Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงของกีต้าร์ที่ทำสีใหม่  (อ่าน 13490 ครั้ง)

nuchinge

• member
เสียงของกีต้าร์ที่ทำสีใหม่
« เมื่อ: มิถุนายน 28, 2014, 17:08:15 »
อยากถ้าน้าๆที่เคยเอากีต้าร์ไปทำสีใหม่ ราคาประมาณไหนครับ เสียงที่ออกมาเป็นอย่างไรบ้าง น่าทำไหมหรือปล่อยเลยดีกว่าครับ

mai_911

• member
Re: เสียงของกีต้าร์ที่ทำสีใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 03:00:02 »
ทำทำไมเหรอครับ เปลี่ยนสี หรือสีเดิมมันถลอก หรือยังไงครับ
ถ้ามันถลอก ผมจะไม่ทำ ถ้าจะเปลี่ยนสี ผมซื้อตัวใหม่ 5555

กีต้าร์ตัวเดียวกันนี่ เสียงมันเปลี่ยนตลอดเวลานะครับ แม้ตั้งไว้เฉยๆ ต่างเวลา อุณหภูมิ ความชื้น สถานที่ มีผลหมดครับ
ฉะนั้น ทำสีใหม่ เปลี่ยนชัวร์

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 22:31:59 »
พอดีกำลังเล็งกีต้าร์ไว้ครับ แต่สภาพเหี่ยวพอประมาณ เลยอยากทำสีใหม่ ไม่รู้ว่าคุ้มกับการลงทุนไหม ประมาณ 2หมื่นกว่า กลัวเสียงเฉาลงไปครับ +ทำสีน่าจะมี3หมื่น ถ้ากำเงิน3หมื่นซื้อตัวใหม่ เสียงตัวนี้ดีกว่าแน่นอน แต่ถ้าทำสีแล้ว ไม่มั่นใจครับ

mai_911

• member
Re: เสียงของกีต้าร์ที่ทำสีใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 02:47:46 »
ถ้าไม่พอใจตั้งแต่ตอนจะซื้อ ผมว่าอย่าไปซื้อเลยครับ
ุ้าซื้อแล้วคิดว่าต้องมาทำนู่น ซ่อมนี่ ตั้งแต่กีต้าร์ยังไม่มาอยู่ในมือเรานะครับ

ซื้อตัวที่เราโอเคเลยจะดีกว่าครับ

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 07:11:58 »
ขอบคุณมากครับน้าmai_911 ช่วยได้เยอะเลย สงสัยต้องตามน้าบอกแหละครับ

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 20:21:41 »
เคยซื้อกีต้าร์เก่าของนักดนตรี ยี่ห้อดัง สภาพแรมโบ้ แต่ปลดระวาง เอาไปให้ช่างที่ร้านวิเคราะห์อาการ ช่างบอกว่ามันเก๋าดี
เดี๋ยวปรับคอ เปลี่ยนนัท เปลี่ยนแซ็ทเดิ้ลให้ใหม่เป็นกระดูก เสียงดี จะได้เล่นง่าย หรือเปลี่ยนสายดีๆ หน่อยก็พอแล้ว
ทำเสร็จเล่นง่ายเสียงก็ดีเกินคาด แต่แผลที่ไม้หน้าค่อนข้างเยอะ เลยอยากทำสีใหม่ ช่างบอกว่าทำทั้งตัว 6,000 พันบาท
แบบเคลือบด้านเสียงจะดีมาก บังเอิญว่ากีต้าร์ตัวนั้นซื้อมา 8,500 บาทเลยไม่ทำครับ มีนักดนตรีกลางคืนขอซื้อต่อไปแล้ว 

redtopup

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 02:16:28 »
ทำสีใหม่ อย่างแรกต้องขัดแลคเกอร์เก่าออก
ขัดยังไงก็ต้องกินเนื้อไม้  ไม้จะบางลง
ลงแลคเกอร์ใหม่ปั๊บ  นอกจากเสียงจะเเย่และทึบขึ้นกว่าเดิมแล้ว เสียงกีต้าร์จะเพี้ยนขึ้นด้วยครับ

ผมเคยทำเอง กับกีต้าร์คลาสสิค ที่โรงงานพ่นแลคเกอร์มาใสแจ่ว หนาปั๊ก แลคเกอร์แข็งโป๊กยังกับ แลคเกอร์ทาปาเก้  กระดาษทรายยังขัดไม่ค่อยจะเข้าเลย ขัดทุกวันขัดอยู่เป็นเดือน วันล๊ะนิด ให้ถึงผิวของไม้ 
สมัยนั้น คนไทยยังไม่ค่อยมีใครรู้จักการลงแลคเกอร์แบบคลึงเลย มีรู้ไม่กี่คน ผมบ้า ลองทำตาม อ คนแรกที่สอนผมเล่นกีต้าร์  เพราะแกชอบโมดิฟลายด์ เอา ยามาฮ่า มาโมขายให้นักเรียน เสียงดีจริงๆตอนนั้น ขนาดยังฟังไม่ค่อยเป็น
ผมเลยลองดู  ผมใช้เชอแลค์ผสมกับแลคเกอร์เอาสำลีมาชุบค่อยๆคลึง
ทำเสร๊จ วันแรก เสียงกีต้าร์ดังกว่าเก่ามากๆ และเสียงไม่เพี้ยนเลย แต่พอผ่านไปหลายๆเดือน เสียงกีต้าร์กลับเสียงเพี้ยนขึ้นนิดๆ
จากที่เคยทำเองมากับมือ จะด้วยเพราะอยากลองแล้วไม่มีฝีมือ รึอะไรก็แล้วแต่ ผมเข็ดแล้ว กับการทำสิ่งที่เราไม่ชำนาญ และรู้เท่าไม่ถึง
เพราะกีต้าร์ที่ อ ผมโมนั้น ตรงซัสเดิ้ล แก แต่งใหม่ เส้นใครเส้นมัน แยกเป็น 6 ชิ้น
ตอนนั้นผมก็ยังไม่รู้ว่า อ แต่งซัสเดิ้ลใหม่แล้ว จับสายกีต้าร์แล้วมันจะสูงต่ำเท่ากันรึเปล่า ลืมไปเลยจริงๆตอนนั้น เพราะเพิ่งจะไปเรียนเลยจำไม่ได้แล้วว่า สายกีต้าร์ทั้ง 6 เส้นมันสูงเท่ากันรึเปล่า
ผมคิดว่า ถ้าเรา ไปฝนไม้ให้บางลง เสียงดังขึ้นก็จริง แต่ เสียงกีต้าร์น่าจะเสียไปแน่ๆ  แต่ตอนโน้นรู้แต่ว่าเสียงกีต้าร์มันดังขึ้นจริงๆ เพราะแลคเกอร์ที่ติดตัวมากับกีต้าร์เป็นแลคเกอร์แบบพ่นและหนาและแข็งมากๆ
เรื่องแบบนี้ ลองดูได้ หากระดาษกาว มาแป๊ะ ที่ไม้หน้าของกีต้าร์ ลองแป๊ะหลายๆจุดดู และแป๊ะให้ยาวๆหน่อย  ทุกๆจุดที่แป๊ะกระดาษกาวลงไป เสียงกีต้าร์จะเปลี่ยนทันที นี่แค่กระดาษกาวเอง
แต่ลงแลคเกอร์นั้น มันซึมเข้าไปถึงเนื้อไม้เลย แรงตึงผิวต่างๆ มีผลแน่นอน

แลคเกอร์ที่ช่างกีต้าร์ที่ทำกีต้าร์ดีๆ ลงแบบคลึงนั้น บางจริงๆ ลงหลายเที่ยว ปล่อยให้แห้งสนิทถึงลงทับ ทับเป็นสิบๆเที่ยวเลยทีเดียวถึงจะขึ้นเงา

เดิมๆ ผมว่าดีที่สุดแหละครับ ดิ้นรนมากไป กีต้าร์เสียของเปล่าๆ
ถ้าแต้มนิดๆ ยังพอว่า แบบว่า ตรงนี้มันด่างนิดๆ เอาแลคเกอร์ผสมแอลกอฮอล์ เอาสำลีชุบ แต้มบางๆเอา
แต่ทุกวันนี้ผมยังติดใจเชอร์แลค์ อยู่เลย เพราะมันด้านๆดี และชั้นฟิลมป์มีความหนาน้อยกว่าแลคเกอร์เป็นอย่างมากๆด้วย
กีต้าร์อีกตัว ผมลงเชอร์แลค์ ปรากฎว่าเสียงตัวนี้ไม่เพี้ยน แต่ไม้หน้าของมัน ตอนโน้นก็ไม่รู้ว่าไม้อะไร เพราะไม่มีความรู้เลยตอนนั้นแต่แข็งมากๆ เป็นไม้แท้แต่ไม่รู้ไม้อะไร ขัดถึงไม้ไม้มันยังไม่สะดุ้งเลย ปัจจุบัณให้รุ่นน้องฟรีๆไปแล้ว เพราะไซค์ 630 มิลเอง
ผมมองว่า ไม้ที่เนื้อนิ่มๆอย่าง สนสปรู๊ท มีความอ่อนไหวต่อ อะไรที่จะไปเคลือบมันมากๆ

อย่าไปยุ่งกับการเคลือบและทำสีใหม่ ผมว่า ห่างๆเข้าไว้ดีที่สุด 

กีต้าร์ที่สภาพไม่ค่อยดี อย่าไปซื้อเลยครับ ซื้อมา มันไม่เหมือน รถยนต์ที่เปลี่ยนอะไหล่แล้วจบได้ สาดสีใหม่ได้ ฟิตเครื่องใหม่ได้  เครื่องดนตรีที่ทำด้วยไม้ ลอง แตกริปริแล้ว มีแต่ต้องใสให้บางลงแล้วหยอดกาว  แบบนี้จบครับ กีต้าร์ตัวนั้น จบข่าวจริงๆ 
เคยมีกีต้าร์อยู่ตัวนึงที่ รร ยี่ห้อ ฟูเดนซิโอ้  คอโก่ง อ ผมส่งไปให้ ช่างแถวฝั่งธนซ่อม พี่แกใสให้ ด้านหน้าให้เรียบ เพื่อให้คอตรง ดังนั้นส่วนหัวก็จะบางกว่าเก่า ผลที่ตามมาคือ คอบางลง แรกๆไม่เป็นไร ใช้ไปซักพักคอโก่งยิ่งกว่าเก่าอีก มันไปโก่งตรงส่วนหัวนิดเดียวแทน ทิ้งสถานเดียวจริงๆครับ  บอกใบ้ให้เลย แต่ก่อน อยู่ในซอนพาณิช แถววัดมะพร้าวเตี้ย
ยังไงเดิมๆดีที่สุดแล้ว แม้แต่กีต้าร์ไฟฟ้า ผมก็ว่า ทำสีใหม่น่าจะมีผลกับเสียงด้วย
กับกีต้าร์ต้าร์โปร่ง กับ กีต้าร์คลาสสิค ผมว่ามีแต่ เดินลงเหวจริงๆ

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

jumzoo

• member
    • รับสอนดนตรี
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 08:07:38 »
โอ้ว ขอบคุณครับผม  :)

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 10:08:24 »
ตามนั้นเลยครับน้า redtop บอกซะเห็นภาพเลยครับ