Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับ intonation ผูกพันถึงกีต้าร์รากหญ้า และGL-1  (อ่าน 11101 ครั้ง)

zuchin

• member
พอดีหลายวันก่อน เพิ่งซื้อ กีต้าร์ รากหญ้ามาอีกตัว yamaha F310 ก็คันมือ เปลี่ยน saddle ปรับ action เอง
saddleถูกๆ ที่เปลี่ยนดีมากครับ ส่งผลให้ intonation ตรงใกล้เคียงมากเลย

แล้ววันนี้ เพิ่งซื้อ yamaha GL-1 มาแก้คันหู ไม่รู้เป็นอะไร  ;D อีกตัว ก็เกิดสงสัยว่า
จะเปลี่ยน saddle ให้ intonation มันตรง จะมีไหมรุ่นนี้ เพราะมันจะเพี้ยนทำให้ยิ่งคันหู  ;D
แล้วปกติ กีต้าร์คลาสสิคขนาดใหญ่มาตราฐาน เค้าเปลี่ยน saddle แก้ intonation กันไหม?คับ  :)

zuchin

• member
Re: เกี่ยวกับ intonation ผูกพันถึงกีต้าร์รากหญ้า และGL-1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 08:38:50 »
เอ่อ..เจอข้อมูลใน youtube แล้วครับ เค้าปรับแต่งกับกีต้าร์ทุกประเภทเลย
(สรุปว่าเราไม่บ้า intonation อยู่คนเดียว) 5 5 5!

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
Re: เกี่ยวกับ intonation ผูกพันถึงกีต้าร์รากหญ้า และGL-1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 09:11:09 »

นาน ๆ จะเห็นคนละเอียด ให้ความสำคัญกับ Intonation  สักคนหนึ่ง  เพราะที่ผ่านมาไม่ค่อยมีใครให้ความสนใจ หรือมองเห็นความสำคัญ ในจุดนี้มากนัก

Intonation  จริง ๆ แล้ว คิดว่า น่าจะมีความสำคัญมากกว่า แอคชั่น สูง/ต่ำ ที่มักพูดถึงกันบ่อย ๆ เสียด้วยซ้ำ  เพราะถ้า Intonation  เสียงไม่ตรงมาตรฐาน

ต่อให้ผู้เล่น มีฝีมือปานเทพ  ยังไง  ก็ไม่มีทางที่จะทำให้เพลงนั้นไพเราะได้เลย  (ยิ่งต้องใช้ Capo คาด ในบาร์ ที่ 3 - 5)  เล่นยังไงก็เหมือน คนเล่นกีต้าร์ ไม่ตั้งสาย ตั้งเสียง ครับ
Finger Picking Style

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 10:15:57 »
ผมก็อยากทำให้มันตรงแหล่ะครับ แต่มันละเอียดมากๆๆๆๆ ต้องใจเย็นสุดๆ แต่ผลที่ได้แสนจะคุ้มค่าครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 16:14:52 »
ลองแวะไปดูกระทู้นี้ก็ได้ครับ เกี่ยวเนื่องกับเรื่องของ intonation เหมือนกัน http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=8732.0

ถ้าถามว่าซื้อมาให้ตรงรุ่นเลยคงยากครับ แต่ถ้ากีตาร์ที่ออกแบบและทำมาดี ได้มาตรฐาน มันยากเกินกว่าหูเราจะฟังออกครับ แต่ถ้าจะแก้กันจริง ๆ มันต้องใช้ทฤษฎี หลักวิชาการเข้ามาจับมาวัดกันจริง ๆ แล้วแก้กันเป็นจุด ๆ ครับ

ง่ายที่สุดคือการแก้โดยการเสริมของเดิมครับ เพี้ยนสายไหน แก้สายนั้น เสริม nut หรือ saddle กันเลย

หรือแบบสำเร็จรูปที่เคยเห็น ๆ กันบ้าง แต่ส่วนใหญ่จะเป็น compensate saddle ส่วน compensate nut ไม่ค่อยเห็นครับ

ถ้าอยากลองทำจริง ๆ ลองไปอ่าน ๆ ที่นี่ดูครับ http://www.guitarramagazine.com/Intonation และ http://www.mimf.com/nutcomp/

ผมก็ว่าจะหาเวลาศึกษาอย่างจริงจังอยู่ครับ รู้สึกว่า Taylor ผมเวลาคาดคาโป้ช่องลึก ๆ แล้วสาย 6 เพี้ยนเลย เผื่อจะได้หาทางปรับแต่งดูเองครับ ^^

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 16:29:18 »
ความจริงแล้วกีตาร์ที่เป็นเฟร็ทวางตรงแบบนี้ ต่อให้ทำ อินโทรเนชั่นตรงซักแค่ไหน ช่วงช่องเฟร็ทกีตาร์ก็ยังเพี้ยนอยู่ดี กล่าวคือเพี็็ยนน้อย เพรามันเป็นเรื่องธรรมดาของการวางเฟร็ทแบบนี้ ถ้าจะให้ไม่เพี้ยนเลย มันต้องเป็น เฟร็ท แบบหยักไปหยักมา เฟร็ทต่อเฟร็ท (ไม่ใช่แบบเฟร็ทเอียงนะ) ซึ่งเฟร็ทแบบนี้จะใช้คอมพิวเตอร์ออกแบบ มาเฉพาะตัว ตรงทุกโน๊ต ใช้เครื่องตั้งสายจับได้ทุกช่องตรงหมด แต่มันก็แพงแสนแพง และผมเคยเห็นแต่กีตาร์ไฟฟ้า ยังไม่เคยเห็นเฟร็ทแบบนี้ บนกีตาร์โปร่งครับ เดี่ยวจะพยายามหารูปมาให้ดู

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 16:33:09 »
เจอแระ

True Temperament Fret Demo with the GTV

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 17:14:41 »
แบบ กีตาร์โปร่ง

Homesick Mac plays True Temperament Sanden Guitar

ปล. การตั้งอินโทรเนชั่น ต้องทำแซดเดิ้ลขึ้นมาใหม่ทุกครั้งตัวใครตัวมัน  ใช่สายเบอร์ไหนก็ต้องใช้เบอร์นั้นไปตลอด ถ้าเปลี่ยนขนาดเบอร์สายใหม่ก็ต้องตั้ง อินโทรเนชั่นใหม่  แม้แต่สายเบอร์เดียวกัน แต่คนละยี่ห้อ ยังต้องตั้ง อินโทรเนชั่นใหม่เลยครับเพราะแรงดึงสายไม่เท่ากัน ถ้าจะเอากันจริงๆ เป็นเรื่องละเอียดอ่อนมากๆ

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 17:21:59 »
แบบนี้ครับ  โน๊ตตรงทุกช่องไม่มีเพี้ยน

ส่วนใหญ่ช่างกีตาร์ทั่วไป ในไทย ไม่ค่อยขึ้นรูปแซดเดิ้ลขึ้นมาใหม่ ส่วนใหญ่จะใช้แบบสำเร็จ เพราะถ้าจะทำอินโทรเนชั่นขึ้นมาใหม่ ราคา ไม่น่าจะต่ำกว่า 500 ครับ ใช้เวลาทำ เกิน 1 ชม.ขึ้นไปแล้วแต่ความชำนาญ

Grhythm

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 17:25:24 »
ตามน้าเบียร์เลยครับ

แต่ผมว่าถ้า เล็กๆ น้อยๆ ปล่อยบ้างก็ได้ครับ ความไม่สมบูรณ์แบบ บางอย่างมัน ก็เป็นสวนหนึ่งของศิลปะ อยู่แล้ว : p

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 17:32:47 »
ตามน้าเบียร์เลยครับ

แต่ผมว่าถ้า เล็กๆ น้อยๆ ปล่อยบ้างก็ได้ครับ ความไม่สมบูรณ์แบบ บางอย่างมัน ก็เป็นสวนหนึ่งของศิลปะ อยู่แล้ว : p

ใช่ครับ.......น้าเต้ย เมื่อก่อนผมบ้ามาก ซื้อแบบแท่งมาขึ้นรูปเองเลย นั่งทำแซดเดิ้ลแต่งอินโทรเนชั่นล่อไปเกือบ 3 ชั่วโมง เสียไป  2 อัน วัดตรงเฟร็ท12 โน๊ตตรงหมด  พอเข้าไปข้างในกเพี๊ยนอยู่ดี เดี๋ยวนี้ ปล่อยวางแระ เพี๊ยนบ้างก็ไม่เป็นไร แต่อย่าให้มันเพี๊ยนมากเกินไปก็พอ

zuchin

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 18:24:11 »
ขอบคุณครับ เคยเจอกระทู้เหมือน แต่จะดูอีกไม่รู้อยู่ไหน  :D
แต่จริงๆไม่ต้องถึงขนาดนั้น ไอ้saddle ที่ผมเปลี่ยนมันก็ตรงหมด
กับกีต้าร์ F310 ถือว่าดีแล้ว
แต่ผมกำลังจะทำกับ ไอ้ GL-1นี่แหละ ต้องลองดู

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 18:46:31 »
ขอบคุณครับ เคยเจอกระทู้เหมือน แต่จะดูอีกไม่รู้อยู่ไหน  :D
แต่จริงๆไม่ต้องถึงขนาดนั้น ไอ้saddle ที่ผมเปลี่ยนมันก็ตรงหมด
กับกีต้าร์ F310 ถือว่าดีแล้ว
แต่ผมกำลังจะทำกับ ไอ้ GL-1นี่แหละ ต้องลองดู

ผมก็ใช้ GL-1 อยู่ ใช้ของเดิม มันก็ไม่ได้เพี้ยนอะไรมากมายนะครับ ลองเปลี่ยนสายใหม่ดูครับ สายที่เสื่อม ก็ทำให้เพี๊ยนโน๊ตได้เหมือนกัรครับ

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 22:29:03 »

การใช้สายกีต้าร์ ที่ใหม่ ๆ และอย่าใส่กีต้าร์ที่เล่น ไว้นานเกิน 2 เดือน  ก็จะช่วยลดการเพี้ยนของเสียง ที่ intonation ไม่ตรงได้ในระดับหนึ่ง  เพราะสายกีต้าร์ ที่เล่น และใส่กีต้าร์ไว้นานเกินกว่านี้  โดยปกติ ก็เสียงเพี้ยน ไปบ้างแล้ว ครับ

MUI

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 07:16:36 »
โห....ตัวนี้ ผมใส่สายมายี่สิบปีแล้ว

ถึงว่า ดีดยังกะซึง (พิณภาคเหนือ อิอิ)

ดูดิ คนนั่งมองข้าง ๆ ยังแหยง ๆ เลย

CHEDTHA

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 07:32:00 »
ผมโชคดีหน่อย..ฟังเสียงเพี้ยนไม่ออก

blockloy

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 08:54:52 »
taylor 214e อาการเหมือนน้าสน  ของผมคาดคาโป้ fret 4-5 แล้วสาย 6 เพี้ยน  พอลองเปลี่ยนมาคาดไล่ทุก fret ก็เพี้ยนเฉพาะ fret 4-5 ของสาย 6

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 09:39:38 »
เวลาใช้คาโป้ อย่าลืมตั้งเสียงใหม่ทุกครั้งนะครับ ตั้งใหม่แบบหนีบคาโป้ไว้พอช่วยได้ครับ

ผมโชคดีหน่อย..ฟังเสียงเพี้ยนไม่ออก

โชคดีแล้วครับน้าเชษ.................อิอิ

nong

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 14:46:57 »
55555+   เอ..........ถ้ามันเพี้ยนที่คนล่ะครับน้า  คริคริ

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 16:21:30 »
55555+   เอ..........ถ้ามันเพี้ยนที่คนล่ะครับน้า  คริคริ

คงต้องให้ ภรรยา  ช่วยแก้ไขให้แล้วครับ  ไม่รู้ว่าจะยัง กล้าเพี้ยน  มั๊ยล่ะ....  อิ..อิ..