Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆเคยเป็นแบบนี้ไหมครับ สูงสุดคืนสู่สามัญ หันกลับมาชอบกีตาร์ laminate แทน solid  (อ่าน 3670 ครั้ง)

nantfa

• member
สำหรับผม  เล่นง่าย เข้ามือ มาก่อนอย่างอื่น
ช่างก่อร่าง สร้างรัก

pooslash

• member
ผมก็ตอนนี้ใช้ V1 เล่นได้ทุกวัน ไม่ต้องเก็บเข้ากล่อง เหมือนตอนที่เล่น Martin HD28 แต่ต้องยอมรับเรื่องหนึ่งของ All Solid เรื่อง Sustain ยาวได้ใจ แต่มันดูแลยาก ชอบท้องป่อง ต้องคอยดูแล  เล่นต้องระวัง ลูกเข้าใกล้ผมดุตลอด
เลยขายซะเลย เอาเงินมาซื้อ Honda C95 ขี่เล่น แล้วถอย V1DE มาเล่น  ตอนนี้ลูกผมมันกล้าหยิบกีต้าร์ผมมาเล่นเอง ผมตกใจทั้งที่เมื่อก่อนไม่กล้า ลูกผมบอกว่า รู้ว่าป๊าไม่ว่าเพราะกีต้าร์ตัวนี้ไม่แพง  สบายใจทั้งพ่อและลูก

nongheart

• member
ขอแสดงความคิดด้วยคนครับ
....ใช้ของที่ไม่แพงมาก..แต่ผมเล่นทุกวันครับ โมบ้าง พังบ้าง เอาใส่ท้ายรถขับไปไหนก็เอาไปเล่นครับ..ไม่กังวลดีครับ เพื่อนอยากเล่น แฟนอยากเล่น ก็หัดก็เล่นกันไปครับ..เคาะๆทุบๆให้จังหวะบ้างสนุกดีครับ..มีความสุขครับ
       :) :) :)

pooslash

• member
ตอนนี้ ว่าจะไปถอย K.yairi มาเล่น ยี่ห้อนี้ได้ยินมาว่า แข็งแรงมาก แค่ Top Solid เสียงยังกะ All Solid ไม่ต้องกลัวท้องป่อง บริดจ์ยก พอเห็นราคาถอยออกมาตั้งหลักก่อน  รอมือสองดีกว่า

folkbeach

• member
เคยมีอารมย์แบบนี้เหมือนกันครับ ช่วงแรกยอมรับว่ากีต้าร์ที่มีแพงกว่าความต้องการ

แต่หลังจากที่ปล่อยไป แล้วมาเล่นรุ่นต่ำกว่า เสียงมันกลับไม่โดน ไม่ใช่อย่างที่ต้องการ ( เสียเวลาเล่นกีต้าร์ทั้งที  แต่เสียงกระป๋อง ผมว่าไม่คุ้มกะเวลาที่น้อยนิดของผม วันละ 2 Hr.)

เลยต้องตอบคำถามตัวเองใหม่ เสียงและความคุ้มค่า ผมตอบโจทย์ได้ดีสำหรับงบ 2k - 3k ผมว่่าคุ้มนะ ต่ำกว่านี้เสียงไม่ใช่ เสียเวลาเล่นกะเสียงกระป๋องๆ แต่สูงกว่านี้ผมไม่คุ้ม (ใช้งานจริงไม่ถึง 1 ใน 3 ของเสียง:ราคา)

ตอนนี้มีความสุขกะ Martin ooox1ae , Taylor GS mini (สำหรับเสียงคุณภาพ), walden CG600ce (สำหรับรับแขก  เสียงดีเลยตัวนี้) และ LagTn200ce ( สาย nylon เปลี่ยน sound และแก้เลี่ยน preamp เยี่ยม)

หาความสมดุลของตััวเองให้เจอนะครับ จะได้มีความสุขกับกีต้าร์ที่ตัวเองรัก อนาคต All solid อีกสักตัวเก็บรักษาเป็น bonus ก่อนลาวงการ  ;D ;D

ลืมดูชื่อกะทู้ สำหรับ laminate ตัดทิ้งไปนานแล้วครับ ผิดหวังกะ vintage มาหลายรอบ (ดวงดีได้ ดวงร้ายเสีย) เลยตัดทิ้งไปเลยดีกว่า อนาคตข้างหน้าสดใสกว่าเยอะ

doggybebop

• member
เก็บข้อมูลอยู่ครับ 555 ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ