Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้ น้า ๆ ชอบเพลงสไตล์ไหนกันครับ  (อ่าน 13289 ครั้ง)

Anat

• บุคคลทั่วไป
Re: ช่วงนี้ น้า ๆ ชอบเพลงสไตล์ไหนกันครับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 08:40:24 »
อ้าวน้า tingnal
ฟัง Rain ของ คุณบอดยอดกีต้าร์
ก็มาฟัง It]s raining ของ PPM มั่ง   เนื้อร้องตอนหลังเหมือนกัน
คิดถึง Mary ง่ะ

Peter, Paul and Mary - It's Raining

ohm_mayer

• member
Re: ช่วงนี้ น้า ๆ ชอบเพลงสไตล์ไหนกันครับ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 10:24:43 »

Pop >> John Mayer album = continum ,Colbie Caillat
่่JAzz >> fourplay
Blue >> stevie ray vaughan
acoustic fusion >> Jetset'er (Thai)

มั่วดีมั้ยครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 17:09:48 »
ผมฟังมันทุกอย่างเลย
เพลง คลาสสิค แจ๊ส แล้ว ก็ เพลง ยุค 70
แต่วันๆเดี่ยวนี้ก็ไม่ได้ฟังแล้วเพราะไม่มีเวลาฟัง 
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

Tingnal

• member
  • เศร้าก็เพียงเท่านั้น วันวานไม่หวนกลับมา ...^=^...
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 20:42:59 »
ก็มาฟัง It]s raining ของ PPM มั่ง   เนื้อร้องตอนหลังเหมือนกัน

Peter, Paul and Mary - It's Raining

ผมยังติดหนี้เพลง Rain ให้อ.Anat อยู่ยังไม่ลืมครับ

มีโอกาสเมื่อไหร่จะรีบไปใช้หนี้ทันทีครับ  ;D
Acoustic Thai

nhoy

• member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 20:57:00 »

เพราะมากครับอาจารย์

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 22:18:04 »
Peter, Paul and Mary เพราะมากครับ... ฟังแล้วเคลิ้ม หลับเลยครับ
ชอบคลิปที่น้า ๆ เอามาแบ่งปันกันจังครับ.... แต่ละอัน ถ้าไม่เอามาแปะไว้
ผมก็ไม่มีโอกาสได้ดู หรือรู้จักเลยครับ ขอบคุณครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 22:38:24 »
ไมค์วงนี้ยังกะไมค์ห้องประชุมเลยครับ
:)

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 06:59:57 »
ช่วงนี้ฟังแนว Surf, Bossanova , Jazz ทั้งหลายแหล่ เบาๆ
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

MUI

• member
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 07:25:26 »
ขออนุญาต เรน ด้วยคนครับ

Everly Brothers - Crying In The Rain
Rhythym of the Rain 2005 by The Cascades
who'll stop the rain_ccr

ตบท้ายด้วย ใครจะยับยั้งฝนได้ก่อนวันปิยมหาราช....(กลัวเหมือนปีที่แล้วจังเลยครับ อาจารย์)

Anat

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 14:58:10 »
วง ลาบ+น้ำตก นี่ มีอีกเพลงที่บ้านเราดัง The last leaf ไง
Cascades The Last leaf

nhoy

• member
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 15:54:37 »
ขออนุญาต เรน ด้วยคนครับ

Everly Brothers - Crying In The Rain
Rhythym of the Rain 2005 by The Cascades
who'll stop the rain_ccr

ตบท้ายด้วย ใครจะยับยั้งฝนได้ก่อนวันปิยมหาราช....(กลัวเหมือนปีที่แล้วจังเลยครับ อาจารย์)
เพลงที่เกี่ยวกับฝน ฟังแล้วได้บรรยากาศแทบทุกเพลงเลยครับ เพราะมาก
ขอบคุณน้า MUI ครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 16:02:31 »
วง ลาบ+น้ำตก นี่ มีอีกเพลงที่บ้านเราดัง The last leaf ไง
Cascades The Last leaf

กระทู้นี้ทรงคุณค่ามากครับ สำหรับเพลงเพราะๆ รุ่นเก่าที่หาฟังได้ยาก
The Last Leaf เป็นบทเพลงหนึ่งที่มีความไพเราะมากทั้งท่วงทำนอง ความหมาย การทำเสียงประสาน  ทำให้สัมผัสความรู้สึกที่คล้อยตามไปกับบทเพลงได้เป็นอย่างดีครับ
ขอบคุณ อ.Anat ครับ

MUI

• member
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 17:52:55 »
ขอบคุณ คุณอาหน่อยมาก ๆ ครับ

มีฝน ๆ เพิ่มอีกสองเพลง....แต่ผมชอบเวอร์ชั่น แอน เมอเร่ย์มากกว่าครับ

Raining in my heart

เพลงนี้ เกาดุเดือดดีครับ

Peter Paul & Mary - Early Morning Rain (1966) (Embedding disabled, limit reached)

nhoy

• member
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 19:07:34 »
เพลงนี้ เกาดุเดือดดีครับ

Peter Paul & Mary - Early Morning Rain (1966) (Embedding disabled, limit reached)
ผมชอบ Early Morning Rain ของ Peter paul & Mary มากครับ ปัจจุบันก็ยังคงเล่นอยู่  คิดว่าน้า MUI ก็เล่นเพลงนี้ด้วยเช่นกัน  ถ้ามีโอกาสคงได้เล่นสนุกด้วยกันนะครับ น้า MUI ร้อง ผมประสานให้ครับ
ขอบคุณน้า MUI ครับ

Anat

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 22:40:03 »
เอ้า  ฟังต้นฉบับกันดีก่า
กอดอน ตีนแมว   แต่ก่อนมีอาชีพย่องเบามั้ง
เข้าข่าย บอบ ดีแลน อีกคน   แต่งเพลงดี  แต่ร้อง.....อ่ะนะ
คนอื่นเอาไปร้องดีกว่า....งิ...งิ..

Gordon Lightfoot - Early Morning Rain (Live in Chicago - 1979) (Embedding disabled, limit reached)

nhoy

• member
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 00:59:02 »
เอ้า  ฟังต้นฉบับกันดีก่า
กอดอน ตีนแมว   แต่ก่อนมีอาชีพย่องเบามั้ง
เข้าข่าย บอบ ดีแลน อีกคน   แต่งเพลงดี  แต่ร้อง.....อ่ะนะ
คนอื่นเอาไปร้องดีกว่า....งิ...งิ..

Gordon Lightfoot - Early Morning Rain (Live in Chicago - 1979) (Embedding disabled, limit reached)
ผมเพิ่งเคยฟังต้นฉบับของเพลงนี้เองครับ
ขอบคุณนะครับ อ.Anat

pickpanther

• member
    • My Page
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 01:16:59 »
ผมฟัง lee ritenour กับวงญี่ปุ่นเก่าๆอย่างวง casiopea ครับ แต่ส่วนตัวชอบ eric johnson กับ อ.แจ๊ค
FB/PickFingerstyle

Anat

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 02:10:16 »
มาฟัง Early morning rain ของ kingston trio ครับ
วงนี้บ้านเราดังเพลง น้าTom  Dooley
The Kingston Trio - Early Morning Rain (Embedding disabled, limit reached)

nhoy

• member
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 02:36:40 »
มาฟัง Early morning rain ของ kingston trio ครับ
วงนี้บ้านเราดังเพลง น้าTom  Dooley
The Kingston Trio - Early Morning Rain (Embedding disabled, limit reached)
ของ kingston trio ก็เพราะนะครับ  แต่เนื้อร้องบางประโยคก็แตกต่างออกไปจากของ Peter Paul & Mary
ขอขอบคุณ อ.Anat ที่กรุณานำมาให้ฟังกันในหลายๆ เวอร์ชั่นครับ

MUI

• member
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 07:55:27 »
คุณอาหน่อย กับ คุณอาอาจารย์ณัติ ครับ

กรุณาอธิบายความหมายของเพลงนี้หน่อยครับ  ผมเพิ่งเจอเมื่อคืน  มึนตึ้บ  ฟังภาษาไทยมาสามสิบกว่าปี

ขอบพระคุณครับ

Traffic - John Barleycorn (Must Die) (Embedding disabled, limit reached)