Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำกีตาร์โปร่งเสียงดีๆในงบ 2 หมื่นหน่อยครับ เอาแบบไม่ขำนะครับ(มุกน้อยๆๆ)  (อ่าน 7743 ครั้ง)

ttum

• member
กีตาร์โปร่ง -> เน้นโปร่งธรรมดานะครับ ไม่ต้องไฟฟ้า จะ top หรือ all solid ก็ได้
เสียงดี -> ตีคอร์ด 40% ฟิงเกอร์ 60% ทรงอะไรก็ได้ครับ
งบ 2 หมื่น -> ได้ทั้งมือ1 มือ2 ครับ เอาที่คิดว่าดีที่สุดที่งบเท่านี้พอจะหาได้ครับ บวกลบได้นิดหน่อย ไม่ได้คาดหวังให้เสียงเลิศเลอแบบตัว 4-5 หมื่น ยิ่งถูกยิ่งดีครับชอบของถูก 555
ไม่ขำ -> เอาแบบมุกน้อยๆครับ 555 ไม่มีเลยยิ่งดี ยกเว้นตรงdot จะมีก็ได้ ไม่ชอบแบบมุกแววๆครับ แต่จะเป็น satin หรือ gloss ก็ได้นะครับ
ขอสถานที่ที่ไปลองได้ด้วยนะครับ

ที่ถามเพราะว่าประสบการณ์เกี่ยวกับกีตาร์โปร่งตัวที่ดีๆน้อยครับ ส่วนใหญ่เล่นแต่ตัวถูกๆครับ จะได้จำกัดวงการลองให้น้อยลงครับ

ขอบคุณมากๆๆๆครับ

guitarhaha

• member
มองยี่ห้อไหนไว้บ้าง ถ้าเป็นผมจะเอา Veelah V7 ชอบเป็นการส่วนตัว

tao

• member
ถ้าไม่เน้นยี่ห้อยากให้ไปลอง NAGA

ttum

• member
ไม่เน้นยี่ห้อ ไม่เน้นสัญชาติเลยครับ เน้นแค่เสียง กับ ไม่เอามุกอ่ะครับ5555

NAGA  นี่ลองได้ที่ไหนบ้างเหรอครับ

totti_wt

• member
  • ^_^
ลองมอง Tanger ไว้อีกยี่ห้อครับ..
ได้ all solid พร้อม ฮาร์ดเคส ผมว่าน่าสนใจครับ.. ^_^

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
พอบอกไม่ขำ สมองตื้อคิดไรไม่ออกเลยครับ -_-"
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

yamakita

• member
ถ้าเป็นผมตอนนี้ งบสองหมื่น
yamaha fg 180 ป้ายแดงสภาพดีๆน่าจะพอหาได้ เสียงกินพวก top หรือ all solid บางยี่ห้อขาดครับ
yamaki yw50 หรือ fg 360 ของน้า lex นี่ก็น่าสนใจครับ ทั้งสองตัว เสียงไม่แพ้กีต้าร์ใหม่ในงบนี้แน่

Near Dawn

• member
พอบอกไม่ขำ สมองตื้อคิดไรไม่ออกเลยครับ -_-"

สงสัยน้าเค้าจะหมายถึง ไม่เอา (ลาย) มุก หละมั้ง

แต่ผมก็เข้าใจแบบน้าอิ๊ปแหละครับ 555+
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก...

ttum

• member

สงสัยน้าเค้าจะหมายถึง ไม่เอา (ลาย) มุก หละมั้ง

แต่ผมก็เข้าใจแบบน้าอิ๊ปแหละครับ 555+

ไม่ขำ คือ ไม่เอาลายมุกคร้าบบบบ 5555 แบบพวก binding อะครับ

ส่วนใครจะปล่อยมุกเอาฮา จะพาออกทะเล สบายๆครับ ไม่ซีเรียส

ttum

• member
ลืมบอกไปครับ ผมชอบกีตาร์ที่ sustain ยาวๆอ่ะครับ

TOM1869

• member
งบนี้ ตอนนี้ ที่มีขายในหน้าซื้อขาย ลอง ดู ครับ

1. Yamaha FG360 
2. K.yairi ray 60th
Line id: 081-8718003

ttum

• member
งบนี้ ตอนนี้ ที่มีขายในหน้าซื้อขาย ลอง ดู ครับ

1. Yamaha FG360 
2. K.yairi ray 60th

พอจะบอกแนวเสียงแต่ละตัวได้มั้ยครับ ผมเสิช youtube แล้วไม่ค่อยมีคลิปเท่าไหร่อ่ะครับ ขอบคุณครับ

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
อยากแนะนำไปลอง maestro ถ้าชอบซัสเทนยาวๆ ราคาในงบ
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

LARGO

• member
ถ้าเพิ่มได้อีกนิด ก็ลองไปดู Guild GAD ครับลองไปดูมีหลายรุ่น ได้ All Solid หรือถ้าชอบงานเเคนนาดาก็  Seagull กับ  Simon and Patrick ถ้าจำไม่ผิดเพิ่มอีกหน่อยอาจได้ All Solid หรือไม่ก็ Taylor ครับ เห็นลัคกี้มิวสิค มีมาลดล้างสต็อค ไม่รู้เหลือตัวไหนบ้าง ลองโทรไปถามดู :)

tao

• member
ไม่เน้นยี่ห้อ ไม่เน้นสัญชาติเลยครับ เน้นแค่เสียง กับ ไม่เอามุกอ่ะครับ5555

NAGA  นี่ลองได้ที่ไหนบ้างเหรอครับ

ร้านมีสิน 

ttum

• member
อยากแนะนำไปลอง maestro ถ้าชอบซัสเทนยาวๆ ราคาในงบ
ขอบคุณครับ จะลองหาโอกาสไปลองครับ แต่ร้านกีตาร์แต่ละร้านนี่อยู่คนละขอบเมืองเลยนะครับ 555

ถ้าเพิ่มได้อีกนิด ก็ลองไปดู Guild GAD ครับลองไปดูมีหลายรุ่น ได้ All Solid หรือถ้าชอบงานเเคนนาดาก็  Seagull กับ  Simon and Patrick ถ้าจำไม่ผิดเพิ่มอีกหน่อยอาจได้ All Solid หรือไม่ก็ Taylor ครับ เห็นลัคกี้มิวสิค มีมาลดล้างสต็อค ไม่รู้เหลือตัวไหนบ้าง ลองโทรไปถามดู :)
ขอบคุณครับ จะไปลองเล่นดูครับ
seagull นี่ก็อยากลองมานานแล้วเหมือนกันครับ

ร้านมีสิน 
ขอบคุณครับ จะลองไปดูครับ

keng975

• member
  • ลั๊นลันลา เด็กน้อย สาระพี ลั๊นลันลา สาระพีตีกลอง
ตัวนี้น่าสนครับ ราคา ตามงบ

http://www.siamacoustic.com/webboard/index.php/topic,60.0.html

หรือถ้างบเกินได้ ก็น่าลองตัวนี้เหมือนกันครับ

http://www.siamacoustic.com/webboard/index.php/topic,45.0.html

ttum

• member
ตอนนี้ยิ่งดู ยิ่งฟัง(คลิป) งบกำลังจะบานปลายครับ ตัวเลือกเยอะจัง

ถ้าระหว่าง Guild GAD-50 กับ K.yairi YW500 นี่เป็นน้าๆจะเลือกตัวไหนครับ

guitaroa47

• member
งบ 20000
martin ได้นะนั่น
Martin dx1 รู้สึก ป้ายแดงจะอยู่ 22,000
เสียงที่สุดแล้วครับ

top solid spruce
ทรง dreadnaugt

ไปลองที่ MC ดูครับ

ยังไงถ้าอยากได้เสียงกังวาน แน่นๆ ลองหาทรง dreadnaught ดูก่อนเลยครับ
เพราะด้วยความที่ body มันใหญ่ เสียงที่ได้มันจะค่อนข้างกว้าง

guitarhaha

• member
GAD50 กับ YW500 นี่อยู่ที่ความชอบส่วนตัวแล้วหละ K.yairi จะดูเสียงดีกว่าเพราะไม้ถูกเบิร์นมานานแล้ว(ขึ้นอยู่กับเจ้าของเก่าด้วย)
แต่ guild คงจะเปรียบเหมือนเจ้าสาวที่ยังซิงอยู่ เสียงอาจติดๆ ขัดๆ บ้าง ต้องใข้เวลาอยู่ด้วยกันไปเรื่อยๆ ส่วนตัวผมชอบสาวญี่ปุ่น
ในสภาพที่ไม่บอบช้ำมากนัก