Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: จรเข้ หลุด ยังไม่เท่าไหร่ แต่ งูเขียวอาฟริกา ออกมานี่ซี่  (อ่าน 8099 ครั้ง)

redtopup

• member
เมื่อวานข่าวแจ้งว่า
สั่งเซรุ่มมาแล้วจาก ต่องประเทศ และ เซรุ่ม งูต่างๆ อีกหลายชนิด
งูชนิดนี้ ข่าวบอกว่า  ถ้าถูกกัดจะ เดทสะมอเร่  ภายใน 10 นาที 
อยากให้มันตามไปหาเจ้าของมันจริงๆ  ให้มันไปกัด เจ้าของมัน
ซาฟารีเวิรด์ ก็ น่าเป็นห่วงครับ
น้ำมันมาถึงแล้ว สัตว์ต่างๆจะทำยังไงดี 
ส่วนนึงต้องโทษชาวบ้านด้วยที่ไปทำลาย กระสอบทรายกันน้ำ 
ไอ้ คนที่ยุยงมันหาเสียงมันเลยไป เกณฑ์ชาวบ้านมารื้อกระสอบ
ตอนนี้ก็กั้นเรียบร้อยแล้ว  โดยใช้กฎ  ใครมารื้อ จับติดคุก 
มันต้องแต่แรกแล้ว  วัวหายแล้วมาล้อมคอกจริงๆ 
มนุษย์ยังลำบากมากเลย
ไม่ต้องพูดถึง สัตว์ที่อยู่ในกรงหรอกครับ  จะเอาไปไว้ไหน  ขนาดสุนัข ยังลำบากเลยไม่มีอาหารกิน อยู่บนหลังคาบ้าน บ้าง
พวกนก ต่างๆที่คนรวยที่ระยำเลี้ยงเอาไว้  พวกนี้ผมว่า  ตายหมดครับ 
เอามันมาขังกรงนี่ก็บาปอยู่แล้ว
น้ำขึ้นสูง สมมุติเจ้าของปล่อยออกไป
นกเลี้ยงมันหากินไม่เป็นครับ  ตายสถานเดียว
คิดดู ตายแบบอดอาหารตายมันทรมานขนาดไหนครับ 
ไอ้คนที่เอาสัตว์แปลกๆมาเลี้ยงเนี่ย
ครอบครับของมันเป็นสัตว์ทั้งครอบครัวเลยทีเดียว  ขอเเช่งให้มัน 
จนลงจนลง  จนไม่มีใครเหลียวแลครับ
คุณให้ทุกข์กับคนอื่นโดยที่คุณ เอาอะไรต่างๆมาประดับบารมี  ให้ตัวเองยิ่งใหญ่  คนนับหน้าถือตา
โดยลืม ที่จะนึกถึง  ชวิตของสัตว์โลก
โลกเราถ้าไม่มีสัตว์คอยเป็นวัฐจักร  มนุษย์ก็อยู่ไม่ได้ครับ 
คุณไปสร้างวัฐจักรให้มันเปลี่ยนแปลง สุดท้าย ธรรมชาติมันกลับมาทวงหนี้ ครับ  ตามกฎแห่งเเรงโน้มถ่วง

ขอให้เวรกรรมมันตามมาหา ไอ้คนที่เลี้ยงสัตว์ประหลาด โดยไวครับ
นะโมตะสะ ขอให้  เวรต้องจองเวร  ในบางกรณี
เพื่อ ที่ให้  ไอ้คนที่ทำผิด ไม่มีโอกาศที่จะทำผิดต่อไป 
รู้สึกว่ามันมาแย่งข้าวผมกินจริงๆ 
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

TheDuck

• member
  • เล่นตามหัวใจเป็ด...
เมื่อวานข่าวแจ้งว่า
สั่งเซรุ่มมาแล้วจาก ต่องประเทศ และ เซรุ่ม งูต่างๆ อีกหลายชนิด
งูชนิดนี้ ข่าวบอกว่า  ถ้าถูกกัดจะ เดทสะมอเร่  ภายใน 10 นาที 
อยากให้มันตามไปหาเจ้าของมันจริงๆ  ให้มันไปกัด เจ้าของมัน
ซาฟารีเวิรด์ ก็ น่าเป็นห่วงครับ
น้ำมันมาถึงแล้ว สัตว์ต่างๆจะทำยังไงดี 
ส่วนนึงต้องโทษชาวบ้านด้วยที่ไปทำลาย กระสอบทรายกันน้ำ 
ไอ้ คนที่ยุยงมันหาเสียงมันเลยไป เกณฑ์ชาวบ้านมารื้อกระสอบ
ตอนนี้ก็กั้นเรียบร้อยแล้ว  โดยใช้กฎ  ใครมารื้อ จับติดคุก 
มันต้องแต่แรกแล้ว  วัวหายแล้วมาล้อมคอกจริงๆ 
มนุษย์ยังลำบากมากเลย
ไม่ต้องพูดถึง สัตว์ที่อยู่ในกรงหรอกครับ  จะเอาไปไว้ไหน  ขนาดสุนัข ยังลำบากเลยไม่มีอาหารกิน อยู่บนหลังคาบ้าน บ้าง
พวกนก ต่างๆที่คนรวยที่ระยำเลี้ยงเอาไว้  พวกนี้ผมว่า  ตายหมดครับ 
เอามันมาขังกรงนี่ก็บาปอยู่แล้ว
น้ำขึ้นสูง สมมุติเจ้าของปล่อยออกไป
นกเลี้ยงมันหากินไม่เป็นครับ  ตายสถานเดียว
คิดดู ตายแบบอดอาหารตายมันทรมานขนาดไหนครับ 
ไอ้คนที่เอาสัตว์แปลกๆมาเลี้ยงเนี่ย
ครอบครับของมันเป็นสัตว์ทั้งครอบครัวเลยทีเดียว  ขอเเช่งให้มัน 
จนลงจนลง  จนไม่มีใครเหลียวแลครับ
คุณให้ทุกข์กับคนอื่นโดยที่คุณ เอาอะไรต่างๆมาประดับบารมี  ให้ตัวเองยิ่งใหญ่  คนนับหน้าถือตา
โดยลืม ที่จะนึกถึง  ชวิตของสัตว์โลก
โลกเราถ้าไม่มีสัตว์คอยเป็นวัฐจักร  มนุษย์ก็อยู่ไม่ได้ครับ 
คุณไปสร้างวัฐจักรให้มันเปลี่ยนแปลง สุดท้าย ธรรมชาติมันกลับมาทวงหนี้ ครับ  ตามกฎแห่งเเรงโน้มถ่วง

ขอให้เวรกรรมมันตามมาหา ไอ้คนที่เลี้ยงสัตว์ประหลาด โดยไวครับ
นะโมตะสะ ขอให้  เวรต้องจองเวร  ในบางกรณี
เพื่อ ที่ให้  ไอ้คนที่ทำผิด ไม่มีโอกาศที่จะทำผิดต่อไป 
รู้สึกว่ามันมาแย่งข้าวผมกินจริงๆ 

โดนใจมากครับ

iTui

• member
เมื่อเช้าฟังวิทยุ ได้ข่าวว่าเรื่องงู greenmamba หลุดออกมา 15 ตัวนั้นเป็นเรื่องโคมลอยครับ

โดยมีคนโกหกแล้วเอาไปแพร่ใน Social network ครับ

redtopup

• member
ผมว่า  ข่าวอะไรตอนนี้ ต้องเชื่อ ครึ้งไม่เชื่อครึ้ง
ขนาดข่าวน้ำท่วมเอง รัฐบาลยังโกหกหน้าตายเลย 
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

nantfa

• member
งูที่ว่า หลุดมาจริง หรือเปล่าไม่ทราบครับ
เเต่มีในไทยไหม

มีจริงเเน่นอนครับ

ลองดูกระทู้นี้ มีสมาชิก เว็บพันทิพย์ห้อง หว้ากอ
ไปตัดเเปะ มาจาก เว็บขายสัตว์เลี้ยงเเปลกๆ มาจากต่างประเทศ    

http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=momotoy&month=04-11-2011&group=8&gblog=13

ช่างก่อร่าง สร้างรัก

redtopup

• member
รู้สึกว่าจะมีคนจับได้แล้วน๊ะครับ
ได้แต่พ่อแม่มัน แต่ลูกมัน จับไม่ได้

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
เอามาเลี้ยง และก็ไม่รับผิดชอบ คนพวกนี้ มัน น่า.................จริงๆ
จูบ   (เติมคำในช่องว่าง)

หือ   .................. พ่อคนใจถึง   หวัดดีครับ พี่ DR.มนตรี .............อิอิ

yod69

• member
กรุณาดูให้จบ
teaching glossary งูกับน้ำมันรถ

หนุ่มน้อย "อคู๊สติก"

• member
  • ดนตรีคือชีวิต แต่ไม่ไช่ทุกสิ่งในชีวิต ^^
กรุณาดูให้จบ
teaching glossary งูกับน้ำมันรถ

เอาละครับ ทีนี้ น้าๆทุกคนต้องอาบน้ำมันรถแทนน้ำเลยครับ ได้ไม่ต้องกลัวงูครับ ว่าแล้ว ไปซื้อมาซัก ลังดีกว่า ^^
ต้องขยันซ้อมให้มากกว่านี้ ๆๆๆๆๆๆๆ

ฺBank~Ripa

• member
เกิดมาร่วมโลกใบเดียวกันครับ ทำไงได้ T__T

Chin 'BlueIndy

• member
  • TheBlueIndy ดนตรีชิลชิล...!!!!
    • TheBlueIndy
คนเลี้ยงมันก็ไม่กลัวเลยแหะ . .

beetle

• member
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่เีลี้ยงสัตว์แปลกครับ และอยู่วงการสัตว์แปลกมานานครับ คนขายงูส่วนใกญ่ก็จะมีจรรญยาบัญอยู่ว่า ถ้าเป็นงูพิษจะต้องเป็นผู้มีประสบการณ์ และอายุ18+ ถ้าไม่มีพิษก็ขายได้แต่ก็ต้องเคยเีลี้ยงงูเล็กๆมาก่อน ผมเห็นกระทู้ในพันทิพย์ก็ขึ้นเลย เพราะ เท่าที่ดูคนที่นำกระทู้ขายมาแปะ ดูไม่จบกระทู้ ว่ามีเขียนอยู่ เป็นงูมีพิษผู้ซื้อต้องมีประสบการณ์ในการเลี้ยง และอายุ 18+ แล้วดันเหมารวมพวกผมที่เลี้ยงสัตว์แปลกอย่างอื่นที่ไม่ใช่งูไปด้วย พวกผมงูก็เีลี้ยงแต่เลี้ยงแบบมีความรับผิดชอบ แมงมุม ตะขาบ กิ้งกือ พวกผมผ่านมาหมดแล้ว อยากบอกตรงๆเลย พวกนี้ถ้าเลี้ยงเป็นรู้จักช่วงเวลาในการเข้าหา จะไม่อันตรายครับ และต้องชำนาญด้วย เพราะมีความเสี่ยงเหมือนกัน พวกงุก็เป็นสัตว์ที่ขี้ตกใจใช้ได้เลยครับ เจอมันจริงๆก็แจ้งทาง 1362 เลยก็ได้ครับ ที่นี้ผมก็ได้ข่าวเหมือนกันว่า มีการจับปลาอัลลิเกเตอร์หรือปลาปากจระเข้ได้ ทำไมไม่ด่ามั่ง เพราะอันนี้น่ากลัวพอๆกับงูเลย ถ้าตัวเล็กไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าตัวใหญ่นี่เรื่องใหญ่เลย เพราะจะไปทำลายสมดุลของธรรมชาติ แล้วพวกนี้ดุด้วย ถ้าตัวโตเต็มที่อาจจะทำให้คนบาดเจ็บได้หนักกว่างูอีก ยังดีที่จับได้ แต่ถ้าจับไม่ได้ วุ่นแน่ๆ แล้วกรีนแมมบ้าตอนนี้ไม่มีการนำเข้าแล้ว และงูมีพิษทั้งหลายแหล่ไม่ได้นำเข้าแล้ว  ก็ไม่อยากให้ตื่นตูมกัน ป้องกันไว้ก็ดีครับ ผมก็ไม่อยากจะให้เหมารวมคนเลี้ยงสัตว์แปลกที่ไม่มีความรับผิดชอบ ไปรวมกับคนเีลี้ยงที่ดี เพราะเป็นการทำให้วงการนี้เสียชื่อด้วย เพราะต่างประเทศก็สนใจไม่น้อยครับ เพราะต่างประเทศเลี้ยงหนักกว่าคนไทยอีก ถ้าไปเทียบกัน คนไทยไม่ได้ครึ่งหรอกครับ วงการสัตว์แปลกไำทย กำลังเติบโตครับ ผมว่าวงการนี้มีเงินหมุดเวียนกันเป็นล้านครับ เพราะค่าของสัตว์แต่ละตัวนี่หลักแสนก็มี ถ้าจะด่าก็ด่าคนเลี้ยงหลุดเถอะครับ  ถ้าเหมารวมวงการมันก็จะมีปัญหาแล้วมันก็จะไม่ทันคนอื่นเค้าครับ คนเรามันรสนิยมไม่เหมือนกัน ไอจะไปบังคับเค้าเลิกก็ไม่ใช่เรื่อง เหมือนกันครับ คุณชอบกีตาร์แต่อยู่ดีๆมีคนบังคับให้คุณไปทำไร่ไถนาหรือไปทำอย่างอื่นครับ ลองมองในหลายแง่มุมครับ อย่างมองมุมเดียว เพราะมองมุมเดียวคุณจะไม่ได้เห็นในสิ่งที่คุณเห็น และจะไม่ได้รู้่ในสิ่งที่ไม่เคยรู้ครับ  ลองมองต่างมุมแล้วคุณจะรู้
Wanna be some Blues  14 ขวบคร้าบพี่น้องเด็กงบน้อย