Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเล่นดนตรีกลางคืน แนว อคูสติก ดีดคอร์ด ร้องเพลง มีขจร เริ่มยังไงดีครับ  (อ่าน 4680 ครั้ง)

mermirud

• member
ผมอยากเล่นดนตรีกลางคืน ตามร้านเหล้า ตามผับ
แนวชิวๆ ตีคอร์ด ร้องเพลง

ไม่ใช่แบบ วงสตริงนะครับ

ผมควรจะเริ่มยังไงดี

nai chic

• member
    • www.facebook.com
    เรียนน้า mermirud ครับ  สิ่งที่สำคัญที่สุดคือต้องเตรียมเพลงไว้มากๆเลยครับ..คืนนึงๆเล่นอยู่ 2-3 ชม. รู้สึกว่ามันนานมากๆเลยนะครับ..แนะนำให้ไปนั่งฟังเพลงตามร้านหลายที่ครับ..จะได้เห็นว่าควรจะเล่นยังไงถึงจะไม่น่าเบื่อครับ
    การร้องเพลงตามร้านนั้น สิ่งที่สำคัญคือการเอ็นเตอร์เทรนคนดูครับ ไม่จำเป็นต้องเล่นเก่งร้องเพราะมากมายครับ.. ;) ;)

thezerot

• member
    เรียนน้า mermirud ครับ  สิ่งที่สำคัญที่สุดคือต้องเตรียมเพลงไว้มากๆเลยครับ..คืนนึงๆเล่นอยู่ 2-3 ชม. รู้สึกว่ามันนานมากๆเลยนะครับ..แนะนำให้ไปนั่งฟังเพลงตามร้านหลายที่ครับ..จะได้เห็นว่าควรจะเล่นยังไงถึงจะไม่น่าเบื่อครับ
    การร้องเพลงตามร้านนั้น สิ่งที่สำคัญคือการเอ็นเตอร์เทรนคนดูครับ ไม่จำเป็นต้องเล่นเก่งร้องเพราะมากมายครับ.. ;) ;)

เห็นด้วยกะน้าnai chic คับ
บางคนแค่ตีคอร์ดอย่่างเดียว ยังน่าฟังกว่าบางคนที่โซโล่เป็นไฟแลบเชียวนะคับ
++กระบี่อยู่ที่ใจ++

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
noomxman

mermirud

• member
แล้วเราจะตีคอร์ดยังไงให้ต่างกับ วงเหล้าอะครับ

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
ถ้าวงมีสักสามชิ้น คอร์ด 1 โซโล่ว 1 ขจร 1 เล่นแนวอินดี้จะเวิร์คเลย
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

janeloso

• member
Re: อยากเล่นดนตรีกลางคืน แนว อคูสติก ดีดคอ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 13:39:10 »
จะเล่าประวัติให้ฟังก่อนเนอะ
ผมก็เล่นดนตรี ตั้งแต่เด็ก ม.1 เข้าวงโยทวาธิต จบ ม.3
เข้า ปวช. หัดเล่นกีต้าร์เป็น เพราะ เสกโลโซไม่ต้องห่วงฉันนี่หละ
เข้าวงการดนตรีเทคโนฯ เป็นมือคอร์ด ต่อมาด้วยเบส ต่อมากลอง และสุดท้ายได้ร้องน้ำตอนที่รุ่นพี่จบผมขึ้นเทน
แล้วก็ประกวดที่ต่าง ๆ พอจบ ปวช. ก็ เข้า ม.ศรีปทุม บางเขน มีแต่คนเก่ง ๆ ดนตรี สู้เค้าไม่ได้
ก็นั่งเล่นอยู่บ้านไป ไม่ได้คิดถึงเรื่องดนตรีอีก ผมอยู่บ้านไม่ค่อยสุงสิงกับใครมาก เป็นคนคุยน้อย
แล้วมีคนแถวบ้านถามพี่ครับพี่ซ้อมหรือครับ พี่อยู่เล่นร้านไหนอะ ฟังพี่เล่นทุกวันสบายดี
ก็เริ่มคิดในใจนิด ๆ แต่เฉย ๆ ไม่ได้คิดอะไรต่อ และมีโอกาสนึง  มีการประกวด ชมรมรักเพื่อน ที่ ม.ศรีปทุม ผมเรียนเสร็จ ลงมาใต้ตึก
เห็นเวทีก็นั่งดู ปอ่านไป เออ ไปกรอกใบสมัครดีกว่า เผื่อฟรุ๊ก 3-4 พัน ขำ ๆนะ
วันนั้นสมัครกัน 40 กว่าวง ผมก็ไม่มีกีตาร์ไม่มีอะไรเลย เออยืมเค้าเอาก็ได้
คนเยอะแยะต้องได้บ้างหละ ซ้อมก็ไม่ได้ซ้อม อาศัยเพลงที่เราชอบ  กรอกใบสมัครเสร็จจับฉลาก ...เจสส..ป้า....(อุทาน)
ขึ้นวงที่ 7 .กรรมการ มาจาก GMM 3 ท่าน 2 ท่านทำงานเบื้องหลัง 1 ท่านเป็นศิลปิน คือดา อินโดฟิน ตอนนั้น ดา ทำอัลบั้มแรกอยู่
ผลประกาศ เหลือ 10 วงสุดท้าย ผม เจนอินดี้ ติด 1 ใน 10 ผมก็ไม่ได้คิดจะเข้าเลยแค่อยากแสดงออก
แล้วก็จับฉลากโอ้วสุดยอด ผมเล่นวงสุดท้าย (วงผมมีผมคนเดียว)
แล้วก็ร้องอีก 2 เพลง กติกา 1 ไทย 1 สากล เอาหละตู
เพลงแรก ผมขึ้นไป ไม่ได้ร้องจริง แค่เทศ นะ คนที่ถูกรัก เพลงต่อมา ไม่ตายหรอกเธอ
พอร้องจบ ผมก็พูดอะไรนิส ๆ เพื่อให้คนฟังอินตามเพลงต่อไป
พิธีกรขึ้นมาผมก็งง เออ ผมบอกว่ายังไม่จบครับ ผมยังไม่ได้เล่นเพลงที่ 2 เลย พิธีกรเค้าบอกว่า
ก็ครบแล้วนิคะ อืมผมยังไม่ได้เล่น BEHIND BLUE EYES เลยครับ ณ ตอนนั้น
ในมือพิธีกร กำผลคะแนนมาแล้ว ผมคิดในใจถ้าผมไม่พูดว่ายังไม่ได้เล่นเพลงที่ 2 ผมคงไม่ได้อะไร
สรุป เล่นจบเค้าก็ คอมเม้น กับ ได้รับแต่คำชม พอลงมาก็มีคนชวนเข้าวง หลาย คน
ผลรางวัลออกมา ผมได้ รองชนะเลิศอันดับ 1 แต่ผมก็ไม่ได้ดนตรีกลางคืนนะ
จนเรียนจบทำงาน ไปนั่งดื่มกับเพื่อนแล้วมีอารม เป็นร้านดนตรีสด ขอเจ้าของร้านขึ้นไป
ผมมี กีต้าร์ Maya เก่า ๆ ตัวนึงพ่อหิ้วมาจากญี่ปุ่น ใส่ pickup 500 บาท ขึ้นไปเล่น
พอดีติดรถไว้ตลอดเล่นชิว ๆ
ร้านเค้าก็สนใจขอเบอไว้ ไม่นานก็โทรให้ไปเล่น ด้วยค่าแรง ชั่วโมงละ 200 ดีใจมาก
ตอนนั้นถึงตอนนี้ผมเล่นมาไม่ถึงปีครับ แล้วร้านต่อไปคือมีคนแนะนำปากต่อปากให้อีกทีครับ

สงสัยว่าตีคอร์ดประมาณไหน ผมตีประมาณนี้เก่าๆ กึ่ง ๆ ตี ๆ เพื่อให้เบสมันอยู่ตลอดจะได้แน่น ๆ

ถ้า Mr.Team

การเล่นคนเดียวดีอย่างนึงคือไม่ต้องซ้อมมากข้อเสียก็มี
การเล่นสองคนก็ดีแต่บางร้านไม่จ้าง
ทุกวันนี้ผมเล่นคนเดี่ยว 2 ร้าน ร้านละ 1.30 เวลาเล่นโดยประมาณเวลาช่วงเล่น
แต่ละวันไม่ตรงกันเหลือเวลาเดินทางพักเหนื่อย
เริ่ม 18.30 - 20.00
20.00 - 21.30 หรือ 21.00 - 22.30

วันนึงเล่น 3 ชั่วโมงครับ
เพลงเล่นวนวันเอา
พยายามเล่นแบบดึงจังหวะ ฟังแล้วสบาย ๆ

mermirud

• member
ขอบคุณท่านมากครับ ^^

tacky

• member
ผมอยากเล่นดนตรีกลางคืน ตามร้านเหล้า ตามผับ
แนวชิวๆ ตีคอร์ด ร้องเพลง

ไม่ใช่แบบ วงสตริงนะครับ

ผมควรจะเริ่มยังไงดี

ในความคิดเห็นของผมนะครับ  ถ้าจะเริ่ม ควรไปฝึกร้องเพลงอย่างเป็นเรื่องเป็นราวที่ถูกวิธีอย่างจริงจังก่อนดีกว่าครับ  แต่ถ้าน้า mermirud มีทักษะถ้าการร้องเพลงดีมากๆอยู่แล้วก็ถือว่าดีมากเลยครับ   เพราะการเล่นดนตรีแบบนี้เสียงร้องเป็นส่วนประกอบสำคัญมากๆ  ผมให้ 80% เลยครับ  การเล่นกีตาร์  มีส่วนแค่  20% เท่านั้นขอแค่เราคุมจังหวะในการเล่นได้ก็พอ  
            ผมขอเปรียบเทียบง่ายๆนะครับ  ถ้าเราเสียงร้องขั้นเทพแต่เล่นกีตาร์แบบวงเหล้า ผมเชื่อว่าพอหางานได้ครับ  แต่ถ้าเสียงร้องของเราแบบวงเหล้าต่อให้กีตาร์ขั้นเทพแค่ไหนก็ตัวใครตัวมันละครับงานนี้  55555

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
ง่า...........ขจร....คืออะไรขอรับ. แหะๆ

toeyman

• member
ง่า...........ขจร....คืออะไรขอรับ. แหะๆ
Cajon อ่านว่า คาโฮน รึปล่าวครับ

mermirud

• member
ผมมีปัญหาเรื่องการตีคอร์ดครับ คือแนวทางตีแบบซ้ำๆ ลง ลง ขึ้น ชึ้น ลง

เราจะศึกษาแนวการตีได้จากที่ไหนมั้งครับ
เคยลองฟัง ตามเพลงแล้ว ก็แกะไม่ได้

mermirud

• member
Cajon อ่านว่า คาโฮน รึปล่าวครับ

ใช่ครับ ติดเพื่อน ที่มธ มา 55

DrKo

• member
แล้วถ้าเล่นแนวฟิงเกอร์สไตล์นี่ บ้านเราจะมีใครฟังไหมครับ

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!

ใช่ครับ ติดเพื่อน ที่มธ มา 55

55555555555555555555555555555555......คิดอยู่ตั้งนาน  คิดไม่ออก  ตอนนี้อ๋ออออออออ!!!!