Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามหน่อยครับเรื่องกีต้าร์โปร่งธรรมดากับมีไฟฟ้าในตัว  (อ่าน 1534 ครั้ง)

mj23king

• member
อยากสอบถามน้าๆ ในบ้านไม้ว่า ถ้าผมซื้อกีต้าร์มาซักตัวนึงในราคา 20,000+ แต่ผมไม่เอาภาคไฟฟ้า แต่จะเอามาให้ช่างกีต้าร์ใส่เองเป็น fishman sonitone จะดีไหมครับ คือมันจะให้เสียงเหมือนภาคไฟฟ้าคู่ตัวมั้ย หรือของที่ซื้อมาดีกว่า ยังตัดสินใจไม่ได้ ส่วนตัวผมก็เล่นภาคกลางคืนด้วยครับ มี taylor 110ce อยู่ตัวนึง มาครั้งนี้อยากได้ทรง GA อ่ะครับ แต่อาจจะย้ายไปดูยี่ห้ออื่นที่เป็น all solid ครับ ฝากถามน้าๆ เรื่องภาคไฟฟ้าด้วยนะครับ

Piyawat.H

• member
ยกตัวอย่าง
- Guild D150ce,Crafter GLXE-4000rs, Taylor214ce, full option ไม่ต้องทำอะไรเพิ่ม ยกเว้นไม่พอใจเรื่องแอ็คชั่น เรื่องเสียงก็เป็นออริจินัล ของ PU แต่ละยี่ห้อที่ติดมา + กับโทนเสียงของต้าร์ และภาครับคือแอมป์ว่าเป็นยี่ห้ออะไร
-  ถ้าซื้อกีต้าร์โปร่งเพียวๆ มาติดเอง ก็ต้องนำไปติดตั้งกับเซ็ทอัพใหม่ โทนเสียง + - อยู่ที่ว่าจะปรับแอ็คชั่นให้สูงขึ้น หรือต่ำลงกรณีฟังเสียงเปล่า โทนเสียงก็ขึ้นอยู่โทนเสียงของกีต้าร์ตัวนั้น + คุณสมบัติของ PU และภาครับคือ แอมป์ครับ
-  เลือกได้ทั้งสองแบบครับ ติดมาจากโรงงานก็เรียบร้อยดี ไม่ต้องทำอะไรเพิ่ม แต่ถ้าชอบโทนเสียงของ PU ตัวใหม่ก็หาแบบธรรมดามาติดเอง ใช้ได้เหมือนกัน

mj23king

• member
ยกตัวอย่าง
- Guild D150ce,Crafter GLXE-4000rs, Taylor214ce, full option ไม่ต้องทำอะไรเพิ่ม ยกเว้นไม่พอใจเรื่องแอ็คชั่น เรื่องเสียงก็เป็นออริจินัล ของ PU แต่ละยี่ห้อที่ติดมา + กับโทนเสียงของต้าร์ และภาครับคือแอมป์ว่าเป็นยี่ห้ออะไร
-  ถ้าซื้อกีต้าร์โปร่งเพียวๆ มาติดเอง ก็ต้องนำไปติดตั้งกับเซ็ทอัพใหม่ โทนเสียง + - อยู่ที่ว่าจะปรับแอ็คชั่นให้สูงขึ้น หรือต่ำลงกรณีฟังเสียงเปล่า โทนเสียงก็ขึ้นอยู่โทนเสียงของกีต้าร์ตัวนั้น + คุณสมบัติของ PU และภาครับคือ แอมป์ครับ
-  เลือกได้ทั้งสองแบบครับ ติดมาจากโรงงานก็เรียบร้อยดี ไม่ต้องทำอะไรเพิ่ม แต่ถ้าชอบโทนเสียงของ PU ตัวใหม่ก็หาแบบธรรมดามาติดเอง ใช้ได้เหมือนกัน

ขอบคุณครับ เป็นคำแนะนำที่ดีมากครับ ผมชอบแบบที่มันฟังออกมาเป็นเนื้อไม้มากกว่าหน่ะครับ ยังไงก็ขอบคุณน้ามาเลยครับให้คำแนะนำเห็นภาพเลยครับ

TOM1869

• member
1. ซื้อกีต้าร์ ราคา 20,000+ ไม่เอาภาคไฟฟ้า เอามาใส่ fishman sonitone จะดีไหมครับ
- ได้ช่างดี ก็ดีไป ได้ช่างไม่ดี ปัญหา ก็จะตามมา ครับ

2. จะให้เสียงเหมือนภาคไฟฟ้าคู่ตัวมั้ย หรือของที่ซื้อมาดีกว่า
- จะให้เหมือนคู่ ตัว คือ เหมือน ตัวที่ติดภาคไฟฟ้า จากโรงงาน ก็ ซื้อ ตัวที่มีภาคไฟฟ้าจากโรงงานสิครับ   หรือ ต้องการให้เสียง ออกเหมือนเสียงธรรมชาติ จาก ตัวกีต้าร์ ก็ เลือก M1a ครับ

3. เล่นภาคกลางคืนด้วย มี taylor 110ce อยู่ อยากได้ทรง GA อาจจะย้ายไปดูยี่ห้ออื่นที่เป็น all solid ครับ ฝากถามน้าๆ เรื่องภาคไฟฟ้าด้วยนะครับ
- เลือกตัวที่ ภาคไฟฟ้า ดีๆ ดีกว่าครับ เช่น Takamine Ovation  หรือพวกที่ติดตั้ง Fishman Perfix จาก โรงงาน  ไม่ต้องสนใจ All Solid หรือ เสียงเปล่า แล้ว

4. ชอบแบบที่มันฟังออกมาเป็นเนื้อไม้
- เลือก Lr.Baggs M1a  ครับ

หาลองตัวนี้ ดู ครับ  ติดตั้งใน Veelarh V6omce

Line id: 081-8718003

กฤษณ์

• member
Fishman เปียโซ่สายถักอย่างรุ่น Sonitone นั้นเป็นปิ้คอัพ OEM ที่เขาขายให้กับโรงงานกีตาร์เท่านั้นแต่ไม่ขายให้ผู้บริโภค เหตุผลที่เขาไม่ขายก็เพราะการติดตั้งเปียโซ่สายถักทรงกลมนั้นต้องทำ saddle routing ร่องรูปโค้งเพื่อวางเปียโซ่ครับ ตอนนี้มีช่างไทยบางคนที่มีเครื่องมือแต่มีหลายคนที่คุยว่าทำใด้

ปัญหาที่สองก็คือถ้าเขาไม่ขายปลีกแล้วคุณจะซื้อของแท้ที่ไหน ของที่ขายกันในเมืองไทยนั้นน่าจะปลอมเกือบทั้งหมดครับ ถ้าคุณซื้อของปลอมมาแล้วให้ช่างเซาะร่องวางเปียโซ่แต่พอใส่แล้วเสียงไม่บาลานซ์ตราวนี้ก็ยุ่งละครับเพราะเรื่องเซาะมันง่ายกว่าเรื่องถมร่องเยอะ

ถ้าจะใส่ภาคไฟฟ้าให้ดีเหมือนใส่มาจากโรงงานก็ควรมีงบไม่ต่ำกว่าหกพันบาทสำหรับปิคอัพและมีช่างติดตั้งที่ชำนาญงานครับ

mj23king

• member
ขอบคุณน้าๆ มากเลยครับ ทั้งน้าทอม และ น้ากฤษ กระจ่างแจ้งครับ ถ้าจะซื้อก็ซื้อแบบมีติดมาเลยดีสุด ขอบคุณครับ

กฤษณ์

• member
Fishman Sonitone รุ่นใหม่ถ้าเป็นของแท้และติดตั้งมาจากโรงงานเสียงดีมากครับ ผมว่าถ้าไม่บอกก็ไม่มีใครคิดว่าเป็นปิคอัพรุ่นประหยัด ความจริงแล้วก็ต้องบอกว่าของที่เขาขายกันนั้นเป็นของปลอมทุกตัวเพราะตามนโยบายของ Fishman เขาไม่ขายปลีกอยู่แล้ว

ของปลอมนั้นก็ยังแบ่งออกเป็น
1. ของปลอมแท้...เป็นของที่โรงงานจีนผลิตเกินสั่งและแอบเอามาปล่อย คุณภาพดีสุดครับ
2. ของปลอมเทียม...ทำหน้าตาเหมือนของแท้แต่ใช้วัสดุไม่เหมือน พวกนี้เสียงไม่บาลานซ์ครับ

ส่วนราคา Sonitone นั้นผมเห็นขายกันตั้งแต่ห้าร้อยถึงสองพันบาท ลองดูรูปข้างล่าง ถ้าดูออกว่าตัวไหนเป็นของปลอมแท้ก็ค่อยซื้อมาติดครับ