Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้มีประสบการณ์ การเอากีต้าขึ้นเครื่องบินกลับไทยทีครับ Korean Air  (อ่าน 7622 ครั้ง)

Illusion-walker

• member
คือผมอยู่ที่อเมริกา กำลังจะบินกลับไทยและจะนำกีต้ากลับไปด้วย2ตัว  คือกีต้าร์ไฟฟ้าและกีต้าโปร่ง
-กีต้าร์ไฟฟ้าได้ซื้อhard case ใส่และจะโหลดใต้เครื่องไป
-กีต้าร์โปร่งผมจะถือขึ้นเครื่อง

แบบนี้ผมสามารถทำได้หรือเปล่าครับ ทางสายการบินเค้าจะให้หรือเปล่า
สายการบินKorean Air นะครับ

รบกวนผู้มีประสบการณ์ทีครับ

Pramote_S

• member

• member
คือโหลดใต้เครื่องผมคิืดว่าได้อยู่แล้ว แต่เราต้องแพ๊กดีๆซื้อhard case ใส่

แต่ถือ carry on ขึ้นเครื่อง ผมไม่แน่ใจว่าได้หรือเปล่า เลยอยากถามผู้มีประสบการณ์

สายการบิน Korean air นะครับ
ขอบคุณมากครับ

BestPlace

• member
ผมเคยทำตอนอยู่อเมริกาเหมือนกันครับแต่บินกับ EVA AIR
กีตาร์ไฟฟ้าผมคิดว่าน่าจะเอาขึ้นได้่นะครับเพราะมันตัวเล็กส่วนกีตาร์โปร่งผมคิดว่าไม่ได้แน่นอนเพราะตัวใหญ่ผมเลยต้องโหลดมา
เวลาแพ๊คผมเอาพลาสติกกันกระแทกใส่ไปใน hard case แล้วคลายสายกีตาร์   

กีตาร์ถึงไทยอย่างปลอดภัยครับ  :)

free-rider

• member
เคยหิ้วกลับจาก Chicago. สายการบินเดียวกันนี้ สบายมากครับ วางในที่เก็บของบนเครื่องพอดี (กีต้าร์อยู่ในถุงผ้า) ลำบากแค่ตอนเปลี่ยนเครื่องต้องถือติดตัวไปด้วยครับ :) กีต้าร์โปร่ง side omครับ

• member
ที่ผมจะโหลดไปคือกีต้า ไฟฟ้าอะครับ เพราะมีhardcase
แต่ที่จะถือขึ้นเครื่องคือกีต้าโปร่ง กีต้าโปร่งไม่มีhard case ครับ

• member
คุณfree-rider ของคุณสายการบิน Korean air หรอครับ

• member
ผมโทรไปถาม ที่korean air มาเค้าบอกว่าไม่ได้อะครับต้องซื้อที่นั่งให้กีต้าอีก 800-900เหรียญ เห้อทำยังไงดี
ขอคำแนะนำหน่อยครับ

gengnid

• member
หาซื้อเคส อีกอันครับในกล่องนั้นยัดผ้าหรือหนังสื่อพิมพ ซับไว้ และไปให้พวกบริษัท ส่งของ แพ็คกับกล่องแข็งแรงอีกที
แล้วคุณก็โหลดกีต้า ลงท้องเครื่อง ผมว่า เสียน้อยไม่เสียยาก เสียมากไม่ยอมเสีย ดีไหมครับ
กดหาในยูทูป รู้สึกจะมีอยู่ สาธิตการเเพ็คกีต้าครับ ขอให้ปลอดภัยทั้งคนทั้งกีต้าครับ

free-rider

• member
เมื่อสองปีก่อน ผมถือขึ้นเครื่องพร้อมกับกระเป๋าอีกใบ (ไม่รวมของที่โหลด) เก็บไว้บนช่องเก็บเหนือหัวได้พอดี ก่อนขึ้นเครื่องก็ไม่ได้ถามทางKorea airก่อน แต่ก็ไม่ได้มีใครว่าอะไรครับ แต่ถ้าไม่สบายใจซื้อกล่องใส่โหลดมาก็ได้ จ่ายเพิ่มเอาถ้านำ้หนักเกินที่เค้ากำหนด ;)

• member
ตอนสแกนของก็ เค้าก็ไม่ได้ถามอะไรเลยใช่รึเปล่าครับ

free_willy

• บุคคลทั่วไป
กำลังจะมาตั้งกระทู้ถามพอดีว่าจะ load เบสขึ้นเครื่องไปกับ airasia จะทำยังไง เพราะทาง airasia บอกว่าต้องซื้ออีก 1 seat จะไหวเหรอ ค่าตั๋วไม่ใช่ถูกๆ เบสผมตัวใหญ่ด้วย อยู่ใน hard case ครับ

เคยหิ้วกีตาร์โปร่งขึ้นเครื่องมาแล้วจากสิงคโปร์ แต่ตอนนั้นนานมากแล้วครับ

• member
แล้วBass ของคุณค่ารวม3มิติ เกิน158เซนหรือเปล่าครับ

กฤษณ์

• บุคคลทั่วไป
ถ้ากีตาร์ไฟฟ้าถอดคอได้ก็ซื้อ hard case ใส่กีตาร์โปร่งและโหลดใต้ท้องเครื่องมาดีกว่า ส่วนกีตาร์ไฟฟ้าก็ถอดคอแล้วแพ็คในกระเป๋าเสื้อผ้าครับ

free-rider

• member
ผมผ่านทุกขั้นตอนได้ไม่มีปัญหา ตั้งแต่check in พนักงานก็เห็นว่าผมหิ้วกีต้าร์โปร่งขึ้นเครื่อง ก็ไม่ได้ทักอะไรนะครับ แต่ถ้าความยาวเกินกว่าom ไม่น่าได้มั้งครับ เอาใส่กล่องโหลดเอาดีกว่าครับ ;)

• member
คุณfree-rider  Omนี่ยาวเท่าไหร่ครับ กีต้าร์ของผมรวมกระเป๋าแล้วยาว104cm ครับ
ถ้าผมใส่กล่องโหลดไปต้องจ่ายเป็น Oversize อะครับคือต้องเพิ่มอีก200เหรียญ แล้วเค้าไม่รับผิดชอบของๆเราให้ด้วยในกรณีเกิดการเสียหาย

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
   Policy ของแต่ละสายการบินไม่เหมือนกันครับ ล่าสุดอย่างเช่นตอนนี้ Ausrian Airlines มีกระเป๋าหรือสัมภาระโหลดได้ 1 ใบ น้ำหนักต้องไม่เกิน 23 กิโลกรัม ถ้ามีชิ้นที่สองเตรียมตังค์ไว้จ่ายเพิ่มได้เลย ครับ ต้องโทรสอบถามกับสายการบินที่คุณใช้จะชัดเจนสุดครับ

มาตรฐานสากลโลกตามที่หลายท่านเข้าใจว่าแต่ละสายการบินส่วนใหญ่จะอนุญาตให้มีสัมภาระได้ไม่เกิน 20 กิโลกรัม รวมชิ้น แต่ตอนนี้ส่วนใหญ่หลายสายการบินอนุญาตให้ 1 ชิ้นต่อหนึ่งท่าน ส่วนถือขึ้นเครื่องก็ได้ 1 ชิ้นซึ่งต้องมีขนาดตามที่สายการบินหรือที่ทางสนามบินกำหนด ตรงนี้แนะนำให้ใช้เป้สะพายขนาดไม่ใหญ่เว่อร์แบบพวกแบ็คเพ็คเกอร์ 1ใบ และกระเป๋าล้อลากที่มีขนาดไม่เกินที่เค้ากำหนดถือขึ้นเครื่องได้ส่วนใหญ่เลยครับ

K. Air ถือเป็นสายการบินนึงที่ให้ความสำคัญกับความปลอดภัยของผู้โดยสารมั่กๆ จึงไม่อนุญาตให้คุณโหลดหรือ Hand Carry ถือขึ้นเครื่องได้เยอะ ขนาดผมต้องเอาอาม่า เอ๊ย! มาม่าเกาหลี ยัดใส่กระเป๋าเป้สะพายติดตัวถือขึ้นเครื่อง เพราะรวมน้ำหนักของสมาชิกที่เดินทางไปด้วยกันซึ่งมีสิทธิ์ได้คนละ 20 กิโลรวมน้ำหนักเฉลี่ยกันในคณะยังเกินอยู่เลยต้องแบกมันขึ้นเครื่องด้วย แต่ปัจจุบันนี้ก็น่าจะปรับเปลี่ยนกฎใหม่อีกแล้ว 55555

แต่ถ้าสายการบินไหนให้โหลดหรือถือขึ้นเครื่องได้ก็ควรที่จะใช้บริการพันห่อพลาสติกหุ้มไว้ในส่วนของตัวที่จะโหลดใต้ท้องเครื่อง (จะมีอยู่เฉพาะในบางสนามบิน เท่านั้น!)

รบกวนคุณ Illusion-walker ลองดูและสอบถามบริการจากบริษัทขนส่งใหญ่ๆ ที่มีชื่อเสียงเช่น DHL ว่าค่าขนส่งประมาณเท่าไหร่ ถ้าถูกกว่าที่จะต้องจ่ายเพิ่ม 8-900 เหรียญเพื่อให้ได้ร่วมเดินทางไปกับเราด้วย ตรงนี้ผมเองก็ไม่ทราบ เพราะไม่เคยใช้บริการขนส่งอะไรข้ามประเทศชิ้นใหญ่ขนาดนี้ ยังงัยรอท่านอื่นๆมาช่วยตอบอีกแรงหรือไม่คุณก็ลอง Search หา บริษัทที่ถนัดเรื่องเหล่านี้ ขอให้โชคดีครับ
 ^_^

kpsfolk

• member
กำลังจะมาตั้งกระทู้ถามพอดีว่าจะ load เบสขึ้นเครื่องไปกับ airasia จะทำยังไง เพราะทาง airasia บอกว่าต้องซื้ออีก 1 seat จะไหวเหรอ ค่าตั๋วไม่ใช่ถูกๆ เบสผมตัวใหญ่ด้วย อยู่ใน hard case ครับ

เคยหิ้วกีตาร์โปร่งขึ้นเครื่องมาแล้วจากสิงคโปร์ แต่ตอนนั้นนานมากแล้วครับ

ของผมสดๆร้อนๆเลยครับ สายการบินแอร์เอเชียฮ่องกง ดอนเมือง โหลดเบส(เบสกีตาร์ ไม่ใช่ดับเบิ้ลเบส)พร้อมกล่องแข็งสถานเดียวครับน้ำหนัก 11 กิโลกรัมเศษ ซื้อน้ำหนักไว้ไม่กี่ร้อยบาทครับ คลายสายนิดหน่อย มาถึงบ้านปลอดภัยครับ

• member
สรุปCarry onได้ครับตอนแรกที่เช็คอินบอกผมว่า ต้องโหลดจ่ายเพิ่มอีก200เหรียญแต่ผมไม่เอาเค้าเลยบอกว่า ถ้าถือขึ้นเครื่องได้แต่อาจต้องไปเสียเงินที่เกาหลี200เหรียญ ผมก็เลยเลือกที่จะถือขึ้นเครื่องแต่พอไปถึงเกาหลีก็ไม่เสียเงินนะครับ