Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกไงบ้างกับสีกีต้าร์ Natural & Antique Burst  (อ่าน 5696 ครั้ง)

Piyawat.H

• member
รู้สึกไงบ้างกับสีกีต้าร์ Natural & Antique Burst
« เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 21:25:25 »

สีของกีต้าร์มีผลต่อการตัดสินใจซื้อไหมครับ ถ้าจะให้คำนิยามกันง่ายๆ สำหรับสีของกีต้าร์
- สีธรรมชาติ ( Natural )  ที่บ่งบอกถึงบุคคลิกของผู้เล่นที่ชอบความอ่อนโยน ปากหวาน รักอิสระ รักความสงบ รักการบริการ ชอบเทคแคร์ ชอบการเจรจาต่อรอง
- สีซันเบิร์ด หรือแอนติคเบิร์ด ( Sunburst or Antique Burst )  ที่บ่งบอกถึงบุคคลิกของผู้เล่นทีรักอิสระ มีความเป็นผู้นำ ชอบความเป็นธรรม ตรงไปตรงมาไม่เสแสร้ง
   ชอบการผจญภัย หรือสีของกีต้าร์มีผลต่อจิตใจในลักษณะอื่นๆ เป็นแนวคิดมาจากการเลือกสีรถนะครับ ไม่ซีเรียส แชร์กันสบายๆ

( ส่วนตัว ถ้าเป็นกีต้าร์ปีเก่าๆ วินเทจน์ ผมชอบสีธรรมชาติ ถ้าเป็นกีต้าร์ปีใหม่ๆ ชอบสีซันเบิร์ด )

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
งามทั้งสองสีครับ สำหรับผมสีไหนก็ได้ครับ
:)

sonic

• member
ชอบ สีธรรมชาติ ( Natural )  เนื่องจากดูได้บ่อยๆ ไม่เบื่อครับ

J.taka

• member
มีครับถ้าสีดำจะไม่ชอบเลยครับ ชอบสีซันเบิรสก็จริงครับ เเต่ในเวลาซื้อคิดว่าน่าจะเซฟตังค์ลงมาก็เลยได้เป็นสีธรรมชาติครับ ;D ;D

jazzinblue

• member
โดยส่วนตัวถ้าเล่นอยู่บ้านผมเลือก Natural มองได้บ่อย ไม่เบื่อ
แต่ถ้าต้องขึ้นเวทีผมเลือก Sunburst เพราะเท่ห์กว่า 555

nhoy

• member
เรียน น้าวัฒน์
กีต้าร์ของผมส่วนใหญ่เป็น Nat ครับ
แต่ผมว่า Antique Burst ดู แมนดี และมีความสง่าสวยงามครับ

PaTT___

• member
หลงใหล ซันเบิร์ส ครับ แต่เวลาหามือสองไม่ค่อยมีน้าๆท่านใดปล่อย เลยมีสะสมแต่สี Nat ครับ

1900

• member
ผมเลือกทรงกีต้าร์และเสียงมาก่อนสีครับ ;D
ผมไม่ค่อยชอบกีต้าร์ที่ทําสี ชอบแบบสีธรรมชาติเก่าธรรมชาติ ย้อมไม้บ้างนิดหน่อยไม่เป็นไร หรือ Sunburst อ่อนๆครับ(ยกเว้นฟรีสีใหนก็ได้อิอิ)

guitar_import

• member
เอาแบบตรงไปตรงมานะครับน้า
ผมเคยได้อ่านในเว็บบอร์ดของต่างประเทศมาบ้าง หลายคนบอกว่ากีตาร์ที่เอาทำสีSunburst สังเกตว่าขอบริมจะดำสนิท นั่นเพราะว่าเขาพยายามจะcover upอะไรบางอย่างหรือเปล่า บ้างว่าไม้ทั้ง2ฝั่งไม่match บ้างว่าไม้มีตำหนิ โชคร้ายอาจเจอไม้แตกแล้วซ่อมด้วยกาวจากนั้นลงwood fillerแล้วbluffให้เนียนแล้วจึงทำสี ซึ่งแน่นอนว่าไม้พวกนี้ไม่มีทางที่จะเอามาขายได้ถ้าไม่ทำสีก่อน แต่ทั้งหมดนี้ก็เป็นเสียงร่ำลือที่เขาว่ากันมา จริง-เท็จอย่างไรเราไม่มีทางรู้ครับ ดังนั้นหากเป็นผม ถ้าจะเอาสีจริงๆผมจะเลี่ยงไปกับHoneyburst, smokeyburst, Amberburst...อะไรแนวๆนี้ที่เห็นลายไม้หน้าชัดเจน แต่สุดท้ายแล้ว ผมเอาสีธรรมชาตินี่แหละครับ ผมว่าสวยที่สุดแล้ว ยิ่งพวกเก่าเก็บ15ปีขึ้นไปนะ เนื้อไม้กับแลคเกอร์เริ่มจะออกเหลืองจนเป็นสีทอง ตอนนั้นแหละครับที่Sitka spruceจะสวยงามสุด wood grainจะสีน้ำตาลเข้ม และเนื้อไม้ที่แทรกระหว่างเส้นของwood grainจะสีส้มออกทอง ซึ่งตรงนี้Andirondeck spruceไม่มีครับ ใครอยากรู้ว่าทั้งหมดที่ผมกล่าวมานั้นคืออะไร ลองหยิบกีตาร์ของคุณขึ้นมาดูได้เลยครับ และถ้ากีตาร์ขอบคุณไม่เก่าพอ ลองหากระดาษแก้วสีเหลือง-ส้มมาทาบลงบนไม้หน้าดูก็ได้ครับ แล้วจะเห็นเองว่าเวลาที่Sitka spruceเก่าแล้วมันสวยยังไง

ปล.ทั้งนี้ต้องเป็นกีตาร์ที่เคลือบด้วยnitrocelluloseด้วยนะครับ ส่วนPolyurethaneนั้นผมไม่แน่ใจ

Piyawat.H

• member
เรียน น้าวัฒน์
กีต้าร์ของผมส่วนใหญ่เป็น Nat ครับ
แต่ผมว่า Antique Burst ดู แมนดี และมีความสง่าสวยงามครับ
สวัสดีครับน้าหน่อย
ผมไม่ได้เก็บกีต้าร์ไว้นานนัก ส่วนใหญ่จะหมุนเวียน 1-2 ตัวไว้เปรียบเทียบเสียง
เคยใช้สีซันเบิร์สตัวเดียวคือ กิลด์ d-55 ดูแล้วบึกบึน เป็นงานศิลปะ แต่มีความสดใสอ่อนหวาน
ส่วนสีธรรมชาติ ผมประทับใจไม้หน้าหลายตัว หยิบมาดูบ่อยๆ โดยเฉพาะ มาร์ติน d-28, d-41
อย่างที่น้าฯ หลายๆ ท่านให้ความเห็นไว้ว่า สีธรรมชาติมักจะดูได้นานๆ โดยเฉพาะ sitka spruce ปีเก่าๆ
สวยคลาสสิคมากๆ

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
เอาแบบตรงไปตรงมานะครับน้า
ผมเคยได้อ่านในเว็บบอร์ดของต่างประเทศมาบ้าง หลายคนบอกว่ากีตาร์ที่เอาทำสีSunburst สังเกตว่าขอบริมจะดำสนิท นั่นเพราะว่าเขาพยายามจะcover upอะไรบางอย่างหรือเปล่า บ้างว่าไม้ทั้ง2ฝั่งไม่match บ้างว่าไม้มีตำหนิ โชคร้ายอาจเจอไม้แตกแล้วซ่อมด้วยกาวจากนั้นลงwood fillerแล้วbluffให้เนียนแล้วจึงทำสี ซึ่งแน่นอนว่าไม้พวกนี้ไม่มีทางที่จะเอามาขายได้ถ้าไม่ทำสีก่อน แต่ทั้งหมดนี้ก็เป็นเสียงร่ำลือที่เขาว่ากันมา จริง-เท็จอย่างไรเราไม่มีทางรู้ครับ ดังนั้นหากเป็นผม ถ้าจะเอาสีจริงๆผมจะเลี่ยงไปกับHoneyburst, smokeyburst, Amberburst...อะไรแนวๆนี้ที่เห็นลายไม้หน้าชัดเจน แต่สุดท้ายแล้ว ผมเอาสีธรรมชาตินี่แหละครับ ผมว่าสวยที่สุดแล้ว ยิ่งพวกเก่าเก็บ15ปีขึ้นไปนะ เนื้อไม้กับแลคเกอร์เริ่มจะออกเหลืองจนเป็นสีทอง ตอนนั้นแหละครับที่Sitka spruceจะสวยงามสุด wood grainจะสีน้ำตาลเข้ม และเนื้อไม้ที่แทรกระหว่างเส้นของwood grainจะสีส้มออกทอง ซึ่งตรงนี้Andirondeck spruceไม่มีครับ ใครอยากรู้ว่าทั้งหมดที่ผมกล่าวมานั้นคืออะไร ลองหยิบกีตาร์ของคุณขึ้นมาดูได้เลยครับ และถ้ากีตาร์ขอบคุณไม่เก่าพอ ลองหากระดาษแก้วสีเหลือง-ส้มมาทาบลงบนไม้หน้าดูก็ได้ครับ แล้วจะเห็นเองว่าเวลาที่Sitka spruceเก่าแล้วมันสวยยังไง

ปล.ทั้งนี้ต้องเป็นกีตาร์ที่เคลือบด้วยnitrocelluloseด้วยนะครับ ส่วนPolyurethaneนั้นผมไม่แน่ใจ

ข้อคิดนี้น่าสนใจครับ

TOM1869

• member
สีดำ จะขายออกยาก ครับ
Line id: 081-8718003

bujarati

• member
Sunburst ในความคิด มองแบบไม่คิดอะไร ผมว่ามันก็สวยนะครับ แต่มันคือการหมกเม็ดจากผู้ผลิต เหมือนอย่างที่น้า guitar_import ได้กล่าวมาทั้งหมด

คงไม่มีใครที่อยากจะเอาไม้หน้าเกรนถี่ๆ หรือลาย silk cross หรือหมีข่วนจัดๆ  จัดมาพ่น sunburst หรอกครับ   เสียของป่าวๆ

Natural ดีที่สุดครับ โชว์ลายอลังการไปเลย    ยิ่งอายุหลายสิบปี  ลายไม้สีจะออกเหลืองๆนี่  โครต classic มากๆ

aoorisa

• member
อันดับแรกเลือกเสียงและทรงที่ใช่สำหรับเราก่อนจากนั้นเลือกสีsunburst ถ้ามีโดยเฉพาะ Ice tea แล้วจึงเป็น Nat ในลำดับถัดไป ผมไม่คิดว่าการที่เขาทำสีsunburst ออกมาจะเป็นการปกปิดอะไรต่างๆ ถ้าเรารู้โลกนี้ก็คงรู้ไปแล้ว(ขำๆน่ะครับ)

guitar_import

• member
เห็นน้าbujarariพูดถึงbear crawแล้วมันทำให้ผมนึกถึงอะไรขึ้นมาได้อย่างหนึ่งครับ ผมเคยอ่านเจอในเว็บบอร์ดของต่างประเทศซึ่งผมคิดว่าน่าสนใจและอยากนำมาถ่ายทอดเพื่อแชร์ประสพการณ์ครับ

หากพูดถึงSitka spruceที่หลายๆคนมันพูดกันว่าBear crawsเป็นไม้ลายสวย เป็นไม้ขั้นเทพราคาสูง ที่นักเล่น/สะสมมักนิยมหามาไว้ในครอบครอง แต่ยังมีลักษณะไม้ชนิดหนึ่งที่จัดว่าสวยงามเป็นเอกลักษณ์และเรามักพบเห็นในMartinเกรดสูงเช่นพวกseries 40ขึ้นไป รวมถึงTaylor series 8ขึ้นไป ไม้ลักษณะนี้เราเรียกว่า"Spider web"ครับ

ไม้Spider webคืออะไร? ก่อนอื่นต้องเข้าใจธรรมชาติของต้มไม้เมืองหนาวเสียก่อน เมื่อถึงฤดูใบไม้ร่วงเตรียมเข้าสู่ฤดูหนาว ต้นไม้จะมีการดูดซึมสารอาหารมาเก็บไว้ในลำต้นใกล้ส่วนที่เป็นแกนกลาง จากนั้นก็จะเริ่มผลัดใบ ครั้นเมื่อฤดูหนาวผ่านพ้นไปก็จะเข้าสู่ฤดูใบไม้ผลิ สารอาหารที่สะสมไว้ก็จะถูกส่งกระจายออกไปเพื่อให้ต้นไม้ได้ผลิใบเติบโตต่อไป

หนึ่งในสารอาหารที่สำคัญซึ่งมีผลต่อการแตกใบ/ยอดอ่อนของต้นไม้ นั่นก็คือโพแทสเซียม(K) โพแทสเซียมนั้นมีคุณสมบัติเป็นเกลือครับ ลักษณะเป็นผลึกใสๆสะท้อนแสง ดังนั้นเมื่อเข้าสู่ช่วงฤดูใบไม้ผลิ สารอาหารที่ถูกเก็บไว้จะเริ่มกระจายจากแกนกลางออกสู่ผิวชั้นนอกตามเส้นทางลำเลียงอาหารของต้นไม้ ดังนั้นถ้าเป็นต้นที่มีความสมบูรณ์ ต้นไม้เก็บสารอาหารเอาไว้มาก ปริมาณแร่ธาตุในต้นไม้ก็มากไปด้วย

คราวนี้ถ้าหากว่ามีการตัดต้นไม้นี้อย่างถูกจังหวะพอเหมาะและได้ต้นไม้ที่มีความสมบูรณ์แข็งแรง เราจะพบว่าโพแทสเซียมได้กระจายออกไปอย่างสม่ำเสมอจากแกนกลางถึงเปลือกนอก เมื่อเอาไม้นั้นมาผ่าแล้วตากจนแห้ง(air dry)ผลที่ได้คือโพแทสเซียมที่ยังคงค้างอยู่ตามชั้นต่างๆระหว่างเกรนไม้ จะส่องแสงประกายระยิบระยับ มีลักษณะคล้ายใยแมงมุมเมื่อกระทบกับแสงอาทิตย์ ถ้ามีมากเต็มแผ่น ไม้หน้าจะดูคล้ายภาพ3มิติสวยงามมากเลยทีเดียว และนั่นจึงเป็นที่มาของคำว่าSpider webครับ

ไม้เกรดนี้ในปัจจุบันไม่ค่อยจะได้เห็นแล้วครับ มันเป็นลักษณะเด่นของSitka spruceที่ไม่มีไม้ไหนเหมือน เพราะปัจจุบันไม้ที่ใช้มักจะอายุไม่ถึง และสมัยก่อนแร่ธาตุความอุดมสมบูรณ์ในดินมีมากกว่าสมัยนี้ จะมีบ้างแต่ไม่ทุกตัว และน้อยนักที่จะออกมาเต็มแผ่นครับ

......และนั่นจึงเป็นเหตุผลที่ทำไม ผมจะไม่มีวันขายเจ้าTaylor 810ปี1996ของผมตัวในรูปโพรไฟล์ครับ.......

Piyawat.H

• member

อันดับแรกเลือกเสียงและทรงที่ใช่สำหรับเราก่อนจากนั้นเลือกสีsunburst ถ้ามีโดยเฉพาะ Ice tea แล้วจึงเป็น Nat ในลำดับถัดไป
ผมไม่คิดว่าการที่เขาทำสีsunburst ออกมาจะเป็นการปกปิดอะไรต่างๆ ถ้าเรารู้โลกนี้ก็คงรู้ไปแล้ว(ขำๆน่ะครับ)
ผมชอบสี sunburst ของ Gibson J-45 หรือรุ่นอื่นๆ ซึ่งค่อนข้างประสบความสำเร็จในตลาดพอสมควร
ส่วนกิลด์ผมชอบความบึกบึนของสีซันเบิร์ส ถ้าเป็นสีธรรมชาติ ( Nat ) ต้องยกให้ Martin เลยครับ

Piyawat.H

• member
ขอบคุณน้า guitar_import  และน้า
              bujarati  ที่แวะมาแบ่งบันความรู้ให้กับเพื่อนๆ สมาชิก

jewaros

• member
Re: รู้สึกไงบ้างกับสีกีต้าร์ Natural & Antique Burst
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 21:52:37 »
ผมก็เคยสงสัยว่าสี sunburst มันต้องลงสีหนามากกว่าสี ธรรมชาติ มันอาจจะมีผลต่อเสียง
เนื่องจากความหนาของชั้นสีที่มากกว่าน่ะครับ แต่ จริง ๆแล้วชอบทั้งสองสี สีดำก็ชอบครับ
ดูตรงเครื่องประดับต่าง ๆ รูปทั้งรูปทรงประกอบกันด้วยครับ  ;D

s.lucky

• member
Re: รู้สึกไงบ้างกับสีกีต้าร์ Natural & Antique Burst
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 23:42:25 »
ส่วนตัวชอบ Sunburst ครับ.. ผมว่าสีมันชวนให้หยิบมาเล่นดีครับ.... ^^
Acoustic Only...!

aa

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 01:23:48 »
ถ้า Sunburst นี่ต้อง Gibson j-45 จากคนเล่นหน้าตาธรรมดา หยิบขึ้นมาเล่นนี่หล่อเหมือนณเดชน์เลย  :D