Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: โซโล กับ ฟิงเกอร์สไตล์ อันไหนยากกว่ากันคะ  (อ่าน 7566 ครั้ง)

Nutthayakorn

• member
คือ ไม่แน่ใจ ว่าจะฝึกโซโล หรือฟิงเกอร์สไตล์ ดีค่ะ (มือใหม่ค่ะ) ::) ::)

J.taka

• member
Re: โซโล กับ ฟิงเกอร์สไตล์ อันไหนยากกว่ากันคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 20:35:32 »
ลองหาเเทป ดูสิครับ ชอบเเบบไหนก็ฝึกอันนั้นดีที่สุดครับ ถ้าไม่ชอบร้องก็ฟิงเกอร์ สไตล์ เเต่ผมว่าถ้ายังไม่มีพื้นฐานมาเลยค่อนข้างยากครับ

coolclub

• member
Re: โซโล กับ ฟิงเกอร์สไตล์ อันไหนยากกว่ากันคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 03:35:28 »
เล่นไปสักพักเดี๋ยวก็รู้เองว่าชอบสไตล์ไหน
Return To A=432hz

redtopup

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 11:22:17 »
พื้นฐานของกีต้าร์คือตีคอรท์ก่อนอันดับแรกสุด กับกีต้าร์โปร่ง
นักกีต้าร์ไฟฟ้าหลายคน ยังตีคอรท์ไม่เป็น มาถึงก็หัดลีดแต่แรกเลย
การตีคอรท์สำคัญมากๆ ได้รู้จังหวะต่างๆ ส่วนที่ลงตัว ในการตีคอรท์
ฝึกกีต้าร์ ฝึกตีคอรท์ก่อนครับ ทั้งมือใหม่หัดขับและมือเก่าเก๋าแล้ว ก็ ตีคอรท์ทั้งนั้นครับ เพราะมันเป็นพื้นฐานที่สำคัญมากๆ กับกีต้าร์ครับ ได้จังหวะ ได้ รูปแบบการจับคอรท์รู้ว่าคอรท์อะไรจับยังไง  ทางเดินของนิ้ว ต่างๆ  เป็นนักมวยก็ต้องวิ่งครับได้กำลังขา  ดังนั้น นักกีต้าร์ต้องตีคอรท์ให้เป็นก่อนอันดับแรกสุดครับ เพราะเป็นพื้นฐาน ที่สำคัญ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

gttle

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 11:42:27 »
ผมเคยเจอครับโซโล่อย่างเทพแต่พอเล่นคอร์ดนี่ไม่เป็นเพลงเลยคือไม่เป็นจริงๆเลยนะครับ...ลำบากเลยครับ

Tongsan

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 13:38:12 »
ส่วนใหญ่..งานโซโล่ มักจะยกให้ผู้ชาย เพราะมันดู strong กว่าครับ สำหรับผู้หญิงแนะนำว่าหัดแบบฟิงก์เกอร์จะดูน่ารักครับ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น จะเล่นฟิงเกอร์ มันเป็นเรื่องความชำนาญทั้งนิ้วมือขวาและนิ้วมือซ้าย ถ้ามือใหม่ คิดว่าอย่าพึ่งตั้งเป้าสูงขนาดนั้น..เริ่มต้น จากการจัดคอร์ดให้คล่องก่อนดีกว่าครับ

nui bangbo

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 14:38:13 »
ยากทั้งคู่แหละครับ  ต้องฝึกฝนให้มากๆมันจะง่ายไปเอง 
089-8166630

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 14:51:25 »
มันเป็น ศาสตร์ คนละอย่างกันครับ  ถ้าจะฝึกกันจริงๆแบบให้เก่ง  มันก็ยากทั้งคู่แหละครับ.........แต่ที่แน่ๆ ฝึก พื้นฐาน ทฤษฎีดนตรี ให้แน่นเข้าไว้ แล้วค่อย เอาไปต่อยอด แตก แขนง เป็น อย่างอื่นเอาครับ

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 16:52:54 »
เอิ่ม เอาละสิ ชักไม่แน่ใจแล้วสิคะ  โซโล ก็เท่อีกแบบหนึ่ง ฟิงเกอร์สไตล์ ก็มีเสน่ห์ไปอีกแบบ..

ting_roor

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 17:28:16 »
เอิ่ม เอาละสิ ชักไม่แน่ใจแล้วสิคะ  โซโล ก็เท่อีกแบบหนึ่ง ฟิงเกอร์สไตล์ ก็มีเสน่ห์ไปอีกแบบ..

มันแล้วแต่ฟิลนะครับ เล่นได้ทั้งสองแบบก็ไม่เสียหายนะ  ;D

mai_911

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 17:39:59 »

เอาทั้งหมดสิ่ครับ ฝึกพร้อมกันได้เลย ไม่ต้องเลือกแบบใดแบบหนึ่ง

เวลาเล่นจริงๆเราจะเข้าใจภาพรวมได้ดีกว่าไปมุ่งหน้าเล่นแบบไหนแบบเดียวนะครับ

ปล.เล่นคอร์ดให้แข็งๆก่อนจะดีครับ

pas

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 18:46:30 »
ส่วนตัวๆ...ตอนผมหัดก็เริ่มก็หัดตีคอร์ดแล้วไปหัดเกาแล้วจึงเลือกทางไปโซโล่เพราะอยากเท่ (แบบว่านักดนตรีเวลาออกเวที คนโซโล่เท่ห์ๆๆสุด)
ความยากง่ายมันแตกต่างกันมาก สิ่งที่ยาก สังเกตจากคนเล่นได้เทพน้อยสุด...
หากลองเล่นเองแล้วคงได้คำตอบว่าควรเล่นมันทุกแบบ เพราะเพลงมันมีหลายแนว...
-ตีคอร์ดเป็นการทำซ้ำๆ หลายๆทีให้ได้ประกอบ "จังหวะ" (BASIC) ความยากอยู่ที่ตีให้ลงกับจังหวะและคอร์ด
-การเกา(picking)มันเป็นการเล่นด้วยเพทเทิลหรือฟอร์มเปลี่ยนแปลงไปตามฟอร์ม ให้เสียงไปตาม "จังหวะ" ที่ยากคือเกาให้ลงจังหวะและคอร์ด
-โซโล่มันเล่นแบบอาศัยการเคลื่อนที่ของนิ้วและเทคนิค .ให้เสียงสอดคล้องกับ "จังหวะ" ความยากอยู่ที่เสียงที่สอดคล้องต่อเนื่องได้....
-fingerstyle มันคือการประยุกต์การเกาที่เน้นเมโลดี้มากกว่าเดิม ให้เสียงมันเป็น "จังหวะ" ความยากคือเล่นให้ลงจังหวะและต่อเนื่อง
*การเล่นที่ยากสุด คือ.. วางกีตาร์แล้วเล่นโดยให้มันมีเสียงได้โดยไม่จับมัน... อิอิ.....(ยากไหมละ..... ;) :) :D ;D)
 :) ;)ไม่มีอะไรยากหรอกครับหากเล่นแค่เป็นหรือเล่นได้แบบนุกๆ ;) :D

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 19:04:07 »
คือ ตีคอร์ด แข็งแล้วค่ะ (มือไปแล้ว สากไปหมด) แต่ แค่อยากพัฒนาฝีมือเฉยๆ ค่ะ ( แบบว่า เห็นโซโลแล้ว มันเท่ค่ะ)

J.taka

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 19:12:42 »
คือ ตีคอร์ด แข็งแล้วค่ะ (มือไปแล้ว สากไปหมด) แต่ แค่อยากพัฒนาฝีมือเฉยๆ ค่ะ ( แบบว่า เห็นโซโลแล้ว มันเท่ค่ะ)
ถ้าอย่างงั้นหาเเทป เเล้วหัดโซโล่ ไปตามเเทปได้เลยครับ อาจจะเปิดต้นฉบับคลอไปด้วย

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 19:31:26 »
อ่านแทป ยังอ่านไม่ค่อยคล่องค่ะ (งงมาก ตอนแรก) แล้วในเน็ต บางครั้งก็ไม่มีเพลงที่ต้องการค่ะ

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 21:05:05 »
ความยาก  อยู่ที่การจะลงมือฝึกฝนอย่างจริงจรังหรือไม่
ความง่าย  ถ้าฝึกฝนอย่างจริงจังต่อเนื่อง จากยากก็จะกลายเป็นง่าย

( Chet Atkin & Tommy ) กล่าวไว้เช่นนั้น   

catzy

• member
    • รับสอนกีต้าร์ที่บ้าน, เรียนกีตาร์ตามบ้าน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 08:24:36 »
เข้ามาเก็บข้อมูลด้วยคร้าบ  :)

อานะจัง

• member
  • แก้ไขชื่อจาก Lekjang2513 เป็น "อานะจัง"
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 17:37:37 »
ฟิงเกอร์น่ารัก  โซโล่ก้อเท่ห์

อะไรก้อได้ครับ  ขอให้เก่งแบบ ขวัญใจผม และลูกสาว.... ก้อพอ

Lekjang2513

nhoy

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 17:57:36 »
คือ ไม่แน่ใจ ว่าจะฝึกโซโล หรือฟิงเกอร์สไตล์ ดีค่ะ (มือใหม่ค่ะ) ::) ::)
แสดงว่าชอบไปทาง Solo ใช่ไหมครับ
ดนตรีเป็นเรื่องของความถนัดและความชอบด้วยเช่นกัน ชอบทางไหนก็เอาทางนั้นครับ
สำหรับผมเองเมื่อใช้ชีวิตกับดนตรีในหลายๆ แนวหลายๆ แบบโดยเฉพาะอย่างยิ่งกับกีต้าร์ ถึงเวลานี้ผมชอบ "กีต้าร์อะคูสติก" ที่สุด
จึงมองไปทางฟิงเกอร์สไตล์เป็นส่วนมากกว่าสักหน่อยครับ

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 18:49:28 »
ถามคนที่เคยโซโลค่ะ  ช่วงแรกๆ เป็นยังไงบ้างคะ