Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครได้ Catalog ใหม่จากลุง Stewart Macdonald แล้วบ้างครับ  (อ่าน 7517 ครั้ง)

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ผมเคยขอไปเล่มนึงผ่านทางเว็บ www.stewmac.com แล้วอยู่ ๆ ก็มีเล่มใหม่ (edition 128) ส่งมาให้ถึงบ้านเฉยเลย แต่แปลกตรงที่คราวนี้ส่งมาโดย บ. ในไทยนี่เองครับ ชื่อ บ. เต็มร้อย จำกัด เลย งง ๆ นิดหน่อย แต่ก็เอาเถอะ ลองเปิดดูข้างใน ก็มีแต่ของสร้างกิเลสตัณหามากมายเช่นเดิม ....

ใครสนใจลองไปขอผ่านเว็บเค้าดูนะครับ เค้าส่งมาให้ฟรีถึงบ้านเลย  ;D ;D ;D

billy4x4

• member
Re: ใครได้ Catalog ใหม่จากลุง Stewart Macdonald แล้วบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 18:19:01 »
ผมได้มาสองเล่มแล้วครับ ตอนนี้อยากได้กีต้าร์โปร่งชุดคิทมาทำเองครับกำลังชั่งใจอยู่ ;D ;D

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
Re: ใครได้ Catalog ใหม่จากลุง Stewart Macdonald แล้วบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 20:14:42 »
ผมได้มาสองเล่มแล้วครับ ตอนนี้อยากได้กีต้าร์โปร่งชุดคิทมาทำเองครับกำลังชั่งใจอยู่ ;D ;D

อารมณ์เดียวกับผมเลย อยากได้มาก และกำลังชั่งใจอยู่เช่นกัน สถานที่ที่บ้านรวมทั้งเวลา และเครื่องมือยังไม่ค่อยเอื้ออำนวยเลยครับ ไม่งั้นมันสั่งไปแล้ว ^^

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 21:41:37 »
ยังไม่ได้รับเลยครับ
:)

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 21:24:04 »

ได้รับ  2  เล่ม  แล้ว  หลังจากที่ น้า Sontaya  บอกให้ลองสมัครไป

หากน้า sontaya  จะสั่งของ จาก  Stewart Macdonald  ผมขออนุญาตรบกวน ช่วยสั่งของเผื่อ (พ่วงไปด้วย)  1  รายการ  คือ  บล๊อค สำหรับ ขัน Trussod  ของ Taylor 314 CE  ด้วยครับ

ผมยินดี  โอนค่าใช้จ่าย + ค่าธรรมเนียม ต่าง ๆ ที่ร่วมสั่งซื้อ  มาให้ล่วงหน้า เลยครับ

Finger Picking Style

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 21:32:08 »
ใดัรับมาแล้วครับ  :D :D :D :D :D
noomxman

Peavey

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 22:42:12 »
ผมยังไม่ได้เลยแฮะ

sontaya

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 14:52:27 »

ได้รับ  2  เล่ม  แล้ว  หลังจากที่ น้า Sontaya  บอกให้ลองสมัครไป

หากน้า sontaya  จะสั่งของ จาก  Stewart Macdonald  ผมขออนุญาตรบกวน ช่วยสั่งของเผื่อ (พ่วงไปด้วย)  1  รายการ  คือ  บล๊อค สำหรับ ขัน Trussod  ของ Taylor 314 CE  ด้วยครับ

ผมยินดี  โอนค่าใช้จ่าย + ค่าธรรมเนียม ต่าง ๆ ที่ร่วมสั่งซื้อ  มาให้ล่วงหน้า เลยครับ

รบกวนพี่กวางแจ้งรหัสมันให้หน่อยได้มั๊ยครับ เดี๋ยวผมสั่งซื้อให้เลย ส่วนค่าใช้จ่ายเดี๋ยวของมาค่อยว่ากันครับ ดูจาก http://www.stewmac.com/ ก็ได้ครับ หรือจะเอาอะไรเพิ่มก็สั่งเพิ่มมาได้เลยนะครับ

ผมสนชุดนี้อยู่ครับ http://www.stewmac.com/shop/Tools/Special_tools_for_Neck,_fingerboard/Basic_Setup_Kit.html?actn=100101&xst=4&xsr=1

กำลังชั่งใจหรือจะเก็บรอเล่นชุดใหญ่เลย http://www.stewmac.com/shop/Tools/Tool_Kits/Guitar_Shop_Starter_Kit.html?actn=100101&xst=4&xsr=1

เห็นเครื่องมือเค้าแต่ละอย่างกิเลสมันขึ้นเลย 555

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 15:27:37 »

ขอบคุณ น้า sontaya  มาล่วงหน้า  มาก ๆ เลยครับ

ผมเข้าไปดูแล้ว  เลย Copy Link  ส่งมาให้น้า  ช่วยดูและพิจารณา ให้ด้วย

http://www.stewmac.com/shop/Truss_rods/Wrenches,_hex_keys/Pocket_Truss_Rod_Wrenches.html

คือ  ผมไม่มั่นใจว่า  Item# 6104 ,  6105  อันไหนจะใช้ได้กับ Taylor 314 CE 

หากน้า sontaya  ดูแล้ว ก็ไม่มั่นใจว่าเป็นตัวไหน? เหมือนกัน   ก็ให้น้า sontaya  ช่วยสั่งมาให้ผม ทั้ง 2 ตัว ก็ได้เลยครับ

จะได้เก็บเอาไว้ เผื่อขัน trussrod  กีต้าร์ตัวอื่น ๆ หรือที่จะซื้อใหม่  ที่อาจไม่ใช่กีต้าร์ Taylor

หากน้าดำเนินการสั่งซื้อไปให้แล้ว  ถึงไหน  อะไรยังไง  ก็บอกหมายเลขบัญชีเงินฝาก ให้ผมโอนเงินให้ ได้ทันที ครับ

แจ้งให้ผมทราบไปได้ที่  [email protected]  หรือโทร  08-5874-8122       ขอบคุณ น้า sontaya มาก ๆ ครับ

sontaya

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 16:26:28 »
พี่กวางครับผมไปดูในเว็บ taylor เองเขาก็มีขาย truss rod wrench ของเขาเอง (ใช้ขนาด 1/4" ครับ) ราคาถูกกว่าด้วย ผมลองจับใส่ตระกร้าให้คิดเงิน มันราคา 4$ + ค่าส่ง 3.95$ = 7.95$ หรือประมาณ 250 บาทครับ แต่ผมยังไม่ได้ check out ไม่รู้ถ้าส่งมาบ้านเราจะแพงกว่านี้มั๊ย แต่คิดว่าไม่แล้ว หรือถ้าแพงขึ้นก็คงไม่มาก

https://www.taylorguitars.com/taylorware/Item.aspx?itemid=1189&categoryid=1009&page=2

แต่ของ ลุง stewart แก ตัวประแจอย่างเดียวก็ 8.98$ ค่าส่งอีก 9.95$ รวม = 18.93$ ประมาณร่วม 590 บาทครับ

ผมเลยว่าสั่งซื้อของ Taylor เลยดีมั๊ยครับ ถ้าซื้อมาเพื่อ taylor โดยเฉพาะครับ

ส่วนของลุง Stewart แกมีแบบเป็น set เลยก็มีแต่มันเกินความจำเป็นไป http://www.stewmac.com/shopby/product/6100 แพงด้วย - -"

พี่กวางอยากได้แบบไหนแจ้งผมได้เลยครับ เดี๋ยวผมสั่งให้เลย ถ้าของ stewart ผมสมัครและผูกบัตรเครดิตไว้แล้วสั่งซื้อได้เลย ส่วนของ taylor ต้องสั่งซื้อผ่านระบบเขา แต่ก็ไม่ยากเย็นอะไรครับ

gman

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 17:36:50 »

หากน้า sontaya  จะสั่งของ จาก  Stewart Macdonald  ผมขออนุญาตรบกวน ช่วยสั่งของเผื่อ (พ่วงไปด้วย)  1  รายการ  คือ  บล๊อค สำหรับ ขัน Trussod  ของ Taylor 314 CE  ด้วยครับ

ถ้าต้องการตัวนี้อย่างเดียว ที่คลองถมน่าจะมีครับ เป็นไขควงหัวบล็อกขนาด 1/4"

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 18:35:09 »
พี่กวางครับผมไปดูในเว็บ taylor เองเขาก็มีขาย truss rod wrench ของเขาเอง (ใช้ขนาด 1/4" ครับ) ราคาถูกกว่าด้วย ผมลองจับใส่ตระกร้าให้คิดเงิน มันราคา 4$ + ค่าส่ง 3.95$ = 7.95$ หรือประมาณ 250 บาทครับ แต่ผมยังไม่ได้ check out ไม่รู้ถ้าส่งมาบ้านเราจะแพงกว่านี้มั๊ย แต่คิดว่าไม่แล้ว หรือถ้าแพงขึ้นก็คงไม่มาก

https://www.taylorguitars.com/taylorware/Item.aspx?itemid=1189&categoryid=1009&page=2

แต่ของ ลุง stewart แก ตัวประแจอย่างเดียวก็ 8.98$ ค่าส่งอีก 9.95$ รวม = 18.93$ ประมาณร่วม 590 บาทครับ

ผมเลยว่าสั่งซื้อของ Taylor เลยดีมั๊ยครับ ถ้าซื้อมาเพื่อ taylor โดยเฉพาะครับ

ส่วนของลุง Stewart แกมีแบบเป็น set เลยก็มีแต่มันเกินความจำเป็นไป http://www.stewmac.com/shopby/product/6100 แพงด้วย - -"

พี่กวางอยากได้แบบไหนแจ้งผมได้เลยครับ เดี๋ยวผมสั่งให้เลย ถ้าของ stewart ผมสมัครและผูกบัตรเครดิตไว้แล้วสั่งซื้อได้เลย ส่วนของ taylor ต้องสั่งซื้อผ่านระบบเขา แต่ก็ไม่ยากเย็นอะไรครับ

ถ้าถามผมว่าอยากได้  ของ Taylor  หรือ  Stewart    ใจผมอยากได้ของทั้ง 2  ร้าน  อันไหนที่ไม่ได้ใช้กับ  Taylor  ก็เก็บเผื่อไว้ใช้กับกีต้าร์ แบรนด์อื่น ๆ ที่ผมมีอยู่

เพราะผมยังไม่มีเครื่องมือชิ้นนี้  อยู่ในความครอบครอง  แม้แต่อันเดียว  ไหน ๆ สั่งซื้อ เสียค่าส่งทีเดียว  และเป็นค่าใช้จ่ายที่พอรับได้  ก็ยินดีซื้อเก็บไว้ ครับ

อย่างไรก็ตาม  ก็แล้วแต่ความสะดวก  และการตัดสินใจของ น้า sontaya  ที่ีผมมอบความไว้วางใจแทนให้  เป็นผู้พิจารณาความเหมาะสม ให้ด้วยเลยครับ

ส่วนผม  รับค่าใช้จ่ายได้ทั้งหมด  ไม่ว่า น้า sontaya  จะตัดสินใจเป็นอย่างไร  เกี่ยวกับ  เครื่องมือดังกล่าว  เพราะผมเองก็ไม่เคย ไม่รู้ ในการซื้อของในช่องทางนี้ด้วยครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 19:35:49 »
ขอบคุณครับ

sontaya

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 20:06:17 »

ถ้าถามผมว่าอยากได้  ของ Taylor  หรือ  Stewart    ใจผมอยากได้ของทั้ง 2  ร้าน  อันไหนที่ไม่ได้ใช้กับ  Taylor  ก็เก็บเผื่อไว้ใช้กับกีต้าร์ แบรนด์อื่น ๆ ที่ผมมีอยู่

เพราะผมยังไม่มีเครื่องมือชิ้นนี้  อยู่ในความครอบครอง  แม้แต่อันเดียว  ไหน ๆ สั่งซื้อ เสียค่าส่งทีเดียว  และเป็นค่าใช้จ่ายที่พอรับได้  ก็ยินดีซื้อเก็บไว้ ครับ

อย่างไรก็ตาม  ก็แล้วแต่ความสะดวก  และการตัดสินใจของ น้า sontaya  ที่ีผมมอบความไว้วางใจแทนให้  เป็นผู้พิจารณาความเหมาะสม ให้ด้วยเลยครับ

ส่วนผม  รับค่าใช้จ่ายได้ทั้งหมด  ไม่ว่า น้า sontaya  จะตัดสินใจเป็นอย่างไร  เกี่ยวกับ  เครื่องมือดังกล่าว  เพราะผมเองก็ไม่เคย ไม่รู้ ในการซื้อของในช่องทางนี้ด้วยครับ

ถ้างั้นผมขอเลือกของ taylor ครับ เพราะผมเคยลองเอาประแจบล็อคปกติ ใส่เข้าไปในช่องสำหรับปรับ trussrod ไม่ได้เพราะขนาดบล็อคมันใหญ่กว่าช่อง ดังนั้นใช้ของ taylor โดยตรงปัญหานี้ก็จะหมดไปครับ ส่วนของ stewart ก็ใช้ได้เหมือนกัน แต่แพงเกินไปครับ ส่วนจะเอาไปใช้กับกีตาร์ตัวอื่น ถ้าหัว trussrod มันเป็นหัวนัทแบบเดียวกัน และขนาด 1/4 นิ้วแล้ว สามารถใช้ร่วมกันได้ครับ

แต่กีตาร์หลาย ๆ ตัวที่ผมเห็นจะเป็นแบบหกเหลี่ยม ก็ต้องใช้ประแจ 6 เหลี่ยม ไม่สามารถใช้ตัวนี้ได้ครับ ซึ่งประแจแบบนี้หาง่ายครับตามร้านเครื่องมือขายตรึม แต่วัดขนาดให้ตรงแค่นั้นเองครับ

ถ้าพี่กวางเห็นด้วยตามนี้ ผมจะสั่งซื้อให้เลยนะครับ สั่งของ taylor ก่อนถ้าติดขัดปัญหายังไง ค่อยสั่งกับ stewart นะครับ ^^

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 21:28:59 »

ถ้างั้นผมขอเลือกของ taylor ครับ เพราะผมเคยลองเอาประแจบล็อคปกติ ใส่เข้าไปในช่องสำหรับปรับ trussrod ไม่ได้เพราะขนาดบล็อคมันใหญ่กว่าช่อง ดังนั้นใช้ของ taylor โดยตรงปัญหานี้ก็จะหมดไปครับ ส่วนของ stewart ก็ใช้ได้เหมือนกัน แต่แพงเกินไปครับ ส่วนจะเอาไปใช้กับกีตาร์ตัวอื่น ถ้าหัว trussrod มันเป็นหัวนัทแบบเดียวกัน และขนาด 1/4 นิ้วแล้ว สามารถใช้ร่วมกันได้ครับ

แต่กีตาร์หลาย ๆ ตัวที่ผมเห็นจะเป็นแบบหกเหลี่ยม ก็ต้องใช้ประแจ 6 เหลี่ยม ไม่สามารถใช้ตัวนี้ได้ครับ ซึ่งประแจแบบนี้หาง่ายครับตามร้านเครื่องมือขายตรึม แต่วัดขนาดให้ตรงแค่นั้นเองครับ

ถ้าพี่กวางเห็นด้วยตามนี้ ผมจะสั่งซื้อให้เลยนะครับ สั่งของ taylor ก่อนถ้าติดขัดปัญหายังไง ค่อยสั่งกับ stewart นะครับ ^^

จัดตามน้า sontaya  ได้เลยครับ   และงานนี้ ผมขออนุญาตรับผิดชอบค่าใช้จ่าย ทั้งหมดเอง นะครับ  ขอบคุณมากครับ

sontaya

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 22:07:26 »

จัดตามน้า sontaya  ได้เลยครับ   และงานนี้ ผมขออนุญาตรับผิดชอบค่าใช้จ่าย ทั้งหมดเอง นะครับ  ขอบคุณมากครับ

เดี๋ยวดำเนินการให้เลยครับ....ค่าใช้จ่าย เดี๋ยวให้ผมจัส่งให้พี่ก่อนค่อยว่ากันครับ ^^

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 22:22:01 »

เดี๋ยวดำเนินการให้เลยครับ....ค่าใช้จ่าย เดี๋ยวให้ผมจัส่งให้พี่ก่อนค่อยว่ากันครับ ^^

ขอบคุณครับ น้า sontaya

sontaya

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 22:37:14 »
มีปัญหานิดนึงครับ เว็บ taylor มันส่งแค่ใน usa ครับผมเพิ่งสังเกตเห็น ผมลองไปเช็คใน ebay ถ้าส่งมาบ้านเรามันบวกอีก 15$ (ค่าส่ง 3.95$ คงเป็นค่าส่งใน usa น่ะครับ) มันจะกลายเป็นแพงกว่าของ stewart ดังนั้นผมขอสั่งซื้อของ stewart แทนนะครับเป็นขนาด 1/4" ครับ

ผมขอสั่งเป็นตัวนี้เลยนะครับ http://www.stewmac.com/shop/Truss_rods/Wrenches,_hex_keys/Pocket_Truss_Rod_Wrenches.html?tab=Pictures#details เป็นตัวรหัส 6104 ขนาด 1/4" ครับ

อ้อ...จะเอาอะไรเพิ่มมั๊ยครับ เดี๋ยวผมจะสั่งซื้อเลย

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 00:18:19 »

อ้อ...จะเอาอะไรเพิ่มมั๊ยครับ เดี๋ยวผมจะสั่งซื้อเลย

เห็นแล้วก็อยากได้หลายอย่างครับ  แต่ตอนนี้ที่อยากได้มากที่สุด  ก็คือ  Pocket Truss Rod Wrenches  ที่ใช้กับ  Taylor  ก่อนครับ  เอาไว้เล็งอุปกรณ์ ดี ๆ ใหม่ แล้วค่อยจัดซื้อไปพร้อม น้า sontaya ภายหลังอีก นะครับ

sontaya

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 06:05:39 »
เรียบร้อยแล้วครับพี่กวาง ผมเมลล์รายละเอียดการสั่งซื้อไปให้ทางอีเมลล์แล้วนะครับ ของมาถึงเมื่อไรจะแจ้งให้ทราบอีกทีครับ ^^