Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงแบบไหนถึงเรียกว่าเสียงดีครับ  (อ่าน 8188 ครั้ง)

redtopup

• member
Re: เสียงแบบไหนถึงเรียกว่าเสียงดีครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 14:54:15 »
กีต้าร์ที่ถูกใจอย่าลืม สายที่6ดร๊อปเป็นเสียง เร แล้ว ลองเล่น เพลงที่ผ่อนสายเป็นเสียงเร
แล้ว เสียงเบสสายที่ 6 แก่วงมากน้อยแค่ไหน ถ้าเสียงบวมๆ ก็ไม่ไหวถ้าเสียงออก มายังมีพลังอยู่ลงลึกได้ โดยที่ยังกลืนกับเสียงแหลมได้แต่เบสยังต้องเด่นอยู่ ผมว่าเยี่ยม ปกติผมชอบกีต้าร์ที่เสียงเบสลงลึกๆ ไม่ชอบบวมๆรึตึงเกินไป
เสน่ห์ของสายเหล็กสำหรับผมคือ ต้องมีสีรรรคของเสียงมากๆ ยิ่งมากยิ่งดี เสียงโด่งรึเสียงถูกกดบางตำแหน่งที่กดสายกลับเป็นเสน่ห์ของกีต้าร์สายเหล็ก ชอบกีต้าร์ที่เสียงหนักแน่นทุกสาย และชัดทุกตำแหน่งที่ กดสายแฟร๊ตลึกๆข้างใน โดยที่บาล้านของเสียงยังเหมือนกับกดแฟร๊ตต้นๆ
สำหรับเสียงดีเป็นยังไง ก็มีข้อเขียนของผู้อวุโสต่างๆ อยู่แล้วที่แปรๆกันมาให้อ่าน อธิบายได้บางทีมันก็ชัดเจนเกินไปกว่าที่ เราจะหากีต้าร์ในอุดมคติได้ ในกีต้าร์ตัวเดียว 

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

kangpc

• member
Re: เสียงแบบไหนถึงเรียกว่าเสียงดีครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 15:22:52 »
กีต้าร์ที่ถูกใจอย่าลืม สายที่6ดร๊อปเป็นเสียง เร แล้ว ลองเล่น เพลงที่ผ่อนสายเป็นเสียงเร
แล้ว เสียงเบสสายที่ 6 แก่วงมากน้อยแค่ไหน ถ้าเสียงบวมๆ ก็ไม่ไหวถ้าเสียงออก มายังมีพลังอยู่ลงลึกได้ โดยที่ยังกลืนกับเสียงแหลมได้แต่เบสยังต้องเด่นอยู่ ผมว่าเยี่ยม ปกติผมชอบกีต้าร์ที่เสียงเบสลงลึกๆ ไม่ชอบบวมๆรึตึงเกินไป
เสน่ห์ของสายเหล็กสำหรับผมคือ ต้องมีสีรรรคของเสียงมากๆ ยิ่งมากยิ่งดี เสียงโด่งรึเสียงถูกกดบางตำแหน่งที่กดสายกลับเป็นเสน่ห์ของกีต้าร์สายเหล็ก ชอบกีต้าร์ที่เสียงหนักแน่นทุกสาย และชัดทุกตำแหน่งที่ กดสายแฟร๊ตลึกๆข้างใน โดยที่บาล้านของเสียงยังเหมือนกับกดแฟร๊ตต้นๆ
สำหรับเสียงดีเป็นยังไง ก็มีข้อเขียนของผู้อวุโสต่างๆ อยู่แล้วที่แปรๆกันมาให้อ่าน อธิบายได้บางทีมันก็ชัดเจนเกินไปกว่าที่ เราจะหากีต้าร์ในอุดมคติได้ ในกีต้าร์ตัวเดียว 

acousticมันเป็นอะไรที่ล้ำลึกมากครับตอนนี้สำหรับผมครับน้าredtopup ปกติจะสนใจแต่ไฟฟ้า เคยเห็นมีคนเตือนกันอย่ามาสายacousticเด็ดขาดมันจบยากกก

แล้วถ้าพวกในคลิปมีตัวไหนที่น้าredtopupว่ามันเสียงโดดเด่นสำหรับน้าบ้างรึเปล่าครับ

Twinbee

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 16:07:51 »
เสียงดี ของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ

เอาเป็นว่าจำกัดความที่คำว่าชอบน่าจะเข้าท่ากว่า
ถ้าชอบหรือถูกจริตเสียงแบบไหนก็แบบนั้นเลยครับ

คนก็คล้ายๆกัน บางคนเป็นคนดีมาก บางคนดีธรรมดา ส่วนบางคนก็ทำดีแค่ไหนเขาก็ไม่รัก ไม่ใช่เพราะไม่ได้ชอบ 555+
(อันนี้ไม่เกียวกับเสียงกีต้าร์นะครับ) ;D

เน้อะพี่เล็ก อิอิ

ถ้าพี่บีอกหักเรื่องความรัก ต้องเข้าเว็บศาลาคนเศร้านะครับ ม่ายช่ายเว็บกีต้าร์! อิอิ

ขออนุญาติ จขกท. นะครับ
ก็เพราะพี่เล็กให้คำปรึกษาเรื่องคู่นอน เอ้ย ที่นอนหมอนมุ้งนี่แหละ เลยอกหัก 555+

redtopup

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 18:21:05 »

acousticมันเป็นอะไรที่ล้ำลึกมากครับตอนนี้สำหรับผมครับน้าredtopup ปกติจะสนใจแต่ไฟฟ้า เคยเห็นมีคนเตือนกันอย่ามาสายacousticเด็ดขาดมันจบยากกก

แล้วถ้าพวกในคลิปมีตัวไหนที่น้าredtopupว่ามันเสียงโดดเด่นสำหรับน้าบ้างรึเปล่าครับ

ขอเปรียบเทียบโดยความคิดเห็นส่วนตัวของผม โดยที่ผมไม่รู้ว่ากีต้าร์แต่ล๊ะตัวราคาเท่าไหร่ยี่ห้อไหนไม้แม้รึไม้อัดและก็ไม่รู้ว่าแต่ล๊ะยี่ห้อใช้สายกีตาร์เบอร์เดียวกันยี่ห้อเดียวกันรึเปล่าเพราะผมไม่เคยศึกษาเรื่องกีต้าร์สายเหล้กเลย
คู่แรก ระหว่าง ยามาฮ่า55 กับ มาติน 14
ฟังจากเพลงแรก  Diamonds and Rust จากต้นฉบับที่ผ่านการมิกส์เสียง นานๆฟังทีเพราะดี
Diamonds and Rust Joan Baez (with lyrics)

ถ้าฟังจาก แผ่นจริงๆในวิดิโอ การอัดเสียงของกีต้าร์จะคมชัดมาก เฉพาะสาย 123 แต่เสียงเบสฟังดีๆ จะรู้ว่าเป็นเสียงเดียวกับมาตินเลย
ยามาฮ่าให้เสียงที่คมชัดกว่ามาตินมาก มาตินออกแนวอบอุ่นปนทึบนิดๆเสียงไม่ยาว ยามาฮ่า ให้เสียงที่ใสกว่า เสียงในท่อนแรกสายที่ 6 เสียง โน๊ตตัว มี นี่ชัดเจนเลย ยามาฮ่าให้เสียงที่กังวาลกว่า เสียงยาวกว่า ใสกว่า และเสียงไม่ห้วน

ทีนี้ผมตัด มาตินออกไป เพราะ จะเอาแต่เสียงกีต้าร์ แต่ถ้าเอาเสียงกีต้าร์มาประกอบกับเพลงร้องผมจะเขี่ยยามาฮาทิ้งทันที เพราะ เพลงร้องนั้น เสียงร้องต้องเด่นกว่าเสียงเครื่องดนตรี

มาคู่ที่ 2 ยามาฮา ปี 2009 กับ ยามาฮ่า 36
ตัวปี 2009 ผมว่าเสียงบางไป ออกแนวเสียงก๊องๆด้วยซ้ำ กับ 36 แนวใก้ลเคียง แต่ 36 ให้เสียงที่ดังกว่าไม่รู้ว่าไมค์โครโพนวางระยะเท่ากันรึเปล่า เพราะเสียงดังต่างกันมากๆ คู่นี่ผมตดออกทั้งคู่

มาคู่ที่ 3 เน็ทผมช้ามากๆ วิดิโอหายไปหลายอันไม่ขึ้น ไม่ต่อเนื่องเลย ตัวกิ๊ฟสัน j200 ให้เสียงที่เจิดจ้ามากๆ ใสแต่บางแต่เสียงดัง  สาย 4 จับเลยเฟร๊ตที่ 5 ขึ้นไป ตีกับเฟร๊ต ดังนั้นผมผ่านตัวนี้ ผมก็ไม่รู้ราคาเท่าไหร่กับการประดับประดา แต่เสียงแนวนี้ มันจะกรุ๊งกริ๊งดี
เอาไว้เดี่ยว ว่างๆจะมาต่อใหม่
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

sukasame@iyoma

• member
  • ..ทุกชีวิตดิ้นรน ค้นหาแต่จุดหมาย ใจในร่างกายกับไม่เจอ...
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 19:27:08 »
กีตารเกรดระดับนี้ มันเสียงดีหมดละครับน้า kangpc ไม่มีอะไรดีกว่าหรอกครับ
มีแต่ "ชอบเสียงไหนมากกว่า" กัน แค่นั้น ไม่ต้องคิดมากครับ ถ้าซื้กีตาร์ระดับเฉียดแสน หรือ แสนขึ้น
มันไม่ได้เลือกที่เสียงดีครับ แต่เลือกที่เสียงถูกใจ ครับ
:) :) :)ผมคิดเหมือนน้าเลย ถ้าฟังเสียงคลิปผมฟังไม่ออกจริงๆ ว่าตัวใหนเสียงดีกว่า ยามาฮ่าที่บ้านผมสามตัว รุ่นเดียวกันเป๊ะๆ เสียงมันยังไม่เหมือนกันเลยครับ(สายคนล่ะยี่ห้อน่ะครับ แต่ขึ้นสายพร้อมกัน) :) :) :)

kangpc

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 20:26:31 »

ขอเปรียบเทียบโดยความคิดเห็นส่วนตัวของผม โดยที่ผมไม่รู้ว่ากีต้าร์แต่ล๊ะตัวราคาเท่าไหร่ยี่ห้อไหนไม้แม้รึไม้อัดและก็ไม่รู้ว่าแต่ล๊ะยี่ห้อใช้สายกีตาร์เบอร์เดียวกันยี่ห้อเดียวกันรึเปล่าเพราะผมไม่เคยศึกษาเรื่องกีต้าร์สายเหล้กเลย
คู่แรก ระหว่าง ยามาฮ่า55 กับ มาติน 14
ฟังจากเพลงแรก  Diamonds and Rust จากต้นฉบับที่ผ่านการมิกส์เสียง นานๆฟังทีเพราะดี
Diamonds and Rust Joan Baez (with lyrics)

ถ้าฟังจาก แผ่นจริงๆในวิดิโอ การอัดเสียงของกีต้าร์จะคมชัดมาก เฉพาะสาย 123 แต่เสียงเบสฟังดีๆ จะรู้ว่าเป็นเสียงเดียวกับมาตินเลย
ยามาฮ่าให้เสียงที่คมชัดกว่ามาตินมาก มาตินออกแนวอบอุ่นปนทึบนิดๆเสียงไม่ยาว ยามาฮ่า ให้เสียงที่ใสกว่า เสียงในท่อนแรกสายที่ 6 เสียง โน๊ตตัว มี นี่ชัดเจนเลย ยามาฮ่าให้เสียงที่กังวาลกว่า เสียงยาวกว่า ใสกว่า และเสียงไม่ห้วน

ทีนี้ผมตัด มาตินออกไป เพราะ จะเอาแต่เสียงกีต้าร์ แต่ถ้าเอาเสียงกีต้าร์มาประกอบกับเพลงร้องผมจะเขี่ยยามาฮาทิ้งทันที เพราะ เพลงร้องนั้น เสียงร้องต้องเด่นกว่าเสียงเครื่องดนตรี

มาคู่ที่ 2 ยามาฮา ปี 2009 กับ ยามาฮ่า 36
ตัวปี 2009 ผมว่าเสียงบางไป ออกแนวเสียงก๊องๆด้วยซ้ำ กับ 36 แนวใก้ลเคียง แต่ 36 ให้เสียงที่ดังกว่าไม่รู้ว่าไมค์โครโพนวางระยะเท่ากันรึเปล่า เพราะเสียงดังต่างกันมากๆ คู่นี่ผมตดออกทั้งคู่

มาคู่ที่ 3 เน็ทผมช้ามากๆ วิดิโอหายไปหลายอันไม่ขึ้น ไม่ต่อเนื่องเลย ตัวกิ๊ฟสัน j200 ให้เสียงที่เจิดจ้ามากๆ ใสแต่บางแต่เสียงดัง  สาย 4 จับเลยเฟร๊ตที่ 5 ขึ้นไป ตีกับเฟร๊ต ดังนั้นผมผ่านตัวนี้ ผมก็ไม่รู้ราคาเท่าไหร่กับการประดับประดา แต่เสียงแนวนี้ มันจะกรุ๊งกริ๊งดี
เอาไว้เดี่ยว ว่างๆจะมาต่อใหม่

หลักการวิเคราห์สุดยอดมากครับน้า คลิบพวกนี้ผมนั่งฟังอยู่หลายรอบ พยายามฟังแต่ว่าเสียงแต่ละตัวมันอกทางไหน อย่างยามาฮ่า55มันออกใสกว่าฝั่งมาตินอย่างที่น้าบอก แต่ความนุ่มของเบสสู้มาตินไม่ได้แต่ก็แลกด้วยความเบลอนิดๆ  Lowden ก็ชัดใส แต่มันฟังดูแข็งๆ Taylor ก็ใสแต่บางกว่าฝังยามาฮา Gibson SJ-200ที่ในคลิปเอามาเกาเล่นซึ่งผมคิดเลยมันคงไม่ใช่ละสำหรับผม พวกนี้ผมไม่ได้เอามาคิดถึงเลยว่าว่าจะเอาไปเล่นร่วมกับอะไรรึแนวอะไร มัวแต่สงสัยว่าแบบไหนถึงเรียกว่าเสียงดี ผมไม่ใช่นักดนตรีอาชีพ เล่นก็ไม่เก่งเลยอยากรู้อยากฟังความคิดเห็นมาวิเคราะห์ไว้เป็นแนวทาง

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 22:08:46 »
 ขอออกความคิดเห็นอันน้อยนิด เพราะเพิ่งจะหันมาสนใจ อะคูสติกกีต้าร์ เล่นแต่ไฟฟ้า แต่มนต์เสน่ห์อะคูสติกกีต้าร์นี้มันเป็นอะไรน่าหลงใหลมากๆ
สำหรับกีต้าร์ไฟฟ้านั้นสำหรับผม ที่สุดของผมคือ music man แต่เทคโนลียี จากแอมป์ เครื่องช่วยเสียง ทุกวันนี้ แม้กีต้าร์ไฟฟ้าถูกๆยังสามารถทำเสียงได้เหมือนกับตัว Top อย่างหน้าตกใจ
แต่สำหรับ อะคูสติกกีต้าร์ มันมีมนต์ขลัง ชวนตามหาจริงๆ เช่น ไม้ รูปทรง เสียง ๆลๆ
กีต้าร์ที่ดีสำหรับผมต้อง โน็ตไม่เพี้ยน ตอบสนองไดนามิกในการเล่นได้ดี เสียงต้องไม่จม
 จากในคลิปทั้งหมดเป็นกีต้าร์ที่ดีทั้งหมดเลยครับ ส่วน เสียงแบบไหนถึงเรียกว่าเสียงดี ก็คือเสียงตัวที่เราชอบนั้นแหละครับ.
เปรียบเหมือน กาแฟมีหลายประเภท เช่น  เอสเปรสโซ กาแฟนม มอคค่า คาปูชิโน แฟรปปูชิโน อเมริกาโน ลาเต้ ๆลๆ
เวลาผมไป ดื่มกาแฟกับแฟน แฟนมักจะสั่งคาปูชิโน ผมก็ก็ชอบสั่ง มอคค่า เคยลองถามแฟนว่าทำไมชอบดื่มแต่ คาปูชิโน ดื่มกาแฟอื่นไม่ได้หรอ เขาตอบว่าได้
แต่ชอบฟองๆ เขาเลยย้อนถามกลับ "แล้วเธอละดื่มกาแฟอื่นไม่เป็นหรือไง"เป็นแต่เราชอบให้มันมีกลิ่นช็อคโกแลต อิอิ..
 เรื่องนี้สรุปแหว้...เสียงแบบไหนถึงเรียกว่าเสียงดี ก็คือเสียงที่ตรงรสนิยมเสียงที่เราชอบนั้นเอง  :P :P :P

กีต้าร์มหาเวทดูดดาว

redtopup

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 12:26:42 »
มาต่อแบบขำๆอีกหน่อย
คู่ที่ 3

กิ๊ปสัน sj200 กับ เทเล่อ 73
กิ๊ฟสัน 200 ให้โทนเสียงที่กระด้าง กว่า เทเลอร์  การจางหายของตัวโน๊ตเทเลอร์ทิ้งหายทำได้ดีกว่าเยอะ ความสมดุลย์ของเสียงเทเลอร์กินขาดลอย

คู่ที่ 4

กิ๊ฟสัน j200 กับ มาตินปี d41 1983
กิ๊ฟสัน เสียงกรุ๊งกริ๊ง ดี  แต่มาตินทำได้ดีกว่ามากมายหลายเท่า เสียงเป็นเม็ดกลมๆมากกกว่าแบบขาดลอย โทนของเสียงน่าฟังกว่าเยอะ เสียงของมาตินมีน้ำหนักปะทะที่ดีกว่า ความกลมกล่อมของเสียง มาติน มีรสชาติที่ ไม่โฉ่งฉ่าง มาตินตัวนี้ถ้าเทียบกับ มาตินตัว d41 ปี1991 มาตินตัวนี้เสียงดีกว่าคนล๊ะเรื่องเลย มาตินตัวนี้เสียงเบสกลมมากๆ ดีเลิศมากๆ  คู่นี้ผมเอา มาตินปี 1983 กินแบบขาดลอย  เพราะสมดุลย์ของเสียงเลิศมากเสียงแหลมเนี่ยใสกริ๊ปเลยไม่คมแต่สะอาดมากๆ  จนดูเหมือนว่า เจ้าของเปลี่ยนสายเบอร์เล็กลงรึเปล่า ตัวนี้เสียงสุดยอดจริงๆ เสียงละเอียดยิบเลย โทนเสียงกีต้าร์ชั้นเลิศจริงๆ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 12:42:45 »
คู่สุดท้าย
โอเวชั่นกับ โลเดน

โอเวชั่น เสียงกีต้าร์ออกแนวเสียงยับๆชอบกล ความบาล้านของเสียง สูงๆต่ำๆไม่ราบเรียบ โน๊ต กดเฟร๊ตเสียงสั้นไปส่วนโน๊ตสายเปล่าดันเสียงกุดๆชอบกล ไม่สมดุลย์กัน เสียงไม่ค่อยได้สากเสี้ยนของเนื้อไม้เลย เสียงออกแนวตึงๆ จริงจัง  แต่ผมว่าโอเวชั่นถ้าเอาไปเล่นกับเพลงร้อง ด้วยความโด่งของเสียงมัน เพลงร้องจะมีเสนห์ขึ้นอีกมากมาย   เสียงไม่เเข็ง แต่ความกังวาลของเสียงแทบไม่มีเลยตัวนี้
ส่วน โลเดน ผมว่าเสียงกลวงกว่าโอเวชั่น ดัง แต่กลวง โทนของโบเดนออกไปทางเสียงกลางที่กลวงๆยังไงชอบกล ฟังตอนจบเพลง ตอนกรีดสาย เสียงจะฟุ้งๆ
คู่นี้ เลือกยากเพราะ ผมไม่ชอบแนวเสียงทั้งคู่

ตอนนี้ในใจผมตั้ง มาติน d41 ปี 1983 เป็นตัวเต็ง เดี่ยว ผมต้องไปฟังอีกรอบ ต้องตั้งสติของหูใหม่ให้หูโล่งๆก่อน

kangpc

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 21:11:56 »
ขอออกความคิดเห็นอันน้อยนิด เพราะเพิ่งจะหันมาสนใจ อะคูสติกกีต้าร์ เล่นแต่ไฟฟ้า แต่มนต์เสน่ห์อะคูสติกกีต้าร์นี้มันเป็นอะไรน่าหลงใหลมากๆ
สำหรับกีต้าร์ไฟฟ้านั้นสำหรับผม ที่สุดของผมคือ music man แต่เทคโนลียี จากแอมป์ เครื่องช่วยเสียง ทุกวันนี้ แม้กีต้าร์ไฟฟ้าถูกๆยังสามารถทำเสียงได้เหมือนกับตัว Top อย่างหน้าตกใจ
แต่สำหรับ อะคูสติกกีต้าร์ มันมีมนต์ขลัง ชวนตามหาจริงๆ เช่น ไม้ รูปทรง เสียง ๆลๆ
กีต้าร์ที่ดีสำหรับผมต้อง โน็ตไม่เพี้ยน ตอบสนองไดนามิกในการเล่นได้ดี เสียงต้องไม่จม
 จากในคลิปทั้งหมดเป็นกีต้าร์ที่ดีทั้งหมดเลยครับ ส่วน เสียงแบบไหนถึงเรียกว่าเสียงดี ก็คือเสียงตัวที่เราชอบนั้นแหละครับ.
เปรียบเหมือน กาแฟมีหลายประเภท เช่น  เอสเปรสโซ กาแฟนม มอคค่า คาปูชิโน แฟรปปูชิโน อเมริกาโน ลาเต้ ๆลๆ
เวลาผมไป ดื่มกาแฟกับแฟน แฟนมักจะสั่งคาปูชิโน ผมก็ก็ชอบสั่ง มอคค่า เคยลองถามแฟนว่าทำไมชอบดื่มแต่ คาปูชิโน ดื่มกาแฟอื่นไม่ได้หรอ เขาตอบว่าได้
แต่ชอบฟองๆ เขาเลยย้อนถามกลับ "แล้วเธอละดื่มกาแฟอื่นไม่เป็นหรือไง"เป็นแต่เราชอบให้มันมีกลิ่นช็อคโกแลต อิอิ..
 เรื่องนี้สรุปแหว้...เสียงแบบไหนถึงเรียกว่าเสียงดี ก็คือเสียงที่ตรงรสนิยมเสียงที่เราชอบนั้นเอง  :P :P :P

เปรียบเทียบได้ยอดเยี่ยมเลยครับ นึกภาพตามแล้วเข้าถึงความรู้สึกเลยครับน้าCalmForHappy

มาต่อแบบขำๆอีกหน่อย
คู่ที่ 3

กิ๊ปสัน sj200 กับ เทเล่อ 73
กิ๊ฟสัน 200 ให้โทนเสียงที่กระด้าง กว่า เทเลอร์  การจางหายของตัวโน๊ตเทเลอร์ทิ้งหายทำได้ดีกว่าเยอะ ความสมดุลย์ของเสียงเทเลอร์กินขาดลอย

คู่ที่ 4

กิ๊ฟสัน j200 กับ มาตินปี d41 1983
กิ๊ฟสัน เสียงกรุ๊งกริ๊ง ดี  แต่มาตินทำได้ดีกว่ามากมายหลายเท่า เสียงเป็นเม็ดกลมๆมากกกว่าแบบขาดลอย โทนของเสียงน่าฟังกว่าเยอะ เสียงของมาตินมีน้ำหนักปะทะที่ดีกว่า ความกลมกล่อมของเสียง มาติน มีรสชาติที่ ไม่โฉ่งฉ่าง มาตินตัวนี้ถ้าเทียบกับ มาตินตัว d41 ปี1991 มาตินตัวนี้เสียงดีกว่าคนล๊ะเรื่องเลย มาตินตัวนี้เสียงเบสกลมมากๆ ดีเลิศมากๆ  คู่นี้ผมเอา มาตินปี 1983 กินแบบขาดลอย  เพราะสมดุลย์ของเสียงเลิศมากเสียงแหลมเนี่ยใสกริ๊ปเลยไม่คมแต่สะอาดมากๆ  จนดูเหมือนว่า เจ้าของเปลี่ยนสายเบอร์เล็กลงรึเปล่า ตัวนี้เสียงสุดยอดจริงๆ เสียงละเอียดยิบเลย โทนเสียงกีต้าร์ชั้นเลิศจริงๆ

คู่สุดท้าย
โอเวชั่นกับ โลเดน

โอเวชั่น เสียงกีต้าร์ออกแนวเสียงยับๆชอบกล ความบาล้านของเสียง สูงๆต่ำๆไม่ราบเรียบ โน๊ต กดเฟร๊ตเสียงสั้นไปส่วนโน๊ตสายเปล่าดันเสียงกุดๆชอบกล ไม่สมดุลย์กัน เสียงไม่ค่อยได้สากเสี้ยนของเนื้อไม้เลย เสียงออกแนวตึงๆ จริงจัง  แต่ผมว่าโอเวชั่นถ้าเอาไปเล่นกับเพลงร้อง ด้วยความโด่งของเสียงมัน เพลงร้องจะมีเสนห์ขึ้นอีกมากมาย   เสียงไม่เเข็ง แต่ความกังวาลของเสียงแทบไม่มีเลยตัวนี้
ส่วน โลเดน ผมว่าเสียงกลวงกว่าโอเวชั่น ดัง แต่กลวง โทนของโบเดนออกไปทางเสียงกลางที่กลวงๆยังไงชอบกล ฟังตอนจบเพลง ตอนกรีดสาย เสียงจะฟุ้งๆ
คู่นี้ เลือกยากเพราะ ผมไม่ชอบแนวเสียงทั้งคู่

ตอนนี้ในใจผมตั้ง มาติน d41 ปี 1983 เป็นตัวเต็ง เดี่ยว ผมต้องไปฟังอีกรอบ ต้องตั้งสติของหูใหม่ให้หูโล่งๆก่อน

ชอบๆน้าredtopup วิเคราะห์ได้ดีมากครับ ถึงจะเป็นความเห็นส่วนตัวก็เถอะ รอบทสรุปนะครับน้า แล้วเดี๋ยวผมจะกลับไปไล่ฟังและพยายามคิดตาม&จับจุดแต่ละตัวอีกที

redtopup

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 23:13:45 »
ปรากฎว่า หู ผมเสียแล้วครับ แคะหูไปๆมาๆ ขี้หูออกไม่หมด หูระบม
ลำโพงมอนิเตอร์ที่ใช้ฟังก็มีผลกับเสียงด้วยเช่นกัน ลำโพงที่ผมฟัง
 ดอกมันประมาณ 2 นิ้วได้ตู้สี่เหลี่ยมซื้อมา 200 กว่าบาทมั้ง  ผมว่ามอนิเตอร์ที่ใช้จับรายละเอียดได้ดีที่สุด ต้องหูฟังเท่านั้น สังเกตุได้จากพวกผสมมิกซ์เสียง ตามห้องอัดก็จะใช้หูฟังเพื่อจูนเสียงหลังจากนั้นถึงมาเปิดฟังในมอนิเตอร์หลักว่า พอออกลำโพงจริงๆแล้ว จะเพิ่มรึลดอะไรดี
ผมฟังห่างจากลำโพง ระยะห่างประมาณ 1.5 เมตร ได้เสียงที่ผมชอบเป็นการส่วนตัว
ส่วนตัวคิดว่าฟังเสียงที่ผ่านการอัดมาแล้ว สู้ลองของจริงไม่ได้ และลองของจริง ถ้า มาลองกีต้าร์ทีนึง 4-5 ตัวพร้อมๆกัน หูเพี้ยนแน่ๆครับและถ้าเป็นกีต้าร์ที่ราคาแพงๆเนี่ยิ่งจับประเด็นยากเข้าไปใหญ๋แบบรักพี่เสียดายน้องไม่มีผิด และที่เพี้ยนมากๆเลยคือ คนมักจะจับประเด็นของกีต้าร์ที่เสียงดังกว่าอีกตัว  ส่วนตัวผม ผมว่าต้องลองทีล๊ะคู่แล้วตัดออก แล้ว เอาคู่ใหม่มาลองแล้วตัดออก แล้วไปพักหูทำอะไรให้สบาย เหลือกี่ตัว เอามาลองอีก แล้วก็จะได้ตัวที่เราชอบเสียงมันจริงๆ
ฟังเสียงกีต้าร์จากเสียงออกลำโพงบางท่านก็ฟังไม่ค่อยออก คล้ายกับการเล่นเครื่องเสียงบ้านเลยครับ เปลี่ยนสายสัญญาณใหม่ บางคนฟังไม่ออก แต่บางคนฟังออกถ้าเปิดแผ่นที่ฟังประจำบ่อยๆ แต่สิ่งแรกที่ชัดเจน คือ ถ้าฟังออก แล้วจะหาข้อสรุปว่า เสียงไหนคือเสียงที่ชอบ ได้แค่ไหน แล้วเสียงที่เราชอบมันดีที่สุดรึเปล่าและถูกต้องที่สุดรึเปล่า หันซ้ายหันขวา เอายี่ห้อมาเกี่ยวข้องและเรื่องของราคามาเป็นตัวชี้นำแล้ว หยิบหนังสือมาอ่านบทวิจารย์เป็นยังไงผมเองก็เคยเป็น เรื่องของศาสตร์และศิลป มันวัดกันได้ยากด้วย เพราะเอาเครื่องมือมาวัดได้ก็จริงแต่เครื่องมือวัดบอกไม่ได้ว่า รสชาติแบบไหนกลมกล่อมกว่ากัน ถ้าวัดกันด้วยหู คนที่พูดเก่งๆโม้เก่งๆ ก็ จะดูน่าเชื่อถือที่สุด ถ้าไม่เป็นกลาง และความเป็นกลางก็ไม่มีอะไรมาวัดได้ด้วย เพราะมันเป็นศาสตร์และศิลปนั่นเอง ดูๆแล้วมันอาจจะคล้ายๆนักร้องก็ได้ที่เราฟังไม่เห็นจะเข้าท่าเลย แต่ทำไมคนส่วนใหญ่กลับชอบได้
แนวโน้มของความชอบแต่ล๊ะคนไม่เหมือนกันด้วย ไม่มีอะไรตัดสินว่าเสียงไหนคือเสียงที่ถูกต้องได้
วังวน เป็นเช่นนี้เสมอ ตราบใดที่มีกีต้าร์มาให้เราเลือก และถ้ามีเงินซื้อ
เลยมีนักเขียนอวุโสรุ่นต่างๆเขียนเอาไว้ว่า กีต้าร์เสียงดีต้องมีเสียงเป็นยังไงบ้าง อธิบายยกภาษาประกิตตรางูเป็นตุเป็นต๊ะ 
แต่สรุปแล้วผมว่า นางงามจักวาล ต้องมีส่วนสูงที่ได้  ปากต้องกว้าง อกต้องโต ก้นต้องงอน ขาเรียวต้องสมส่วนกับ ช่วงท่อนบน นับประสาอะไรครับ ขนาดกรรมการผู้ทรงคุณวุฒิข้างเวที เราดูทีวีที่บ้าน เรายังออกความเห็นไม่เหมือนกับกรรมการเลย เพราะ เราชอบไม่เหมือนกัน และเราก็ไม่ได้อยู่ข้างเวทีตอนเดินด้วย  เรื่องเสียงสำหรับกีต้าร์สามารถแตกประเด็นไปได้อีกเยอะ  ทั้งมีเรื่องของการจับที่ถนัดมือเข้ามาเกี่ยวข้องอีกด้วย การสปริงตัวของสาย ตลอดจนการตกแต่งประดับประดา
สรุปว่าหูผมตอนนี้เสียแล้วครับไม่สามารถฟังได้ว่าผมจะชอบตัวไหนที่สุดแล้วตอนนี้