Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์กีต้าร์โปร่งใช้เล่นกีต้าร์ไฟฟ้าและ effect ต่างๆ  (อ่าน 441 ครั้ง)

MarbleGuitar

• member
  • Easy Listening
สอบถามน้าๆด้วยครับ  ถ้าผมจะเล่นกีต้าร์ไฟฟ้าพร้อม effect ต่างๆ กับแอมป์กีตาร์โปร่ง จะสามารถทำได้มั้ยครับ หรือว่าจะมีโอกาสทำให้แอมป์โปร่งชำรุดเสียหายได้ครับ

กฤษณ์

• member
Re: แอมป์กีต้าร์โปร่งใช้เล่นกีต้าร์ไฟฟ้าและ effect ต่างๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 16:14:33 »
แล้วแต่ปัจจัยการใช้งานครับ แอมป์กีตาร์โปร่งมีทั้งแบบที่ใช้ลำโพง full range และแบบ two way ที่แยกลำโพงทุ้มกับแหลม

แบบแรกนั้นไม่ค่อยน่าห่วงแต่แบบหลังถ้าใช้กับเอฟเฟกประเภท Distortion หรือ Overdrive แบบโหดและเล่นดังมากอาจทำให้ voice coil ของลำโพง tweeter เสียหายใด้

• member
Re: แอมป์กีต้าร์โปร่งใช้เล่นกีต้าร์ไฟฟ้าและ effect ต่างๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2023, 13:38:11 »
ขอบคุณครับน้ากฤษณ์ พอดีแอมป์ผมมีดอก Tweeter ด้วย ว่าจะใช้กับ effect overdrive distortion ประมาณนั้นเลยครับ  สงสัยคงต้องหาแอมป์ไฟฟ้ามาใช้งานสักชุดแล้วครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2023, 09:48:34 »
กรณี tweeter voice coil ไหม้สามารถเกิดขึ้นใด้ถ้าเปิดดังมากเท่านั้นครับ ถ้าเล่นอยู่ในบ้านก็ไม่น่าเกิด ปัญหาที่สำคัญกว่าตือแอมป์กีตาร์โปร่งเสียงธรรมชาติเกินไป อย่างในคลิปข้างล่างผมลองใช้แอมป์ Fender Acoustasonic Ultralight ตัวละหกหมื่นกว่าบาทเล่นผ่านเอฟเฟก Overdrive ผมว่าเสียงหน่อมแน้มมาก สู้แอมป์กีตาร์ไฟฟ้าตัวละหมื่นกว่าบาทไม่ใด้

https://youtu.be/jSdP1PgEW1U?si=8c6NR1xUVL9x07Fz

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2023, 15:42:12 »
ขอบคุณน้ากฤษณ์มากครับ  พอดีไปดูด้านหลังตู้แอมป์มีปุ่มปิด Tweeter กรณีไม่ใช้งาน  แต่ก็ว่าจะลองเล่นดูโดยไม่ปิด Tweeter ก่อนคงจะเปิดไม่ดังมากครับ  ตัวเอฟเฟคก้อนที่สั่งไว้จะมาพรุ่งนี้ คงได้ใช้ดูว่าเสียงจะเป็นยังไงบ้าง  เท่าที่ได้ฟังเสียงคลิปที่น้ากกฤษณ์อัดมาแล้ว พอเข้าใจว่าเสียงแตกต่างจากแอมป์ไฟฟ้าจริงๆ  แต่ก็ฟังดู Jazz ดีครับ

สงสัยถ้าต้องการ sound แบบ Electric จริง  น่าจะต้องเสียตังซื้อแอมป์ไฟฟ้าใหม่  ที่คิดไว้อยู่ราวๆ 50-100watt คงไม่มากกว่านั้นเพราะแค่เล่นในบ้านครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2023, 10:58:37 »
ถ้าจะซื้อแอมป์กีตาร์ไฟฟ้าแบบใช้ไปนานๆผมแนะนำแอมป์หลอดล้วนรุ่นในตำนานขนาดประมาณ 15 วัตต์ก็พอเพราะแค่นี้ก็ดังกว่าแอมป์กีตาร์โปร่งขนาด 100 วัตต์แล้ว

แอมป์หลอดในตำนานมีหลายรุ่น อาทิเช่น

Fender Blues Junior 15w ราคา 27,000 บาท

Vox Night Train NT15+V112NT speaker  15w ราคา 27,000 บาท

Vox AC15 C1 15w ราคา 24,300 บาท

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2023, 21:15:36 »
ขอบคุณน้ากฤษณ์ที่กรุณาแนะนำนะครับ พอดีไม่เคยมีแอมป์ไฟฟ้าติดบ้านไว้เลย เดี๋ยวจะลองฟังเสียงของทั้งสามรุ่นดูครับ  ตอนนี้ใช้แอมป์ acoustic แก้ขัดไปก่อน  ด้วยความที่ไม่เคยมีแอมป์ไฟฟ้าไว้ฟังเปรียบเทียบแบบจริงจังเลยทำให้พอรับได้กับเสียงจากแอมป์ acoustic ครับ