Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมกีตาร์ไฟฟ้ามีราคาแพงกว่าโปร่งล่ะครับ  (อ่าน 6755 ครั้ง)

kriengkri

• member
Re: ทำไมกีตาร์ไฟฟ้ามีราคาแพงกว่าโปร่งล่ะครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 07:45:15 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ ผมเข้าใจดีว่า กีตาร์ไฟฟ้าและโปร่ง ต่างมีหลายระดับราคาเหมือนกัน อย่างไรช่วยไขข้อข้องใจผมเพิ่มด้วยครับว่าผมเข้าใจผิดประเด็นใดบ้าง
ไฟฟ้าทำยากรึง่ายกว่า
ไฟฟ้าไม่ได้เน้นแค่ภาคไฟฟ้าแต่มีเรื่องของไม้ด้วยรึไม่
โดยปกติแล้วโปร่งมักจะแพงกว่า?
ผมเข้าใจว่าจักรยานเบาๆมันแพงกว่ามอเตอร์ไซค์ แต่ ไฟฟ้าที่แพงกว่าโปร่งยังไม่เข้าใจ
คือผมไม่ได้เล่นไฟฟ้าน่ะครับ แต่เห็นราคาไฟฟ้า หลักแสน แล้วก็สงสัยว่าทำไมจึงแพงน่ะครับ
ขอบคุณครับ

Q: ไฟฟ้าทำยากรึง่ายกว่า
A: อันนี้ผมว่าอยู่ที่ความถนัดของช่างครับ เช่นช่างที่ถนัดทำไฟฟ้า ก็คงบอกว่าไฟฟ้าง่ายกว่า ส่วนช่างที่ถนัดทำโปร่ง ก็ต้องบอกว่าโปร่งง่ายกว่า

Q: ไฟฟ้าไม่ได้เน้นแค่ภาคไฟฟ้าแต่มีเรื่องของไม้ด้วยรึไม่
A: ไม่มีส่วนอย่างมากเลยครับ เช่นเดียวกับกีต้าร์โปร่งเลย คุณภาพเสียงของกีต้าร์เกิดจากการสั่นของเนื้อไม้ครับ เรื่องของ PU เป็นแค่ลูกเล่นครับ

Q : โดยปกติแล้วโปร่งมักจะแพงกว่า?
ผมเข้าใจว่าจักรยานเบาๆมันแพงกว่ามอเตอร์ไซค์ แต่ ไฟฟ้าที่แพงกว่าโปร่งยังไม่เข้าใจ

A : ถูกต้องครับ ถ้าคุณภาพระดับเดียวกัน โปร่งแพงกว่าครับ(อย่าเอา กีต้าร์โปร่ง 3-4 ดาวไปเปรียบเทียบกับ กีต้าร์ไฟฟ้า 5 ดาวครับ)
ยกตัวอย่างรุ่นเริ่มต้น made in USA  ของโปร่งและไฟฟ้า
มาติน D-28 5หมื่นกว่าๆ
เฟรนเดอร์ Stat standard USA 3 หมื่นกว่า

Q : คือผมไม่ได้เล่นไฟฟ้าน่ะครับ แต่เห็นราคาไฟฟ้า หลักแสน แล้วก็สงสัยว่าทำไมจึงแพงน่ะครับ
A : เช่นเดียวกันครับ
ผมเห็นชุดไม้กอล์ฟราคาหลายแสน ผมยังสงสัยเลยว่าทำไมแพงจัง
เรื่องนี้อยู่ที่ความชอบส่วนบุคคลครับ

wawar

• บุคคลทั่วไป
Re: ทำไมกีตาร์ไฟฟ้ามีราคาแพงกว่าโปร่งล่ะครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 08:12:06 »
โปร่งยากกว่าแน่นอนครับ การประกอบก็กินแล้ว

ความแพงที่มากของกีตาร์ ผมว่าหลักๆ คือ ยี่ห้อ ไม้ชนิดพิเศษ(ลายและอายุไม้) การประกอบและส่วนผสมคอกีตาร์ และรุ่นพิเศษครับ

ที่เหลือผมว่าไม่ต่างเลยถ้าเอาต้นทุนมาตั้ง (ตามราคาวัสดุ)

nantfa

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 08:52:26 »
ไม่จริงมั้ง

ช่างก่อร่าง สร้างรัก

Paxx

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 10:06:38 »
ได้อ่านหลายความคิดเห็นและความรู้จากน้าหลายท่านแล้ว ถ้าคิดเฉพาะของมือ1 ไม่ใช่รุ่นสะสม ผมว่าโปร่งทำยากกว่าและแพงกว่าที่ระดับคุณภาพเท่ากัน
ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมแชร์ความคิดเห็นครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 10:17:01 »
ราคากีต้าร์ เป็นความลับ ห้ามบอกให้ภรรยารู้ เด้อ
Line id: 081-8718003

1900

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 11:45:48 »
ราคากีต้าร์ เป็นความลับ ห้ามบอกให้ภรรยารู้ เด้อ
like เลยยยยยครับ

Guitar@woodmusic

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 11:57:03 »

ฮาๆ ใช่เลยครับ

ซื้อ taylor 814ce มา เมียถาม " อะไรอีก ซื้ออะไรมาอีก !! แล้วมันกี่ตังค์เนี่ย !!"

ผมบอก "3 พัน เอง ซื้อมาตากแดดเล่น" เมียบอก "เออ แล้วไป"

jewaros

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 12:27:49 »
ถูกต้องแล้วคร๊าบ อย่าบอกราคาเต็มครับ อิอิ  ;D ;D ;D

monster_boy

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 15:02:50 »
ผมเพิ่งได้ telecaster มาเมื่อวานครับ ตอนแรกก็คิดว่าเสียงกีต้าร์นี่มันก็เซม ๆ แหละ ไม่ต่างกันหรอก

แต่เอาเข้าจริง ๆ ไอ้ที่เขาเรียกว่าคาแร๊คเตอร์ของไม้นี่มันชัดเจนมาก ๆ ครับ เสียง twang ของ telecater มันไม่มีในกีต้าร์ไฟฟ้าตัวอื่น ๆ ครับ

ดังนั้นตอนนี้เลยต้องฟันธงว่า ไม้ ของกีตาร์ไฟฟ้า นี่ มีส่วนมาก ๆ ครับ ไม่ใช่แค่เอาไม้ตัน ๆ ดุ้น ๆ มาเฉาะเอา PU วางแล้วก็จบครับ

คอก็มีส่วนมาก  ๆครับ เสียง twang สั่น ๆ เหมือนมี reverb ในตัวนี่ได้ยินมาจากคอกีต้าร์เยอะเลยครับ

ผมว่าสรุปแล้ว หากเอากีต้าร์คุณภาพดี ราคาคงไม่หนีกันมาก แต่โปร่งจะแพงกว่านิดนึงครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 15:11:13 »

ครับ น้าทอม ;D ;D ;D