Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า ถ้าอยากได้เสียงที่ดีที่สุดสำหรับ กีต้าไซส์ 3/4 ต้องใช้สายเบอ13มั้ยคั  (อ่าน 2031 ครั้ง)

toaba60

• member
ปกติ ผมเล่น ปิ๊คกิ้งนะ   เเต่ก้อมีตีคอร์ดด้วย  13จะให้เสียงที่กระด้างเกินไปไหม เเรงตึงจะมากไปไหม  ขอความเห็นน้าๆ หน่อย ใจจริงอยากเล่น11 เเต่กลัว ตีคอร์ด เเล้ว จะบัซเฟรต

ปล.ถามอีกข้อเล่นเเล้ว กันว่า ถ้าเล่นกลางคืน เเล้วไม่มีกลอง//หรือมีก้อตาม เราจะโซโลยังไงให้เสียงดูเต็มๆ ไม่โล่ง

mai_911

• member
ลองคิดถึง 12 สิ่ครับ ทำไมต้อง 13 กับ 11 อิอิ

จริงๆ 13 ก็ไม่ตึงนะคับถ้าเซ็ตดีๆ แต่ทั้งๆนี้ ความถนัดมาก่อนครับ เสียงเป็นเรื่องรองลงไป

J.taka

• member
ไม่กลัวบริดส์ยกเหรอครับ ;D ;D  ถ้าเเอคชั่นไม่ต่ำเกินไป เบอร์10 ยังไม่ตีเฟรตเลยครับ ผมใช้ เบอร์ 10 เเละ ก็เบอร์ 12 ครับ

mai_911

• member
ปล.ถามอีกข้อเล่นเเล้ว กันว่า ถ้าเล่นกลางคืน เเล้วไม่มีกลอง//หรือมีก้อตาม เราจะโซโลยังไงให้เสียงดูเต็มๆ ไม่โล่ง

หมายถึงเล่น 2 คนหรือเปล่าครับ
บางที สเน่ห์ของอคูสติก คือความเบาสบาย น้อยๆ โล่งๆ ยิ่งถ้าร้องเพลงด้วยนี่ ระวังเมโลดี้จะกวนเสียงร้องนะครับ

แต่ถ้าจะให้เต็ม ก็แบ่งกับอีกคน สมมุติอีกคนตีคอร์ด (ต้องเน้นว่า ให้เล่นน้อยๆ อย่าใส่รายละเอียดมากเหมือนเล่นคนเดียว ไม่งั๊นอีกคนจะไม่มีพื้นที่ให้เล่น)
เราก็อาจจะเกาเป็นโน๊ตในคอร์ดไป หรืออาจจะเล่นคนละตำแหน่งก็ได้ครับ
อาจะมีลูกริฟที่เป็นจุดเด่นของเพลงนั้นบ้าง แทรกๆไปครับ

Ichthys

• member
  • 七転び八起き
มาตอบเรื่องสาย

กีต้าร์ ไซส์ 3/4 ผมเดาว่า สเกลน่าจะสั้นกว่า ดังนั้น ผมว่าเบอร์ 13 ก็ดีนะครับ ไม่น่ามีปัญหาเรื่องสายตึงเกินไป แต่ถ้าเอาเซฟๆ ชัวร์ๆ ก็ใส่ 12 เลยครับ :)

nhoy

• member
เรียนน้า toaba60
โดยปกติทั่วไปกีต้าร์ไซส์ 3/4 สเกลจะสั้นกว่าไซส์มาตรฐานครับ ดังนั้นการใช้สายเบอร์ 13 ก็น่าจะเป็นหนทางหนึ่งที่จะให้เสียงที่หนักแน่นเต็มขึ้น
ที่สำคัญต้องดูที่ "สเปคของกีต้าร์" ด้วยครับว่า ให้ใช้สายเบอร์อะไร
แต่สำหรับอากาศร้อนชื้นอย่างบ้านเรานั้น โดยส่วนตัวผมไม่อยากแนะนำให้ใช้เบอร์ 13 เลยครับ อย่างเต็มที่ก็ลองดูเบอร์ 12 ดูก่อน ดูซิว่าเป็นที่พอใจของเราไหม
สำหรับเรื่องใส่เบอร์ 11 แล้ว กลัวจะ Buzz นั้น ผมว่าไม่น่ากลัวเท่าไหร่ครับ กีต้าร์นั้นควร Set Up ให้พอเหมาะกับแรงดึงของสายที่เราใช้
และโดยทางทฤษฎีถ้าเราจะเปลี่ยนเบอร์สายก็ควรเช็คและเซ็ทให้เหมาะสม ซึ่งถ้าเป็นเช่นนั้นแล้ว ไม่ต้องกังวลในเรื่อง Buzz แต่โดยทางปฏิบัติเรามักไม่ได้ทำเช่นนั้นครับ

guitar_import

• member
3/4และshort scale มันไม่ใช่กีตาร์ที่สร้างมาเพื่อVolumeตั้งแต่แรกอยู่แล้วครับ เขาทำมาเพื่อTone, Clearity และ Playability ดังนั้นหากจะพูดถึงการปรับแต่งเสียงของกีตาร์แนวนี้ ผมคงมุ่งเน้นไปที่วัสดุที่ใช้ทำNut​&​saddleมากกว่า จะเอาวัสดุสังเคราะห์ของTurq,พลาสติกถูกๆจากเสินเจิ้น,กระดูกวัว(cattle), กระดูกควาย(Buffalo bone),กระดูกอูฐ(camel),งาช้าง และไล่ยาวไปยันของpremiumอย่างพวกFossilแมวน้ำ(walrus)และช้างMammoth ซึ่งทั้งหมดที่กล่าวมา ไม่มีอะไรดีที่สุดครับ มันแล้วแต่แนวของคุณเอง เช่นถ้าอยากได้sustainยืดๆ ก็ควรเลือกใช้วัสดุที่มีความหนาแน่นสูงเช่นกระดูกอูฐ,งาช้าง หรือFossilต่างๆ อีกทั้งการปรับแต่งนั้นคงต้องดูทุนเดิมด้วยว่าวัสดุและโครงสร้างเป็นอย่างไร(ชนิดของไม้ที่ใช้,bracing, ยี่ห้อ) 

toaba60

• member
3/4และshort scale มันไม่ใช่กีตาร์ที่สร้างมาเพื่อVolumeตั้งแต่แรกอยู่แล้วครับ เขาทำมาเพื่อTone, Clearity และ Playability ดังนั้นหากจะพูดถึงการปรับแต่งเสียงของกีตาร์แนวนี้ ผมคงมุ่งเน้นไปที่วัสดุที่ใช้ทำNut​&​saddleมากกว่า จะเอาวัสดุสังเคราะห์ของTurq,พลาสติกถูกๆจากเสินเจิ้น,กระดูกวัว(cattle), กระดูกควาย(Buffalo bone),กระดูกอูฐ(camel),งาช้าง และไล่ยาวไปยันของpremiumอย่างพวกFossilแมวน้ำ(walrus)และช้างMammoth ซึ่งทั้งหมดที่กล่าวมา ไม่มีอะไรดีที่สุดครับ มันแล้วแต่แนวของคุณเอง เช่นถ้าอยากได้sustainยืดๆ ก็ควรเลือกใช้วัสดุที่มีความหนาแน่นสูงเช่นกระดูกอูฐ,งาช้าง หรือFossilต่างๆ อีกทั้งการปรับแต่งนั้นคงต้องดูทุนเดิมด้วยว่าวัสดุและโครงสร้างเป็นอย่างไร(ชนิดของไม้ที่ใช้,bracing, ยี่ห้อ) 

เรียนน้า toaba60
โดยปกติทั่วไปกีต้าร์ไซส์ 3/4 สเกลจะสั้นกว่าไซส์มาตรฐานครับ ดังนั้นการใช้สายเบอร์ 13 ก็น่าจะเป็นหนทางหนึ่งที่จะให้เสียงที่หนักแน่นเต็มขึ้น
ที่สำคัญต้องดูที่ "สเปคของกีต้าร์" ด้วยครับว่า ให้ใช้สายเบอร์อะไร
แต่สำหรับอากาศร้อนชื้นอย่างบ้านเรานั้น โดยส่วนตัวผมไม่อยากแนะนำให้ใช้เบอร์ 13 เลยครับ อย่างเต็มที่ก็ลองดูเบอร์ 12 ดูก่อน ดูซิว่าเป็นที่พอใจของเราไหม
สำหรับเรื่องใส่เบอร์ 11 แล้ว กลัวจะ Buzz นั้น ผมว่าไม่น่ากลัวเท่าไหร่ครับ กีต้าร์นั้นควร Set Up ให้พอเหมาะกับแรงดึงของสายที่เราใช้
และโดยทางทฤษฎีถ้าเราจะเปลี่ยนเบอร์สายก็ควรเช็คและเซ็ทให้เหมาะสม ซึ่งถ้าเป็นเช่นนั้นแล้ว ไม่ต้องกังวลในเรื่อง Buzz แต่โดยทางปฏิบัติเรามักไม่ได้ทำเช่นนั้นครับ

ขอบคุนน้าๆที่มาตอบครับ ตอนนี้ผมมใช้little martin lx1e คือยกไปให้ทางร้านปรับแอคชั่นให้ครั้งหนึ่งแล้ว ใส่สายเบอร์12 มา ตอนแรก ก้อนิ่ม ดี แต่สักพักเหมือนมันสูงขึ้นอีกไม่รู้คิดไปเองรึเปล่า  แต่โดยรวมยังรู้สึกว่าแข็งๆ อยู่ 

guitar_import

• member
ถ้าอาการนี้ คิดว่าท้องมันต้องป่องขึ้นมาหน่อยนึงแน่ๆ

virgoromance

• member
ดูที่อายุกีตาร์และการเก็บรักษาด้วยครับ
ผมไปได้ yamaha fg-325 มือไหนไม่รู้มา
ตอนได้มาสายแข็งโป๊กเลยเจ้าของเดิมคงดูแลไม่ค่อยดีเท่าที่ควร
จาริกรอบใจตน

elinoy

• member
ใส่สายใหญ่ๆๆ กลัวบริดยก ท้องป่องจัง
อมยิ้ม

gttle

• member
ตาม spec ที่ระบุมาครับให้เสียงตามที่ผู้ผลิตต้องการสุด .013 ก็คือ .013ครับ...แต่!!! ถ้าเล่นแล้วไม่ถนัดก็ลดขนาดดีกว่าครับเอาเราว่า แต่ถ้า spec ระบุ .012 ขยับไป .013 ส่วนมากผู้ผลิตไม่ค่อยแนะนำอาจมีปัญหา