Mahogany ให้เสียงที่พุ่ง คมชัด ในขณะที่ Rosewood ให้เสียงที่อุ่น นุ่มนวล และเบสที่ดีครับ

ตามนี้ ใช่เลย

Anat

• บุคคลทั่วไป
พักหลังๆ นี่  ชอบ มะหอก ครับ
เสียงคมดี  ชัดแจ๋ว 
เผอิญเป็นคนสายตาสั้น เวลาเช็ดแว่นเสร็จใหม่ๆ โลกนี้มันสดใสดีจริงๆ
มะหอก ก็เช่นนั้น

ChokOLat

• member

ลองดูความสวยของ  Top : Englemann Spruce  &  Back / Side : Indian Rosewood  ก่อน  ได้ลองแล้วจะรู้ว่า มันลงตัว ระดับต้น ๆ ไม่น้อยหน้าไม้ชนิดอื่น ๆ

สวยมากเลยครับ

Peavey

• member
ริทึ่ม โซโล่   ผมก็ชอบ Rosewood ครับ ผมว่ามัน พอดี ไม่มากไม่น้อยเกินไป

wichian

• member
ผมชอบหลัง Rosewood ครับ
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

Superanova

• member
โหรูปน้าKwang @ Uttaradit สวยมากเลยครับ

ส่วนผมชอบลายไม้ Rosewood นะครับ แต่เรื่องเสียงไม่ทราบจิงๆ ครับ

คงต้องหากีต้าร์มาลองซะแล้วว