Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับปิคแบบใส่นิ้วโป้งครับ  (อ่าน 1295 ครั้ง)

artmachine

• member
ผมอยากทราบว่ามันมีกี่แบบอะครับ ผมไปมาหลายร้านเจอแต่แบบใส่นิ้วโป้งที่มันยาวออกมามากแล้วก็แข็งมาก มันเป็นแบบนี้ปกติทุกอันทุกแบบหรือเปล่าครับ

ปล.ถ้ามีแบบอื่นอยากทราบเป็นชื่อยี่ห้อหรือร้านที่จำหน่าบก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

braradorn

• member
Re: สอบถามเกี่ยวกับปิคแบบใส่นิ้วโป้งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 09:33:11 »
ผมเคยเห็นปิ๊กทั้งแบบแข็ง แบบอ่อน และแบบปรับหมุนองศาได้ ทีร้าน น้าตั้ม ลำลูกกาคลองสาม ลองโทรไปถามดูได้นะครับ

Ods16339

• member
Re: สอบถามเกี่ยวกับปิคแบบใส่นิ้วโป้งครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 10:19:45 »
https://m.youtube.com/watch?v=aVklCtGEYc8
ลองเข้าไปดูครับ

Tidhnu

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 14:50:28 »
น้าลองสั่งเลยครับ ร้านน้าตั้ม ลองสวมดูถ้ายาวไปใช้ที่ตัดเล็บเล็มออกแล้วแต่งด้วยกระดาษทราย ถ้ารู้สึกว่าหนาไปใช้กระดาษทรายขัดแต่งให้พอดี ผมก็สั่งน้าตั้มมาเล่นอยู่พักหนึ่ง ตอนนี้ไว้เล็บนิ้วโป้งขวาเล่นจนลืมสวมปิคเลย

nhoy

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 15:36:46 »
ผมอยากทราบว่ามันมีกี่แบบอะครับ ผมไปมาหลายร้านเจอแต่แบบใส่นิ้วโป้งที่มันยาวออกมามากแล้วก็แข็งมาก มันเป็นแบบนี้ปกติทุกอันทุกแบบหรือเปล่าครับ

ปล.ถ้ามีแบบอื่นอยากทราบเป็นชื่อยี่ห้อหรือร้านที่จำหน่าบก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ
เรียนน้า artmachine
ส่วนใหญ่แล้ว Thumbpick มักจะแข็งเป็นปกติครับเพื่อให้เล่นเสียงเบสได้เหมาะสม และก็มีขนาดแตกต่างกันไปเช่น Medium และ Large เป็นต้น
ปลายของ Thumbpick ก็มักจะยื่นยาวสักหน่อย ซึ่งใช้ไปๆ ก็จะชิน แต่ก็สามารถฝนแต่งให้สั้นลงได้ครับ

Thumbpick มีหลายแบรนด์นะครับ ที่นิยมก็เช่น Planet Waves, Zookies (ซึ่งมีปลายปิ๊คเอียงเป็นองศาต่างๆ ผมใช้ L-10), Dunlop, และ Ernie Ball เป็นต้น
ลองติดต่อสอบถามและสั่งซื้อที่ร้าน "น้าตะวัน" และร้าน "น้าตั้ม มูเก้น" ก็ได้ครับ
สำหรับผมเองนั้นจะใช้ Thumbpick เป็นประจำ ซึ่งเป็นของ Planet Waves และ Zookies L-10 ครับ   

artmachine

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 18:12:02 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ :))